[Funland] Buồn cho Ánh Viên và bơi lội Việt Nam

ca_kiem

Xe container
Cụ còn không thay đổi TƯ DUY là "Tiền đâu mà đầu tư" và tư duy "Ngân sách đâu mà đầu tư" thì sẽ không bao giờ có giải pháp. Câu hỏi đúng phải là "LÀM CÁCH NÀO để có tiền?". Em đã lấy ví dụ Vinschool và ví dụ mô hình ở Mỹ để cho thấy 2 cách XHH thể dục thể thao mà cụ lại cứ lái về "tiền ở đâu ra", mí cả "ông HLV già thì làm sao làm được". Tức là cụ toàn lấy hiện tượng quy về bản chất.

Chính những người có tư duy như cụ mới KHÔNG tạo ra cơ chế để mấy trăm ông hiệu trưởng của các trường ra tay tự đi huy động vốn trong dân, để làm tốt hơn. Phụ huynh kêu la mấy cái đóng góp không phải vì số tiền mà vì SỰ KHÔNG MINH BẠCH của những khoản đó. Mà không minh bạch cũng phải vì trường muốn có tiền nhưng lại không có cơ chế tự chủ tài chính thì y chang trò Lock-down mà không cho shipper đi ship đồ ăn ý!

Em nhắc lại TƯ DUY, và từ đó Cơ chế phải thay đổi thì mới thay đổi được cục diện thể thao! Còn gà nòi, còn chờ ngân sách đầu tư làm nhõn cái bể bơi thì 20 năm nữa trường Kim Liên vẫn sẽ y nguyên! Và 20 năm nữa thì vẫn sẽ có hàng loạt Ánh Viên thất bại!
cụ không chịu đọc kỹ bài của tôi, tôi ghi rất rõ có 2 cách.
1 dùng NSNN ( điều này khó )
2 dùng xã hội hoá kiểu chuyển dần các trương như trường KL sang bán công. Nhưng cũng khó.. muốn chuyển trưởng Kl sang bán công có khi phải xây lại địa điểm mới vì cái địa điểm cũ bé như lỗ mũi sao xây được bể bơi hay phòng gym. Tuy nhiên nghe KL chuyển bán công các phụ huynh nhao nhao phản đối ==> sợ không dám chuyển.
Còn trường Vin là trường tư nên đây là bài toán kinh doanh không nên đưa vào so sánh thuộc nhóm 1% không thuộc nhóm 99% trường công.
Còn cách cụ bảo quyên góp không ổn đâu…99% gia đình cho học công bảo họ quyên tiền xây bể bơi còn lâu họ đong. Còn mạnh thường quân họ thường đầu tư thẳng vào các trường tư.. chứ họ không ném tiền vào một trường công nào đâu.
Bản thân tôi muốn 20-30% các trường công trên Hà Nội Xã hội hoá chuyển dần bán công …. Vì có nhiều thứ lợi không chỉ riêng thẻ thao đâu. Tuy nhiên khó đấy Nếu Hà Nội + SÀI GÒN muốn xhh 5% cực khó thì các tỉnh muốn xhc 1% còn khó hơn nhiều. Thường chỉ có một số trường chuyên, trường top như KL , VĐ mới thu hút đc xhh

Chỉnh sửa cuối:

Hiendai

Xe tăng
Các cụ đừng nói lời cay đắng với Ánh Viên. Nước mình cũng được rạng danh nhiều nhờ em nó ở ao làng rồi. Đó cũng là công không nhỏ. Bơi là môn thể thao nữ hoàng, đạt chuẩn B là thành tựu ở thời điểm này và là viên gạch nền cho thể thao nước nhà. Khi nào dân Việt giàu, đủ tiền xây bể, thuê HLV thì hãy mơ tới thành tích xa hơn. Cá nhân em cho như thế này cũng là thành công cho thể thao nước nhà rồi.
Em đồng ý. Được dự O là tốt rồi. Giống như bóng đá, vào vòng loại 3 là OK rồi. Với tình hình này mà bét bảng thì dễ ông Park bị ném đá đến mức từ chức lắm.

alceste

Xe điện
Hôm trước có cụ còm rằng AV được 20 đại học Mỹ chấp nhận cho vào học và được miễn học phí . Em có hỏi các ĐH nào, nhưng không ai trả lời .

Tại sao AV lại không theo học một trong các trường ĐH nầy, thì có ai nghe AV nói lý do là gì không. Theo em thì có thể AV theo không nổi trình độ ĐH ở Mỹ .

AV được đi Mỹ để huấn luyện. Em cũng không nghe báo chí nói đến AV tập huấn ra sao, kết quả thế nào. Tuy nhiên, em nhớ có lần thấy trên báo AV ăn một bửa ăn, có rất nhiều món ngon trên bàn. Cho nên, em kết luận, AV có những tháng ngày ở Mỹ rất thoải mái. Điều đó đã may mắn hơn những người không có cơ hội đi Mỹ, nói chi ẻm đã được sống ở Mỹ suốt 4 năm dài .

Chúng ta hay có quan niệm cho rằng, những gì mình không có được là tốt nhất . Còn em thì thấy AV đã biết sức lực của em ấy limit như thế nào. Em không nghĩ em ấy thực sự hướng đến huy chương ở Olympic lần nầy .
Ko ạ, cái đấy là tin đồn thôi thì phải. Em nói chung ko tin lắm vì em vừa search cả tiếng Anh và tiếng Việt tin này, tin hiện ra tiếng V là từ OF :D tiếng Anh thì tuyệt nhiên ko có dấu vết. Chắc tin bằng tiếng Miên nên ko google được.

THôi cụ ơi, cụ đừng ghen tị với AV chuyện ăn. Bạn ý đã nói thẳng rằng, để có sức ngày nào cũng bơi 5 - 15km, bạn ý phải ăn rất nhiều để đủ calo để luyện tập. Nhiều bữa nhìn đồ ăn phát chán, vừa khóc vẫn phải ăn.

Ăn ở Mỹ thì quanh đi quẩn lai tăng cơ chỉ có bò công nghiệp, cá tra VN và gà công nghiệp thôi. Mỗi ngày bạn ý ăn tầm 10,000 kcal, tức khoảng 2 - 3kg đạm. Ngày nào cụ cũng ăn thế, cụ có ăn nổi và còn muốn ăn ko?

Em xin cụ, cụ đừng đem cái nhìn phiến diện của một người đàn ông VN ra, sống hầu hết thời gian đói ăn để đem suy nghĩ đó rằng, à được ăn ngon nhờ tấm ảnh chụp vậy, chắc rất sung sướng.

Mà đi Mỹ làm gì? Ai muốn đi Mỹ, chỉ những người có tiền, sang đó có thể ăn có thể chơi du lịch đó đây, hoặc đi làm kiếm tiền đổi đời mới thích, chứ sang 1 xã hội xa lạ, mình là nobody, lủi thủi ra ra vào vào có 2 người, bạn bè ko, gia đình ko, cuộc sống xã hội cũng ko, tiền cũng éo có nhiều để mà ăn chơi du lịch shopping (mà mua về ko lẽ mặc đi bơi), mà cụ còn bảo thế là may mắn thì em đến chịu với tư duy của cụ.

Tiêu chuẩn của mình thì cũng ko cao để ăn hữu cơ hay tôm hùm đâu cụ mà cụ phải ghen bữa ăn với em ý. Cụ có thể thử bằng cách h bảo vợ mỗi ngày nấu cho 3kg tôm/thịt/cá/thịt bò/thịt lợn ăn liền 1 tuần giúp em nhé ạ.

boyboy1990

Xe điện
Cho cụ nào thích đu với tư bản, ko bao giờ dùng tiền ngân sách để đầu tư cho thể thao, 38 củ Biden còn chả ăn thua nữa là chưa nổi 3 củ mà đã nhặng xị cả lên ;))

fadco

Xe container
Đấy tư duy "tiền đâu mà đầu tư" là cái giết chết XHH từ trong trứng nước đó cụ. Ngày xưa các cụ đã nói Đói đầu gối cũng phải bò. Nên là phải "bỏ đói" các trường đi, rồi cụ sẽ thấy ông Hiệu trưởng của một trường 'Đói' ngân sách nhưng có quyền tự do thu chi sẽ làm được gì. Mà thôi, để em thử demo cho cụ XHH ntn nhé:

HN có 113 trường trung học, kể cả trường điểm. Cách 1 của cụ là đi "xin ngân sách" và kết quả mấy chục năm trường Kim Liên (cháu em đang học) giờ vẫn thế, đếch có bể bơi hay Gymnasium. Được cái bố mẹ chỉ cần đóng học phí một vài triệu/năm học.

Ví dụ Vinschool (cho nó VN nhé, ko bàn tụi QT), học phí đổ đồng tầm 10tr/tháng - Tiểu học 1 bể bơi, trung học 1 bể bơi, Nhà TD Đa năng của nó đúng chuẩn. Xếp hàng dài để đăng ký vào Vinschool.

Rồi, để ko bị gán là Vin-nô mình lại minh họa mô hình kiểu Mỹ nhé. Một trường trung học hết sức bình thường, học phí tầm trung, sẽ dành ra tạm gọi là 10 suất học bổng thể thao cho mấy bạn có thành tích. Xong thuê ông coach (VĐV hết tuổi thi đấu và có đam mê và chuyên môn) và ông này sẽ kêu gọi các nguồn, chủ yếu là phụ huynh tài trợ bể bơi và sửa chữa Gymnasium của trường. Ông Coach mới này cần active và có thưởng % nhất định cho việc kêu gọi được tài trợ. Bể bơi đó (vài chục ngàn $ chứ mấy) sẽ được mang tên chính mạnh thường quân đó kiểu Sminth&Johnson, nguyên tắc là người có tiền luôn cần sự vinh danh. Học phí sẽ bao gồm các khoản bảo dưỡng cơ sở hạ tầng. Các trận đấu thể thao hay "Hội khỏe Phù Đổng", dù là ở mức Trường thôi cũng đều kêu gọi tài trợ và cho chăng băng rôn, quảng cáo, của những DN địa phương, của phụ huynh, làm youtube, chạy mạng XH (các em highschool mà like thì độ phủ khá cao) ... nói chung độ phủ nhỏ thì tiền nhỏ, nhưng có tiền là tốt rồi. Mà các cụ đừng coi thường kiểu chiếm khách hàng nho nhỏ này nhé, cộng đồng các phụ huynh ủng hộ nhau là đối tượng KH cực tiềm năng đó, vì có cả feeling trong đó!

Một trường, 2 trường làm tốt rồi cứ thế mà 113 trườngm 500 trường... Tiền Ngân sách chỉ nên cho các trường kiểu cho trẻ khuyết tật chẳng hạn. Còn lại nếu ngân sách có thì nên biến thành học bổng hết, và phải có học bổng cho thể dục thể thao.

Cuối cùng, quay lại vái tư duy, GIỎI THỂ THAO phải được coi trọng không kém giỏi Toán, giỏi văn. Bỏ ngay cái tư duy "Đầu óc ngu si tứ chi phát triển đi" vì cái tư duy đó chỉ hợp với nho giáo thời xưa. Còn thời nay trẻ thông mình như nhau nhưng đứa nào KHỎE đứa đó mới thành công được!
Đồng ý với cụ giỏi thể thao nên được coi là 1 tài năng, cần được nuôi dưỡng rèn luyện và trân trọng!

IP man

Xe lăn
Ko ạ, cái đấy là tin đồn thôi thì phải. Em nói chung ko tin lắm vì em vừa search cả tiếng Anh và tiếng Việt tin này, tin hiện ra tiếng V là từ OF :D tiếng Anh thì tuyệt nhiên ko có dấu vết. Chắc tin bằng tiếng Miên nên ko google được.

THôi cụ ơi, cụ đừng ghen tị với AV chuyện ăn. Bạn ý đã nói thẳng rằng, để có sức ngày nào cũng bơi 5 - 15km, bạn ý phải ăn rất nhiều để đủ calo để luyện tập. Nhiều bữa nhìn đồ ăn phát chán, vừa khóc vẫn phải ăn.

Ăn ở Mỹ thì quanh đi quẩn lai tăng cơ chỉ có bò công nghiệp, cá tra VN và gà công nghiệp thôi. Mỗi ngày bạn ý ăn tầm 10,000 kcal, tức khoảng 2 - 3kg đạm. Ngày nào cụ cũng ăn thế, cụ có ăn nổi và còn muốn ăn ko?

Em xin cụ, cụ đừng đem cái nhìn phiến diện của một người đàn ông VN ra, sống hầu hết thời gian đói ăn để đem suy nghĩ đó rằng, à được ăn ngon nhờ tấm ảnh chụp vậy, chắc rất sung sướng.

Mà đi Mỹ làm gì? Ai muốn đi Mỹ, chỉ những người có tiền, sang đó có thể ăn có thể chơi du lịch đó đây, hoặc đi làm kiếm tiền đổi đời mới thích, chứ sang 1 xã hội xa lạ, mình là nobody, lủi thủi ra ra vào vào có 2 người, bạn bè ko, gia đình ko, cuộc sống xã hội cũng ko, tiền cũng éo có nhiều để mà ăn chơi du lịch shopping (mà mua về ko lẽ mặc đi bơi), mà cụ còn bảo thế là may mắn thì em đến chịu với tư duy của cụ.

Tiêu chuẩn của mình thì cũng ko cao để ăn hữu cơ hay tôm hùm đâu cụ mà cụ phải ghen bữa ăn với em ý. Cụ có thể thử bằng cách h bảo vợ mỗi ngày nấu cho 3kg tôm/thịt/cá/thịt bò/thịt lợn ăn liền 1 tuần giúp em nhé ạ.
Gửi cụ
Thông tin nó chỉ có thế thôi, còn trường nào đề xuất cấp thì đó là thông tin private cụ search làm sao được.
Trừ phi chấp nhận học bổng thì mới biết được.
Ví như Lê Quang Liêm, chắc cũng có nhiều trường Mẽo cấp học bổng nhưng đến khi chấp nhận học bổng của Ưebster thì mới biết được.

darthvader

Xe điện
Em nên hiểu câu nói này như nào :-w ...

"Chúng ta có ba vàng và hai bạc ở Olympic Rio. Nhưng tại Tokyo, sau khoản đầu tư 38 triệu USD, đội chỉ giành một bạc và một đồng. Trong thời điểm ngân sách quốc gia đang chịu áp lực lớn cho rất nhiều lĩnh vực, liệu đây có phải khoản đầu tư tốt?", chủ nhân hai HC vàng Olympic, tay chèo James Cracknell bình luận trên BBC.

IP man

Xe lăn
Em nên hiểu câu nói này như nào :-w ...

"Chúng ta có ba vàng và hai bạc ở Olympic Rio. Nhưng tại Tokyo, sau khoản đầu tư 38 triệu USD, đội chỉ giành một bạc và một đồng. Trong thời điểm ngân sách quốc gia đang chịu áp lực lớn cho rất nhiều lĩnh vực, liệu đây có phải khoản đầu tư tốt?", chủ nhân hai HC vàng Olympic, tay chèo James Cracknell bình luận trên BBC.
Em hiểu như này:
Đối với nó, vị trí thứ 2 là thất bại.
Còn đối với ta, top 8 cũng là thành công.

darthvader

Xe điện
Em hiểu như này:
Đối với nó, vị trí thứ 2 là thất bại.
Còn đối với ta, top 8 cũng là thành công.
Ý em là khoản đầu tư 38 triệu USD ( báo Anh thì nó ghi là 24 triệu bảng thì phải) là tiền tư nhân hay tiền ngân sách Nhà nước Anh, em không nghĩ là từ ngân sách nhưng thấy ông kia nói vậy thấy cũng phân vân

ca_kiem

Xe container
Ledecky cũng bơi cho đội tuyển trường đại học Stanford là top đại học danh giá nhất nước Mẽo, lương trung bình của sinh viên tốt nghiệp ra trường mà không đi bơi là khoảng 100k USD/năm. Mẹ của em này trước đây cũng bơi cho 1 trường đại học luôn.
Ở mỹ nó không như việt nam kiểu đại học thể dục thể thao hoặc ăn tập đội tuyển quốc gia mà là sinh hoạt các câu lạc bộ thể thao ở các trường đại học sau đó khi lập đội tuyển quốc gia thì nhặt ở câu lạc bộ đó ra… ông nào được thành tích thì thưởng theo quy định.. nói chung không mất tiền nsnn chi cho vdv ăn tập chỉ chỉ thưởng tiền huy chương và tiền đi thi đấu.

IP man

Xe lăn
Ở mỹ nó không như việt nam kiểu đại học thể dục thể thao hoặc ăn tập đội tuyển quốc gia mà là sinh hoạt các câu lạc bộ thể thao ở các trường đại học sau đó khi lập đội tuyển quốc gia thì nhặt ở câu lạc bộ đó ra… ông nào được thành tích thì thưởng theo quy định.. nói chung không mất tiền nsnn chi cho vdv ăn tập chỉ chỉ thưởng tiền huy chương và tiền đi thi đấu.
Đây cụ:
“Gần một nửa những nhà vô địch bơi Olympic là người Mỹ. Và cũng chính các kình ngư là bộ mặt tiêu biểu cho thể thao Mỹ, với hệ thống giải đại học NCAA cực kỳ hùng mạnh.
Tuyển bơi Mỹ mang đến Tokyo 44 VĐV và toàn bộ xuất thân từ các đội bơi ở trường ĐH. Trong đó, ĐH Georgia đóng góp nhiều nhất với 7 người, kế đến là ĐH California với 6 người.
Đó đều là những đại diện hùng mạnh ở hệ thống NCAA - nơi các giải đấu được ví von là "hấp dẫn chẳng kém các giải vô địch thế giới".

pooka

Xe container
Khả năng của mỗi con người đều có giới hạn, phong độ thì lúc lên lúc xuống giống như sức khỏe các cụ có lúc có vấn đề. Thể thao không có lớp kế cận dự phòng, trút trách nhiệm lên đầu một người thì lúc quá sức hoặc hết khả năng rồi, đạt đến kết quả vậy cũng phải chấp nhận thôi. Nhiều cụ không chứng kiến chế độ ăn uống và tập luyện của các vận động viên thì làm sao biết được áp lực của họ.

kites1

Xe điện

Cụ nhầm to rồi cụ ạ. Em có thèm khát gì những món ăn đó đâu mà cụ kết luận vội vã thế . Hơn nữa, các món cụ nói gà công nghiệp, bò công nghiệp, cá tra vn v.v..., e rằng cụ biết đến, do cụ đọc trên báo thôi ạ. Những món ăn khác có lẻ, cụ chẳng nghe nói đến bao giờ .

Em chỉ nói thức ăn ngon, chứ không phải thèm thuồng gì mấy món ăn đó. Cũng 1 bữa ăn, cho dù ăn tôm hùm, cua hoàng đế, hay thịt bò wagyu Nhật Bản , thì chúng chỉ là những món ăn bình thường , trong cái nhìn của em cụ ạ. Chẳng có gì gọi là đặc biệt đến nổi phải ganh tỵ.

Hơn nữa, em cũng chẳng mặn mà gì đến mấy môn thể thao. Cho nên AV có đoạt được huy chương hay không đoạt được huy chương, thì chẳng quan trọng lắm với em .

Việc đi Mỹ, trong cái nhìn của em, nếu có cơ hội sang đó, tuổi còn trẻ, thì nên học hành thêm lấy bằng ĐH 4 năm nơi đó, ngoài chuyện huấn luyện tt. 7 năm dài chứ không phải 7 ngày hay 7 tuần lễ. Nhập gia, mà không tuỳ tục được, thì do ở nơi mình, không phải tại ai khác.

Có trách thì trách AV, đã chụp tấm ảnh thật tươi, để PV đăng lên báo. Chứng tỏ AV đang có cuộc sống tốt ở xứ Mỹ, hơn rất nhiều VĐV khác cụ ạ. Họ muốn sang Mỹ luyện tập như AV, mà có được đâu.

Còn chuyện cụ lo em bị đói ăn, cụ yên tâm, em đang muốn giảm cân đây, mà làm chưa được, vì em nhịn đói không quen.

Chỉnh sửa cuối:

TeslaBee

Xe buýt
Rồi, vậy là em và cụ đã cùng nói về 1 vấn đề và cùng thống nhất là PHẢI XHX thì mới phát triển được!
Còn XHX như thế nào thì lại là bào toán về tư duy lãnh đạo. Chứ đương nhiên là em và cụ chả làm được. Nếu không thay đổi được cái đã đó, là 113 cái trường bé bằng lỗ mũi kia, thì nới rộng cơ chế cho mở trường mới đi. Khuyến khích mô hình kiểu Vin đi cho tư nhân làm! Vin làm được thì sẽ có thằng khác làm được, khối tư nhân chỉ cần các ông Nhà nước đừng cản là họ làm được hết.

cụ không chịu đọc kỹ bài của tôi, tôi ghi rất rõ có 2 cách.
1 dùng NSNN ( điều này khó )
2 dùng xã hội hoá kiểu chuyển dần các trương như trường KL sang bán công. Nhưng cũng khó.. muốn chuyển trưởng Kl sang bán công có khi phải xây lại địa điểm mới vì cái địa điểm cũ bé như lỗ mũi sao xây được bể bơi hay phòng gym. Tuy nhiên nghe KL chuyển bán công các phụ huynh nhao nhao phản đối ==> sợ không dám chuyển.
Còn trường Vin là trường tư nên đây là bài toán kinh doanh không nên đưa vào so sánh thuộc nhóm 1% không thuộc nhóm 99% trường công.
Còn cách cụ bảo quyên góp không ổn đâu…99% gia đình cho học công bảo họ quyên tiền xây bể bơi còn lâu họ đong. Còn mạnh thường quân họ thường đầu tư thẳng vào các trường tư.. chứ họ không ném tiền vào một trường công nào đâu.
Bản thân tôi muốn 20-30% các trường công trên Hà Nội Xã hội hoá chuyển dần bán công …. Vì có nhiều thứ lợi không chỉ riêng thẻ thao đâu. Tuy nhiên khó đấy Nếu Hà Nội + SÀI GÒN muốn xhh 5% cực khó thì các tỉnh muốn xhc 1% còn khó hơn nhiều. Thường chỉ có một số trường chuyên, trường top như KL , VĐ mới thu hút đc xhh

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Để thay đổi tư duy lv của cấp lđ khó lắm, vì họ chỉ nhìn và làm những gì trong nhiệm kỳ, làm lâu & làm dài mệt lại không có ăn. Đơn cử việc cấp đất xây dựng cơ sở vật chất cho các trường ĐH, VN mình có bao trường ĐH có bể bơi & SVĐ cho học sinh dùng?

smart_sharp

Xe tăng
Em cứ ngở Av chỉ sinh sống ở Mỹ 4 năm, không ngờ là 7 năm, một quảng thời gian quá dài. Có cơ hội để theo học bậc đại học ở Mỹ, nhưng không làm được thì tiếc thật .

Việc AV vẫn muốn đi Mỹ để tập luyện cho seagame. Hiện tại em e rằng khó thực hiện . Vì đang mùa dịch dã, có thể không có ngân sách rộng rải như xưa . Tuổi AV còn đạt được huy chương hay không, thì còn phải chờ xem . Tuy nhiên, điều nấy có lẻ hơi khó, khi tuổi AV ngày 1 lớn .
Để học đại học ở Mỹ như AV thì cần một hoặc một số yếu tố sau:
1. Cực giỏi trong thể thao. Cái này thì AV chỉ mới giỏi tầm Đông Nam Á, chưa là gì để mấy trường ở Mỹ họ đồng ý nhận để cấp học bổng.
2. Nhà cực giàu để cho AV đi học.
3. Có học lực cơ bản và thời gian để theo học. Cụ xem lịch luyện tập của AV khi ở Mỹ để thấy, riêng đi bơi luyện tập cũng gần như kín lịch rồi. Cụ đừng so sánh AV với mấy VĐV bơi của Mỹ học ở trường Đại học vì các VĐV này đã có ngôn ngữ, văn hóa gốc rồi, không mất nhiều thời gian để hòa nhập như AV đâu.

Quang Liêm là một trường hợp khác khi trình độ đã ở mức thế giới (nên các trường ĐH Mỹ mới chào mời học bổng). Trình độ văn hóa của Quang Liêm cũng hơn AV nên việc hòa nhập sẽ dễ hơn. Còn điều kiện kinh tế của gia đình cũng là một điểm.

ca_kiem

Xe container
Đây cụ:
“Gần một nửa những nhà vô địch bơi Olympic là người Mỹ. Và cũng chính các kình ngư là bộ mặt tiêu biểu cho thể thao Mỹ, với hệ thống giải đại học NCAA cực kỳ hùng mạnh.
Tuyển bơi Mỹ mang đến Tokyo 44 VĐV và toàn bộ xuất thân từ các đội bơi ở trường ĐH. Trong đó, ĐH Georgia đóng góp nhiều nhất với 7 người, kế đến là ĐH California với 6 người.
Đó đều là những đại diện hùng mạnh ở hệ thống NCAA - nơi các giải đấu được ví von là "hấp dẫn chẳng kém các giải vô địch thế giới".
Việt nam mình biết điều này có khi cả 20 năm rồi… và thấy hiệu quả của nó… tuy nhiên không không thể chuyển đổi được. Chuyển đổi thỉ xoá bỏ một loạt thứ, một loạt hệ thống … hình dung nếu như Mỹ thì Bộ HV, tổng cục thể thao du lịch, các sở Thể dục thể thao..v.v hết việc mà làm.. Bánh ngân sách cấp thì phải nghĩ cách mà tiêu. Nếu mà chuyển đổi thì đít mất sạch cả ghế

IP man

Xe lăn
Để học đại học ở Mỹ như AV thì cần một hoặc một số yếu tố sau:
1. Cực giỏi trong thể thao. Cái này thì AV chỉ mới giỏi tầm Đông Nam Á, chưa là gì để mấy trường ở Mỹ họ đồng ý nhận để cấp học bổng.
2. Nhà cực giàu để cho AV đi học.
3. Có học lực cơ bản và thời gian để theo học. Cụ xem lịch luyện tập của AV khi ở Mỹ để thấy, riêng đi bơi luyện tập cũng gần như kín lịch rồi. Cụ đừng so sánh AV với mấy VĐV bơi của Mỹ học ở trường Đại học vì các VĐV này đã có ngôn ngữ, văn hóa gốc rồi, không mất nhiều thời gian để hòa nhập như AV đâu.

Quang Liêm là một trường hợp khác khi trình độ đã ở mức thế giới (nên các trường ĐH Mỹ mới chào mời học bổng). Trình độ văn hóa của Quang Liêm cũng hơn AV nên việc hòa nhập sẽ dễ hơn. Còn điều kiện kinh tế của gia đình cũng là một điểm.
AV đã từng đạt HCV Olympic trẻ, ở giải mà cô bé Hongkong kia được HCB nên khả năng có học bổng là có chứ ko phải không.
Quang Liêm thành tích cao nhất là vô địch cờ chớp thế giới và trình độ loanh quanh trong top 20 thế giới.

boyboy1990

Xe điện
AV đã từng đạt HCV Olympic trẻ, ở giải mà cô bé Hongkong kia được HCB nên khả năng có học bổng là có chứ ko phải không.
Quang Liêm thành tích cao nhất là vô địch cờ chớp thế giới và trình độ loanh quanh trong top 20 thế giới.
Đấy là điều kiện cần thôi cụ, muốn vào đại học Mẽo thì ít ra cũng phải biết viết luận, cũng phải đạt một mức điểm SAT tối thiểu nào đó, chứ nó ko cấp học bổng cho gà chọi.

IP man

Xe lăn
Việt nam mình biết điều này có khi cả 20 năm rồi… và thấy hiệu quả của nó… tuy nhiên không không thể chuyển đổi được. Chuyển đổi thỉ xoá bỏ một loạt thứ, một loạt hệ thống … hình dung nếu như Mỹ thì Bộ HV, tổng cục thể thao du lịch, các sở Thể dục thể thao..v.v hết việc mà làm.. Bánh ngân sách cấp thì phải nghĩ cách mà tiêu. Nếu mà chuyển đổi thì đít mất sạch cả ghế
Đúng vậy cụ ah, trừ phi có 1 cuộc cách mạng trong lĩnh vực văn hoá thể thao thì mới mong thay đổi.
Tuy nhiên có cụ nào nói mô hình xã hội hoá thể thao cũng đúng. Đợt vừa rồi có cậu nhóc Anh Khôi vô địch cờ vua VN được học bổng toàn phần trị giá hơn 4 tỷ học ngành y của VinUni. Tuy cờ vua thì nó cũng hơi đặc thù nhưng cũng hi vọng là viên gạch đầu tiên.