[Funland] Bước ngoặt của cuộc đời

sthd

Xe lăn
7 trang. Em đọc chỉ thấy phân tích vì sao cô vợ ôm con bỏ đi, vì sao không kết hôn, vì sao không chia tài sản cho vợ. Rất ít quan tâm đến sức khỏe và tương lai của người vừa thất nghiệp, vẫn nợ tiền và đang chữa K (nghĩa là có thể hết game bất kỳ lúc nào).
có bệnh là bình thường. số phận thì phải chịu thôi.
nợ tiền là bình thường, đặc biệt là với người mang K giai đoạn 3 rồi thì nợ bao nhiêu không quan trọng lắm!
sức khỏe là đang có K rồi.
chả ai biết comment gì hơn với anh bạn chủ nhà,

moly

Xe điện
Giá mà anh thớt lúc nghe anh chủ nhà tâm sự thế hỏi ngay, tại sao cậu không đăng ký kết hôn đi, và bây giờ có câu trả lời trong thớt, thì hay nhỉ.

Chưa ĐKKH mà lại tâm sự: đau nhất là mất gia đình, nghe sai sai.
luc khỏe mạnh thì có nghĩ đến vợ con không? nhà đứng tên mình. Ko đăng ký kết hôn, Lúc ốm đâu lại trách lọ chai. Nó ôm con bỏ đi, lo đc cho con là cảm ơn con vợ minhf ấy. Ko lo đc cho vợ con, con còn nhỏ . Mộ số nguwofi họ ko chữa bệnh đâu , ho nghĩ là đằng nào cũng khó qua khỏi, còn con cái ai lo, nso còn nhỏ... Đoán mò ko biết có phải mẹ nhắn nhủ ko tin vợ con ko ? vậyl úc ốm đâu thì 2 mẹ con chăm lo cho nhau vậy

luc khỏe mạnh thì có nghĩ đến vợ con không? nhà đứng tên mình. Ko đăng ký kết hôn, Lúc ốm đâu lại trách lọ chai. Nó ôm con bỏ đi, lo đc cho con là cảm ơn con vợ minhf ấy. Ko lo đc cho vợ con, con còn nhỏ . Mộ số nguwofi họ ko chữa bệnh đâu , ho nghĩ là đằng nào cũng khó qua khỏi, còn con cái ai lo, nso còn nhỏ... Đoán mò ko biết có phải mẹ nhắn nhủ ko tin vợ con ko ? vậyl úc ốm đâu thì 2 mẹ con chăm lo cho nhau vậy
Đúng vậy. Có điều với ai cũng vậy cả, họ sẽ nghĩ cho bản thân trước tiên nhất là khi rơi cảnh bệnh tật đau ốm thì họ vẫn mong họ được đối xử tốt trước, âu là tâm lý con người thôi. Đời thường đầy ông chồng như vậy, kiếm ra tiền đưa vợ đúng đủ tiêu còn cất đi, xây nhà trên đất bố mẹ .. chứ không chuyển thành tài sản riêng với vợ, rồi bố mẹ đau ốm cũng vợ chăm, ông chồng bệnh tật cũng vợ chăm chứ mẹ không chăm đâu. Cảnh ấy cực nhiều, thật không hiểu những người phụ nữ ấy suốt quãng đời làm vợ tâm lý họ thế nào nhỉ, chả có gì cho riêng mình cả, thực sự như một quản gia không hơn không kém, à mà chả được như quản gia vì họ còn có lương cất đi. Nhưng có cái tờ giấy kết hôn thì cũng ràng buộc nên ko bứt ra được như cô vợ này. Bứt ra mang tiếng bỏ người ốm đau ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Tuananhhau

Xe điện
Trong câu chuyện của bản thân thì mình luôn là nạn nhân. Nên nghe 1 phía thì chỉ có tính chất tham khảo chứ ko nói lên được điều gì.

thằng nhà quê

Xe điện
- mong cụ chủ nhà vượt qua khó khăn.
- tất cả là "duyên"

lamptkm

Xe tải
nói thật em chỉ quan tâm đến đoạn cuối của câu chuyện, thấy lạc quan và có niềm tin vào cuộc sống là ngon rồi... cuộc sống giờ quá nhiều tiêu cực và bất chắc rồi nên hãy nhìn vào điểm tốt mà tin vào ạ.

toansong

Xe tải
Giá mà anh thớt lúc nghe anh chủ nhà tâm sự thế hỏi ngay, tại sao cậu không đăng ký kết hôn đi, và bây giờ có câu trả lời trong thớt, thì hay nhỉ.

Chưa ĐKKH mà lại tâm sự: đau nhất là mất gia đình, nghe sai sai.
Vâng, e cũng ko ở tâm thế kiểu tra hỏi hoặc muốn biết nhiều về đời tư của cụ chủ nhà, mà khi đó mình nghe nhiều hơn và chia sẻ là chính cụ ah. Khi cụ ấy nói "đau nhất là mất gia đình" thì cho dù nếu trước đây cụ ấy có gì chưa phải với vợ con, nhưng khi bị rơi xuống tận cùng thì cụ ấy đã thấy vợ con là điều không thể thiếu và đó cũng là một sự thức tỉnh tích cực tuy hơi muộn.
E chỉ chia sẻ câu chuyện coi như là một hoàn cảnh e gặp để hầu các cụ, vì e biết nhiều cụ trên này cũng gặp hoặc từng trải qua những cung bậc tương tự. Cuộc sống luôn là những nốt thăng và trầm đan xen, không có nó sẽ ko có những bản nhạc hay. Những nốt trầm sẽ cho ra chất hào hùng, hồi hộp, trầm nắng để rồi vỡ òa thăng hoa ở những nốt cao.
Chúc các cụ ngày vui vẻ.

sakutara1505

Đi bộ
Nhìn chung là nên mua cái bảo hiểm phải không ạ?

Min Autumn

Xe tải
Dear các cụ, hnay e chuyển sang nhà thuê để gần về trường học của 2 cu nhóc đi lại cho tiện hơn. Trong lúc gặp chủ nhà để bàn giao nhà và ký hợp đồng, e gặp một tình huống mà giờ còn khiến mình suy ngẫm. E cũng sorry cụ chủ trước vì ko có ý nói chuyện riêng của cụ lên đây mà đơn giản chỉ là vài lời e muốn chia sẻ, động viên và thấu hiểu hoàn cảnh của cụ.

Câu chuyện thì dài, nhưng ngắn gọn lại có mấy ý chính như sau và xảy ra hồi đầu năm nay đến giờ:
- Cụ chủ nhà còn trẻ cuối 8x, trước đây có làm sale cho một Head của một hãng oto.
- Sau một thời gian làm thì cũng có tích lũy 2 vc mua được một căn chung cư và hiện còn nợ bank khoảng 400tr.
- Vừa mua nhà về ở được một thời gian, cụ chủ bị bạo bệnh (K đại tràng giai đoạn 2 sang 3).
- Ngay sau khi biết tin vậy, vợ và con nhỏ (8 tháng) đã bỏ ra ngoài và xác định không quay lại vì cũng chưa đăng ký kết hôn nên giờ coi như bỏ không cần ly hôn.
- Chữa trị cũng mất thời gian và kinh phí lớn nên làm hao hụt tiền tài nhiều.
- Sức khỏe không đảm bảo nên Head cũng cho nghỉ việc và giờ hiện đang thất nghiệp.
- Mổ xong về nhà được vài hôm phải tự bò để nấu cơm, chăm sóc bản thân vì nhà cũng neo người, ông già mất hồi còn nhỏ, bà già thì cũng gần 80 vì là con út.

Cụ chủ có nói với e rằng "cuộc đời e coi như mất 3 thứ một lúc là sức khỏe, tiền tài công việc và gia đình, nhưng điều làm e đau đớn nhất là mất gia đình", "nhiều khi lúc nằm chữa trị một mình trong phòng nghĩ quẩn, nhưng ông trời đúng là không cho e chết, e sẽ làm lại được, hiện giờ e có hơi yếu nhưng rồi e sẽ làm được", "e cho thuê căn nhà này để lấy chi phí và vay mượn thêm chút tính mua tạm con xe để chạy công việc dần lại", "e hiện đã khá lên rồi, giờ còn cười được với anh như thế này là a biết rồi"...

Thực sự, chuyện thì có hơi buồn, nhưng đoạn cuối có vẻ khá tích cực ở ý chí của cụ chủ nhà. Mỗi người một hoàn cảnh, vẫn biết cuộc sống là vô thường và biến cố đến với bất cứ ai nhưng khi lâm vào thì mới ngộ ra được. Qua đây e cũng chỉ muốn nói rằng nhiều cụ đang ở tâm thế cũng ko vui vẻ như làm công việc đều đều dù có thu nhập cao, hoặc lâm vào hoàn cảnh kinh tế khó khăn, hoặc có bệnh tật gì đó...thì dù thế nào trong xã hội vẫn luôn có những người còn muôn vàn khó khăn và luôn ước ao những thứ mình đang có. Do vậy, nhiều khi nhìn lên thì cũng cần nhìn xuống, sống để mình cảm nhận được ý nghĩa những thời khắc của cuộc sống, sự quý giá của sức khỏe, tình cảm gia đình, ham mê lao động...

Một lần nữa chúc cụ chủ chân cứng đá mềm, sức khỏe ngày một tốt lên, sớm tìm được niềm hạnh phúc của mình và coi những người và việc đã qua chỉ là một khúc cua trong đời. Dù cụ chủ có đọc được những dòng này hay không!
Cụ chủ nhà còn nhà cho thuê là còn ổn đó chứ cụ. Em lại lăn tăn em vợ phải bồng con bỏ nhà đi không mang theo được gì thì hẳn có lý do và cũng không sung sướng gì đâu.

Nhưng dù sao, cũng mong cụ chủ nhà bình tâm để lại quá khứ cố mà chữa bệnh. Con cái sau này rồi sẽ về với mình, phải cố gắng cho mình và cho con nữa.