Thảo luận Bugi bị đỏ cổ sứ

eng.tuananh

Xe tải
Em tháo bugi xe để kiểm tra mà thấy hiện tượng bugi bị đỏ cổ sứ, lang thang tìm kiếm thông tin trên mạng mà không rõ, kính mong các cụ chỉ cho e biết tại sao bị đổ cổ như thế này, đỏ cổ có ảnh hưởng gì đến hiệu suất đánh lửa ko? Em thay 2 bộ rồi, được 1 thời gian là thấy đỏ.
Bugi NGK Platinum và Bugi Denso Irridium
Bugi do co su NGK.jpg
Bugi do co su.jpg

Kiabuoisang

Xe container
Chuyện thường như cân đường; xe em khi tháo ra cũng bị như thế. Lắp vào mà đi, kệ nó thôi.

Nongdantb

Xe tăng
Cụ nên thay, để đảm bảo tối ưu công suất của động cơ.
Ngoại hình nó như thế kia thì k lãng phí đâu cụ.

Kiabuoisang

Xe container
Em tháo thấy đỏ nên thay, vậy là lãng phí hả cụ?
Vâng cụ. Xe em chạy 10 vạn tháo ra nó cũng thế ạ. Bugi Irridium thì 10 vạn mới thay nhé.
Mớ bugi này bác dùng dung dịch rửa chế rửa sạch và vứt vào cốp xe để dự phòng cho sau này; sẽ có lúc xe đang bon bon chẳng may có chiếc nào ngỏm thì có cái mà thay tránh lằm đường nhé; Dây cuaroa máy phát cũng vậy, thay xong đừng bỏ đi mà nên bỏ vào cốp sẽ có lúc cần.

bigman95

Xe điện
Em tháo bugi xe để kiểm tra mà thấy hiện tượng bugi bị đỏ cổ sứ, lang thang tìm kiếm thông tin trên mạng mà không rõ, kính mong các cụ chỉ cho e biết tại sao bị đổ cổ như thế này, đỏ cổ có ảnh hưởng gì đến hiệu suất đánh lửa ko? Em thay 2 bộ rồi, được 1 thời gian là thấy đỏ.
Bugi do co su NGK.jpg
Bugi do co su.jpg
Cụ thay đúng loại nhà SX khuyến cáo? mầu này là đang quá nhiệt hoặc hở khí nóng (em đoán)
Cụ thử thay bugi theo xe vào xem nó có bị không? ( bugi cụ mua ở VN ? ngoài hãng?) Ngoài ra môi trường khắc nghiêt như ở VN thì bugi chỉ chịu được 80% thiết kế về time. (8V-9v km nên thay)

Kiabuoisang

Xe container
Đây, bugi theo xe em từ lúc mới tinh đây. Sau 10 vạn nó như này. Cụ xem cho yên tâm nhá. Xe em nó phun nhiên liệu trực tiếp nên nó bửn hơn xe cụ chủ.

eng.tuananh

Xe tải
Cụ thay đúng loại nhà SX khuyến cáo? mầu này là đang quá nhiệt hoặc hở khí nóng (em đoán)
Cụ thử thay bugi theo xe vào xem nó có bị không? ( bugi cụ mua ở VN ? ngoài hãng?) Ngoài ra môi trường khắc nghiêt như ở VN thì bugi chỉ chịu được 80% thiết kế về time. (8V-9v km nên thay)
Em thay đúng thông số, kiểu loại. Nhưng thấy nhanh đỏ cổ. Từ ngày e lấy xe đc 10 vạn mà thay tới bộ bugi thứ 3 rồi.

eng.tuananh

Xe tải
Đây, bugi theo xe em từ lúc mới tinh đây. Sau 10 vạn nó như này. Cụ xem cho yên tâm nhá. Xe em nó phun nhiên liệu trực tiếp nên nó bửn hơn xe cụ chủ.
Em nhòm của cụ còn đỏ hơn cả mớ bugi của e. Em thay bugi mới vào thì thấy mượt hơn cái đám đỏ cổ này.

bigman95

Xe điện
Em thay đúng thông số, kiểu loại. Nhưng thấy nhanh đỏ cổ. Từ ngày e lấy xe đc 10 vạn mà thay tới bộ bugi thứ 3 rồi.
Thế em hiểu rồi. Cụ thay goăng bugi là hết. (goăng ở lắp dàn cò và bugi ấy) loanh quanh 100k 1 cái nhưng công và phải thay cả goăng giàn cò. (Trước giai đoạn thấm dầu bugi nó sẽ vậy)

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container

Trungpv

Xe điện
Bugi do co su NGK.jpg
Bugi do co su.jpg
em dòm màu bugi thì thấy bình thường chả sao