[Thảo luận] Bức xúc vì bị oto láo tạt đầu trên đường

Aluminium

Xe đạp
Mình đã đi sai rồi lại còn ko cho vượt (đoạn ko nhường chắc chắn phải là hàng trăm mét), 1 giây vận tốc 40 đã gần 10m rồi, chắc mới chỉ đủ nghe tiếng còi thôi. Cuối cùng thì mình cũng như nó còn gì.

Thôi đi đường nhịn nhau 1 tí là tốt nhất

likeSUV

Xe buýt
Thảo nào mà lúc nào cũng thấy 2b nghêng ngang ra giữa đg. Kể cả đg có 3 làn, mà làn trong cùng chả ai đi. Ví dụ đg từ cuối Trần Thái Tông ra Keangnam.

DauTay82

Xe máy
" ...2 bố con vừa rẽ vào đường Hoàng Diệu 1 đoạn (xe em đi khoảng giữa lòng đường, hơi lệch về phía bên trái và tốc độ cũng phải tầm 40km/h, bên phía bên phải cũng đang có mấy xe đi cùng tốc độ) thì giật mình vì có oto đi sau bấm còi inh hỏi, không phải bấm "tin tin" vài tiếng đâu ạ, mà bấm thành 1 hồi rất dài cực kỳ bất lịch sự. Quay lại định thần xem là như thế nào thì hóa ra nó đòi vượt lên nhg khoảng trống trên đường chưa đủ. Vì đường lúc đó khá thoáng nên di chuyển với vận tốc em ước chừng phía trên là nhanh và thoải mái, cả với xe máy và oto, xe em ko hề rề rà hay làm cản trở đường đi của nó.

Thấy bực mình vì thái độ bất lịch sự của nó nên bố em đi thêm tầm chục mét nữa mới di chuyển về bên phải cho nó vượt lên...."
Này em nhé:
1- Đường thoáng thì sao không đi gọn vào nửa đường bên phải mà cứ lấn trái cản đường người khác ?
2- Nếu có mấy xe máy khác đi song song bên phải thì hoặc là đi chậm lại sau họ, hoặc là vượt nhanh qua đi trước họ, sao cứ nghênh ngang 3-4 cái xe máy hàng ngang chiếm hết lòng đường?
3- Mình đi 40km/h nhưng người khác cần đi 50 km/h thì sao cứ phải lấy hành động của mình làm chuẩn bắt người khác phải theo?
4- Cay cú không nhường đường ngay ( trong điều kiện nhường được) để một lúc sau mới cho vượt cũng là vi phạm luật giao thông đấy.
5- Khi bị tạt thì cũng cố ăn thua đủ.
Như vậy bố em đi trên đường cũng có theo luật đâu, cũng có thèm để ý đến phương tiện khác đâu, cũng ý thức theo kiểu "đường nhà ta" đấy thôi. Cho nên thái độ và độ lịch sự của đôi bên cũng như nhau chả ai khá hơn. Cũng may chưa gặp xã hội thâm chứ không giờ này lại đưa cơm vào viện....
Vài lời khó nghe nhưng nên biết, hôm nào em thử ngồi ghế trước ô tô và nhìn cả đoàn xe máy nghênh ngang phía trước mà xem. Chúc may mắn.
em đồng ý.

tcn4979

Tháo bánh
Em phải chửi thằng này, chó chết và nhát. Nam nhi mình làm dám chịu chứ sợ l-ồ-n gì mà phải trốn. Đi đường điềm đạm là hơn, hổ báo ngoài đường nhiều vô kể, có ngày gặp trẻ trâu ăn súng bút ko chừng.
... Cụ bậy quá ... mợ chủ là ... con gái ... đấy cụ ợ

LA 31F-3300

Xe hơi
Chuyện bình thường trên đường mà mợ, thôi mợ bớt bức xúc.

denkym

Xe tải
e nghĩ thím nên khuyên ông cụ nhà thím đi đường cho đúng luật và bình tĩnh 1 chút , cũng may thím ko gặp phải tài nào điên điên đấy . e tí tuổi thôi mà đi 2 bánh giữa đường oto còi cái là e lựa tạt trái nhường đường luôn :D

DauTay82

Xe máy
Tất cả đang dừng đèn đỏ em nghe 1 lần còi thôi là đã giật bắn mình lên rùi huống là hồi còi dài inh ỏi,em nghĩ ông cụ nên tránh luôn sang cho oto vượt khi nghe tiếng còi vì đôi khi lái xe oto mới lái hoặc mượn xe k căn chuẩn dc đường sợ đè lên chân người khác.Và lái xe oto cũng nên thể hiện sự lịch sự,nếu thấy còi 1,2 lần k được thì nên mở kính và nói xin đi qua hoặc đứng chờ khi hết đèn đỏ thì đi tiếp cũng k nên quá vội mà bấm còi inh ỏi gây mất cảm tình và chói tai người đi đường.:)

coty

Xe tăng
sợ quá, em sợ nhất 2 bánh đi kiểu này, nhưng em lại lành tính ko bim còi

Vuilennhe

Xe hơi
Nguy hiểm quá bác ơi :(, trộm vía chẳng may tình huống xấu xảy ra thì biết làm thế nào?

HOCON123

Xe hơi
Nhà cháu có 1 lần đi xe 2b, đi đúng làn đường bên phải(hướng từ Hoàng quốc việt tới Cổ Nhuế) thì bị 1 chú ô tô bấm còi tin tin ý chừng bảo nhà cháu rằng là đi lên vỉa hè đi chăng? Nhà cháu thì phải cái sợ chết, nên đi sát hơn vào bên phải. Chú 4b vượt lên( ngay trong cái làn trong cùng bên phải) và tiện thể 4b oánh thêm tí lái nữa ép cho nhà cháu phải phi lên vỉa hè. Ô hô, cháu ức quá nên dừng lại nhặt 1 nửa cục gạch, đặt lên yên sau rồi vượt lên trước mặt chú ấy, giơ thẳng cánh và ném giả vờ phát. hic hic, chắc chú ấy cũng sợ quá, dừng hẳn lại. Từ lúc đó tới lúc em rẽ vào đường cổ nhuế thì kg vượt em nữa cũng không thấy bấm còi xin vượt em.

blackpaint

Xe container
Oan gì mà còn lên đây kêu nhỉ? Đi thì nghêng ngang bố đời, nói chung là cái ông ô tô kia sai 1 thì bố con mợ này sai 10. Đi chậm thì sang bên phải cho ng ta nhờ, đằng này cứ giữa đường, lại còn chếch sang bên trái nữa thì cũng lạ.

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Em thì quan tâm đến khía cạnh "văn hóa ứng xử khi tham gia giao thông" trong câu chuyện này. Cả hai bên hôm nay còn may khi chưa xảy ra va chạm da thịt (nắm đấm thôi nhé :D). Va chạm rồi có thắng hay thua lúc đó ân hận cũng đã muộn.

Cảm ơn mợ chủ thớt vì sẽ có nhiều người rút được kinh nghiệm khi đọc chuyện của mợ.

AmandaJoy

Xe hơi
Em thấy thằng oto nó ngại đánh ông già với phụ nữ nên nó ngồi trong xe cho lành =)) đụng đến ông già với phụ nữ mệt lắm :v

Okane

Xe container
Bố e máu nhỉ, gặp phải a chắc xuống xe xin lỗi bố vợ luôn.

E máu kiên nhẫn cũng có hạn, ngày nào cũng gặp cảnh thanh niên 1 mình 1 kiểu, nháy đèn bấm còi cũng như k. Kiểu j cũng phải vượt lên đè, chửi.... ức chế k chịu đc.

giangsuki

Xe ngựa
lỗi cả từ 2 bên, không tự dưng mà nó còi
Tuy nhiên đoạn sau thì chú 4b kia đi láo khi tạt đầu và cực hèn khi không dám ra khỏi xe

sdcc1998

Xe máy
Hê, papa nhà mợ cũng gớm đấy nhỉ! Nhưng iem nghĩ đi lệch về phía bên trái là sai rồi, dù sao thì thái độ của chú 4b kia cũng không tốt. Em dự là chắc mợ nhìn hơi bị "sinh" nên chú 4b mới làm thế :))

Focus8866

Xe tải
Mọi người góp ý nhiều, em cũng xin chia sẻ với mợ chủ. Với em, khi ra khỏi nhà luôn giữ phương châm "về nhì" thôi ợ. Em giả dụ, nếu như ngồi sau volang 282.03 là một chú đan phê thuốc hay ma men thì em không dám tưởng tượng chuyên gì xảy ra. tốt nhất là đi đúng phần đường của mình và luôn về nhì thôi ợ.

Felix

Xe đạp
Đọc thớt này mới thấy văn hóa đi lại của các bác 4B nhà mình cũng chẳng hơn éo gì cái thằng 4B bác chủ thớt gặp phải. Đường éo nào của oto mà đòi xe máy phải đi dẹp vào bên phải. Nếu cái đường bố bác chủ đang đi không có biển phân làn oto, xe máy (ai confirm hộ em cái đoạn đường đó cái) thì bác ấy đi thế sai ở chỗ nào?
Xin đường kiểu éo gì mà bấm còi thế? Các bác chưa thấy oto bò ra đường sau mít xe đạp mà không dám bấm còi phát nào bao giờ à? Chưa đi đâu thì cũng chịu khó xem tivi hay phim ảnh tí cho mở mắt ra chứ.
Em bức xúc hộ bác chủ thớt vì cái đám con bò đi 4B như cái thằng mà bố con bác gặp. Chia sẻ với bác.

Chỉnh sửa cuối:

texu

Xe tải
Cho em ạ bác Felix, chính những người như bác làm cái thủ đô này nó lộn xộn đấy. Đường đô thị có chia 2 làn, mặc định bên trái cho ô tô, bên phải cho xe máy và phương tiện thô sơ. Mặc dù không có biển phân làn nhưng mọi người tham gia giao thông cũng nên có ý thức để giao thông không lộn xôn. Bác xem như Sài gòn đấy, mọi người đi đúng làn nên chỉ ùn lại chứ không tắc nghẽn như HN. Mọi người đều có ý thức thì xã hội trật tự, an toàn hơn phỏng bác.

mabu44

Xe điện
Chủ yếu là thái độ, cho dù xe máy có đi sai làn nhưng nếu 4b nhìn thấy xe máy 2 người, lại là người có tuổi cầm lái mà lại ép , tạt đâu là ko nên. Có thể gọi là văn hóa lùn thì đúng hơn. NHiều lần em cũng rất ứu chế khi xe máy cứ nhởn nhơ trước mũi xe, còi mãi chẳng dẹp vào, lúc mình vượt lên đc thì lại không đành ép họ. Vì nhiều khi là họ cũng đang lơ đãng, suy nghĩ việc gì đó nên ko để ý còi xe, mà mình thì đi nhanh hơn chút hay chậm tí cũng đâu sao.
mà 4b lại còn ép ông cụ đến mấy lần thì đúng là văn hóa lùn thật.