[Thảo luận] Bức xúc tắc đường - Văn hóa giao thông

nguyenthedzung

Xe tải
Rất cám ơn các bác đã chia sẻ nỗi bức xúc của em (b)(b)(b). Trong các dòng chia sẻ, em thấy có một số người bảo em hiền quá, sao không chửi chết ** hoặc nhẩy xuống đền taxi??? Em xin chia sẻ suy nghĩ của em như sau:
- Đường lúc đó quá đông, mình mà dừng lại đôi co thì chắc chắn đường còn tắc nữa.
- Gương xe em cũng không phải dễ mà bẻ gãy được, mình mắng người ta được 1 câu cũng phỏng có ích gì với những người có "văn hóa" như vậy.
-Xe thì có bảo hiểm rồi. Tại sao em lại nhấn mạnh hai chữ BẢO HIỂM??? Vì em đã chứng kiến thực tế là có một số trường hợp va chạm ngoài mong muốn của cả hai bên, vụ va chạm vào thời điểm đường rất đông, mà cả 2 xe em đảm bảo rằng họ đã mua bảo hiểm thân vỏ (vì đây là 2 xe biển liên doanh. Hai bâc tài nhảy xuống, đỗ xe giữa đường --> tắc đường. Em thực sự không hiểu nếu chúng ta đã mua bảo hiểm than vỏ, thì theo em biết ở mọi trường hợp xây xát đều được BH chi trả tiền sơn sửa lại, vậy tại sao 1 bên xin lỗi, 1 bên chín bỏ làm mười để giải phóng cho những người còn đang nhích từng cm ở phía sau?!? Em nghĩ đây cũng là một cái văn hóa holigan của người Việt mình, ở các nước tiên tiến (em cứ mê tín thế), lỡ đâm nhau tất cả công việc là trao cho nhau số điện thoại để liên lạc khi nhân viên BH thẩm tra, còn lại công việc thuộc về BH. Nếu các bác tài đều có suy nghĩ đơn giản vậy, thì em thề, em hứa, em đảm bảo chúng ta se giảm được vài vụ tắc đường không đáng có. Phải kông các cụ nhể???:77:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
À vì tâm lí chiến, tâm lí đầu gấu... Vả lại moi đc thêm tí tiền của thiên hạ cũng là moi mà. Tiền BH dầu sao cũng là tiền mình đóng cả cục coi như đủ để bỏ ra sơn sửa trong 1 năm. Tính cả rồi! Có mà ăn đc của nó. Chứ lúc đâm thì móc đc của thằng kia tí nào hay tí hay chứ sao
Mà bọn BH em nói thật. Ở đâu thì e ko biết chứ ở VN 10 thằng 9 thằng làm ăn như rồ. Chúng nó chỉ cần biết bác đóng tiền vào. Lúc đóng thì ai cũng ngời ngời như hoa, lobby với take care từng chân tơ kẽ tóc...Xong đến khi nó cầm $_$ rồi mà bác va quệt, đưa vào gara nó sửa xong tính giá cao tót vời sau đó chia đôi hặc chia ba bác chịu phần nửa thế là hoá ra vẫn móc đc tiền từ túi bác. Bảo sao ra đường ko gặp thằng nào đâm mình để móc lại. Nói chung em thấy XH nhà mình dạo này loạn lạc lắm. THân mình mình lo thui
@ Trên này nhiều bác cũng đi bán BH nên nói thế này dễ em bị ném đá ám sát lắm đây

Chỉnh sửa cuối:

Doanchung

Xe tải
đánh bỏ mẹ nó đi bác ơi

laixe-hn

Xe hơi
Em kể cả nhà nghe chuyện bức xúc của em hôm qua, nhân đây mọi người chắc cũng công nhận ý thức người dân tham gia giao thông quá kém:
Chả là, tối qua trên đường đi làm về, đoạn Đê La Thành rẽ vào Láng Hạ, ngay khúc quanh, đường rất đông, xe nhích từng cm. Vậy mà, một chú taxi 7 chỗ cứ thấy chỗ nào hở là chen lên bằng được, dẫn đến cạo vào đầu xe em một vệt vừa dài vừa to :102:. Quả thật em không thể hiểu với một biển người như vậy, thằng ku taxi kia ma no vượt em được cái đầu xe thì nó cũng có đi được nữa đâu *-) --> ý thức + tư duy quá kém...
Cũng vào lúc ấy, có một cô với độ tuổi em nghĩ chắc phải có con dâu con rể rồi. Ấy vậy mà, khi cố huých đông huých tây để nhíc chiếc xe máy của mình lên, đã huých đánh uỵch một phát vào gương xe em, hix đường đông --> thông cảm vậy... Cơ mà đúng là cây muốn lặng mà gió chẳng đừng, cô ấy với một vẻ mặt rất chi là "mẹ Việt Nam anh hùng" nhẩy xuống mắm môi mắm lợi vặn củ gương của em cho nó gập vào (huhu, vợ 2 em thật đáng thương) --> ý thức + tư duy quá kém (vì thanh niên như em muốn bẻ gương cũng còn phải toát mồ hôi)
Kết luận rằng: ý thức tham gia giao thông của dân Việt Nam mình quá kém (KHỔ QUÁ NÓI MÃI):102:
rất thông cảm với nỗi bức xúc của bác. Đối với ý thức tham gia GT của dân mình thì botay.com. Ở trường thầy cô dạy con cái mình là đi phải đúng luật, nhưng các bố các mẹ thì cứ vô tư vượt đèn đỏ, đi ngc chiều, đi lấn phần đường (Đb là lúc chờ đèn),xong con nó hỏi thì :ohmy:. Chẳng biết có tỉnh ra không? Chắc là không vì đường vẫn tắc......:^):102::77::mad::102::77::^):ohmy: chán

236ac

Xe đạp
Rồi tha hồ các Bác nghe còi, mà em ghét thằng nào còi lắm:102:

thehai

Xe tải
Có 1 lần em đi cùng 1 kỹ sư nước ngoài. Trên đường anh ta nói rằng: "Bình thường t thấy người VN hiền hòa vậy, nhưng cứ tham gia giao thông là hình như ai cùng rất nóng tính và dễ nổi cáu, có vẻ như lúc nào cũng có thể chửi bới được...":77::77::77:

thehai

Xe tải
Tắc đường ở HN sẽ còn mãi mãi, chúng ta sống chung với lũ thôi, nhưng vấn đề là mỗi người chúng ta có ý thức hay theo như bác chủ thớt nói " Văn Hóa Giao Thông" ?
Em đc xem về dự án đường trên cao của TP.HCM (chủ đầu tư chính là UBNDTP:^)) thế mà ở HN mình chưa thấy đâu? Thủ đô???:^)

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Rất cám ơn các bác đã chia sẻ nỗi bức xúc của em (b)(b)(b). Trong các dòng chia sẻ, em thấy có một số người bảo em hiền quá, sao không chửi chết ** hoặc nhẩy xuống đền taxi??? Em xin chia sẻ suy nghĩ của em như sau:
- Đường lúc đó quá đông, mình mà dừng lại đôi co thì chắc chắn đường còn tắc nữa.
- Gương xe em cũng không phải dễ mà bẻ gãy được, mình mắng người ta được 1 câu cũng phỏng có ích gì với những người có "văn hóa" như vậy.
-Xe thì có bảo hiểm rồi. Tại sao em lại nhấn mạnh hai chữ BẢO HIỂM??? Vì em đã chứng kiến thực tế là có một số trường hợp va chạm ngoài mong muốn của cả hai bên, vụ va chạm vào thời điểm đường rất đông, mà cả 2 xe em đảm bảo rằng họ đã mua bảo hiểm thân vỏ (vì đây là 2 xe biển liên doanh. Hai bâc tài nhảy xuống, đỗ xe giữa đường --> tắc đường. Em thực sự không hiểu nếu chúng ta đã mua bảo hiểm than vỏ, thì theo em biết ở mọi trường hợp xây xát đều được BH chi trả tiền sơn sửa lại, vậy tại sao 1 bên xin lỗi, 1 bên chín bỏ làm mười để giải phóng cho những người còn đang nhích từng cm ở phía sau?!? Em nghĩ đây cũng là một cái văn hóa holigan của người Việt mình, ở các nước tiên tiến (em cứ mê tín thế), lỡ đâm nhau tất cả công việc là trao cho nhau số điện thoại để liên lạc khi nhân viên BH thẩm tra, còn lại công việc thuộc về BH. Nếu các bác tài đều có suy nghĩ đơn giản vậy, thì em thề, em hứa, em đảm bảo chúng ta se giảm được vài vụ tắc đường không đáng có. Phải kông các cụ nhể???:77:
Hoan nghênh cách ứng xử của cụ chủ thớt, cụ nghĩ và hành động thế là đúng nhưng tiếc thay hình như chỉ là thiểu số...!? Dân Việt mình sao giống nhự cụ Nam Cao phac họa thế...toàn Chí Phèo:77::77::77:
Votka cho tinh thần của cụ chủ thớt...(b)