[Funland] Breaking news: Iran đã tẩn Israel

Evil Morty

Xe đạp
Bẩm cụ, em đã nói rồi. Em phản đối chiến tranh. Như vậy nghĩa là em không ủng hộ mọi hành vị giết hại dân thường, bắt cóc hãm hiếp phụ nữ trẻ em. Palestine, Héc hay Ha hay Israel đều đã tấn công nhau và giết hại dân thường. Cụ không tin tổ chức nào thì đó là quan điểm riêng của cụ. Nhưng cụ không thể bắt em cùng quan điểm với cụ. Đặc biệt đó là một tổ chức có uy tín, được thế giới lập ra và công nhận.

Trên OF nhiều năm nay có rất nhiều thớt liên quan đến xung đột chiến tranh, không chỉ với Trung Đông mà còn Nga - Ukraina. Em vẫn theo dõi nhưng ít còm vì em nghĩ các cụ đàn ông thì hay bàn chuyện chiến sự và các cụ không thích phụ nữ bàn đến chuyện này. Vị vậy em hạn chế còm, chỉ đọc và suy ngẫm thôi ạ.

Sự kiện 1/10 không chỉ thu hút sự chú ý nhiệt tình của em mà nó còn làm em ngạc nhiên hơn khi trong thớt này rất nhiều cụ vui mừng khôn xiết. Em phận đàn bà cơi đựng trầu muốn hỏi cụ sao các cụ đàn ông vui thế nhỉ? Các cụ muốn chấm dứt chiến tranh hay tiếp tục leo thang chiến tranh? Muốn đổ máu dân thường nữa hay thực sự muốn dân thường có hoà bình? Iran nã tên lửa vào Israel có làm hoà bình xuất hiện không hay chỉ làm cho Israel giáng trả lại và mãi mãi hai bên cứ đánh nhau đầu rơi máu chảy để các cụ được vào Café OF lên án chiến tranh?

Em nghĩ Biết ơn và Ủng hộ là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau đấy cụ ạ. Em chào cụ nhé.
tự nhiên 1/10 cụ từ đâu ra khóc lóc thì có khóc nữa chẳng ai tin cụ. nói thật.
chào cụ

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Theo mình là nằm trong căn cứ nhưng chưa chắc phải là sự quản lý của Nga. Có thể nó vẫn là kho của quân đội Syria.
Nói chung là khó mà biết chính xác được thỏa thuận giữa Iran , Syria và Nga. Quan điểm của Do Thái là nước sông không phạm nước giếng, Những cái gì liên quan đến Iran và Syria là nó tấn công thôi, vì hiển nhiên là Nga đã cam kết không can dự vào chuyện này.
Cái cam kết mồm miệng này cũng khó nói, giờ không như hồi xưa nữa khi Nga mới bước chân vào Syria (thời điểm đó Nga còn làm ăn với Israel chưa bị cấm vận toàn diện như giờ). Giờ lợi ích các bên đã lộ rõ, Nga nó theo khối BRICS có Iran ở trong đó rồi thì Israel gây hấn trực tiếp với Nga coi chừng thành rước thêm thù. Ví dụ mới đây trước vụ tấn công Netayahu có gọi điện cho Putin nhờ bảo Iran dừng tấn công Israel nhưng không thành, vì Israel chẳng cho lại Nga được cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Israel nó mạnh nhất khu vực Trung Đông, cả về kinh tế, quan sự lẫn....quan hệ (nó quan hệ tốt với cả Nga TQ, là đệ ruột US). Vây mà nó đã nhún nhường: Nó đã thỏa hiệp, đã cắt đất đổi lấy hòa bình, vẫn cho dân Palestine sang làm thuê cho nó kiếm cơm, thế còn phải thế nào để hòa bình nữa?
Nhưng các bạn Hồi giáo có để yên cho nó hiền đâu? Thảm kịch 7-10-2023 được cả thế giới hồi giáo vỗ tay cổ vũ, TỞM
Sau hiệp định sao không xây hàng rào phân chia đất đi rồi ai ở đâu nguyên đấy. Sao vẫn tiếp tục lấn đất lập khu tái định cư mới làm cái gì? Rồi từ ngày đó đến ngày 7/10 thì bao nhiêu thường dân Palestine chết bởi bom đạn Israel? số đó có nhiều gấp mấy lần số nạn nhân ngày 7/10 hay không.
Có cái đầu phải biết nghĩ chứ đâu phải cái bắp cải, lịch sử đâu có bắt đầu từ ngày 7/10/2023?

poiuy

Xe ba gác
Theo tin của đội ghét âu mỹ này thì iran đã làm cỏ israel rồi
Nhảm nhí. Iran chưa bao giờ tuyên bố và hành động gì có biểu hiện là làm cỏ Israel mà chỉ có Israel đã và đang làm cỏ người Palestine và Lebanon mà thôi. Iran chỉ tuyên bố tiêu diệt "Nhà nước" Israel tàn bạo, khát máu, không động gì đến nhân dân Do Thái cả.
Cuộc tấn công vừa rồi thể hiện rõ bản chất, cả trận chỉ không may làm chết 2 thường dân còn nếu Israel tấn công tương tự thì cả trăm thường dân sẽ chết.

langriser

Xe tải
Lãnh đạo Hezbolla đã đồng ý ngừng bắn tạm thời 21 ngày như đề xuất của Mỹ, vài ngày sau ông bị Israel hạ sát

Trích

Bộ trưởng Ngoại giao Lebanon Abdallah Bou Habib nói với CNN rằng thủ lĩnh Hezbollah Hassan Nasrallah đã đồng ý ngừng bắn trong 21 ngày chỉ vài ngày trước khi ông bị Israel ám sát.

Lệnh ngừng bắn tạm thời được Tổng thống Hoa Kỳ Joe Biden, người đồng cấp Pháp Emmanuel Macron và các đồng minh khác kêu gọi tại Đại hội đồng Liên hợp quốc tuần trước.

“Ông ấy [Nasrallah] đã đồng ý, ông ấy đã đồng ý,” Habib nói với Christiane Amanpour trong một cuộc phỏng vấn được phát sóng vào thứ Tư.

Như này thì ai còn tin ông Mỹ và Pháp đâu, bên ngoài hô hào để con mồi yên lòng, còn bên trong ra lệnh cho IX xử đẹp. Bên ngoài kêu hoà bình, bên trong gửi vũ khí cho IX đánh tiếp.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Trời đất, đây là những tư liệu dễ dàng kiểm chứng mà cụ.
Tôi vừa vào xem lại đoạn này trên app tv360, thời điểm 19h32ph đến 19h35 phút, các cụ chưa cài thì cài 10 phút là xem lại được Vnews.
Không hề có một đoạn lời nào "theo thông tin của quân đội Israel". Phóng viên không nói gì về nguồn gốc thống kê. Còn tất nhiên, không bao giờ PV nào có đủ đk để thống kê và nói là theo tôi thì abc...
PV chỉ lấy từ các nguồn mà họ khai thác và cho là đáng tin, là có căn cứ, dựa theo kinh nghiệm và vị trí mà họ quan sát được.
Xin cụ kiếm tra lại.
Ko đưa được video lên, tôi đưa hình pv lên.
thì ở bài trước của cụ có đưa link đâu nên khi tôi search thì ra clip khác, cũng ông phóng viên Vũ Hội này nhưng là buổi tối lúc xảy ra vụ tấn công, trong đó có cụm từ "theo thông tin của quân đội Israel" rõ ràng. Khi cụ bình luận thì nên đưa thẳng link cho dễ kiểm tra để 2 bên khỏi hiểu lầm.
Còn nói thiệt phóng viên làm việc tại nước sở tại mà dám nói khác đi những gì được phép thì khó ở lại lắm, Israel nó nổi tiếng là censorship, mới cấm cửa luôn hãng thông tấn Al Jazeera . Bằng chứng khách quan như video đánh trúng mục tiêu, ảnh vệ tinh... thì trong thớt này các cụ khác đưa lên đầy rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Nếu F35 của Ít xà còn nguyên thì đội Hezbolla ăn đòn ngay để thị uy và chứng tỏ không thiệt hại.
Hay Ít xà cao tay vờ mất F35 rồi âm thầm tổ chức phi đội táng sấp mặt Iran các cụ nhỉ
Cao tay? Giơ hai tay lên cao quá!

Thỏ móm

Xe điện
Theo mình là nằm trong căn cứ nhưng chưa chắc phải là sự quản lý của Nga. Có thể nó vẫn là kho của quân đội Syria.
Nói chung là khó mà biết chính xác được thỏa thuận giữa Iran , Syria và Nga. Quan điểm của Do Thái là nước sông không phạm nước giếng, Những cái gì liên quan đến Iran và Syria là nó tấn công thôi, vì hiển nhiên là Nga đã cam kết không can dự vào chuyện này.
Nguồn khác đây bác Nghệ, đúng là lúc này tin tức khá hỗn loạn

❗🇸🇾/🇷🇺 BREAKING: Large scale airstrikes in the Syrian city of Jableh, near Russia's Hmeimim Airbase in western Syria on the coast

For the past hour, Syrian and Russian air defenses have been jointly intercepting enemy projectiles.

The target and culprit are still unclear, but local sources talk about possibly a Russian ammunition depot being the target.

@Middle_East_Spectator

Knightvn

Xe máy
Có báo cáo về việc trụ sở Mossad ở Tel Aviv bị tên lửa Iran đánh trúng. Nhưng hiện tại không có cảnh quay nào do bị nhà nước kiểm duyệt.

Việc đánh bại các vị trí phòng không của Israel và phá hủy hệ thống phòng không Arrow-2 và Arrow-3 cũng được công bố. Điều này cũng theo người Iran.

Tại khu vực Tel Aviv, theo truyền thông Iran, 3 căn cứ quân sự đã bị tấn công.

Có vẻ tấn công trụ sở Mossad nhưng ... ko hư hại tý nào cụ ạ. Nhìn kiểu này thì hiệu quả chưa cao.

CK9606

Xe hơi
Thế giới càng loạn thì chỉ có mẽo có lợi các cụ nhỉ, đang diễn kịch hết ;))

Kiên Khùng

Xe điện
Hôm qua họp khẩn cấp hội đồng bảo an theo kêu gọi của đại diện Pháp, phe iran, liban, irag, syria hoan hỷ với nhau, còn bên ixraen độc một mình ông đại sứ ngồi chơ vơ! công nhận dũng cảm và can trường dù mang quân oánh nhà người ta nhưng vẫn kêu gọi trừng phạt, lên án.. và biểu bên itxa làm gì có biên giới với iran đâu mà tự nhiên lại tấn công bên itxa vậy? :D
Cụ có thể ngắt câu không? Đọc mệt quá

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Thế giới càng loạn thì chỉ có mẽo có lợi các cụ nhỉ, đang diễn kịch hết ;))
Tàu nó hưởng hết thì có, tự nhiên được dáng mác "yêu chuộng hoà bình" cho mấy nước khác trông vào, đối lập với hiếu chiến gây sự của phe kia. ;))
Tất nhiên chúng ta điều rõ bản chất thâm nho của anh Tàu.

Alexmazzz

Xe buýt
View attachment 8764318
Nó quây chỗ Pakisan đó, Iran chả khóc thét, mà chả cần quây thật, mẽo nó chỉ cần tuyên bố tàu nào tới Iran hay đi từ Iran là mục tiêu quân sự thì 9 mấy % các tàu nước ngoài trốn hết chả dám đi đến Iran nữa.
Tất nhiên nếu Mẽo đã tuyên bố phong toả Iran là tình hình thế giới đã khác hẳn bây h. Ngày này năm xưa phương tây đánh I rắc cũng rất không đơn giản thích đánh là đánh.
Sau vụ uk bem hạm đội biển đen thì em thấy hải quân bây giờ phế rồi, gọi là hổ giấy thôi.
Cụ tưởng tượng 180 quả vừa rồi nó nã vào 1 cái tầu sân bay thì liệu cả cái hạm đội hộ tống có chặn đc hết không?

XSim

Xe container
Nói chung Iran-Is chơi ném đá nhau cho vui thôi chứ xa xôi cách trở tẩn nhau trực tiếp thế nào được.

Em thấy nước duy nhất có thể ngăn xung đột leo thang là ... Iraq vì ném nhau là phải qua đầu Iraq, ông này mà không cho phép là thôi giải tán đánh nhau.

xherox

Xe điện
Liệu có phải Israel đang cố gắng để Iran và Mỹ đấm nhau ko nhỉ?

Cucumin

Xe điện

Có vẻ tấn công trụ sở Mossad nhưng ... ko hư hại tý nào cụ ạ. Nhìn kiểu này thì hiệu quả chưa cao.
Tên lửa Iran rơi cách trụ sở của Mossad 450m, không gây thiệt hại với đầu đạn thường, nếu mà Hạt nhân thì toi rồi.

Đông86

Xe điện
Thảo hiệp cắt đất lấy hoà bình bằng mồm à… nhìn thực tế đi. Trả đất cho Palestine không? Trả đất cho sriya không?
Isr đã làm phép thử "đổi đất lấy hòa bình", triệt thoái toàn bộ các khu định cư Israel trả toàn bộ vùng Gaza cho Palestine.
Nhưng đâu có yên với HM.

duyhung10

Xe buýt
Dân trí có bài vòm sắt vô dụng rồi nhé cccm, nhìn tên lửa cắm xuống như chỗ không người vào sao yahoo cầm tờ giấy còn lẩy bẩy