[Thảo luận] "bóp còi hay không bóp còi"

Nấm mỡ

Xe điện
Túm lại là các vứn đề póp còi & sử dụng đèn chiếu xa trong thành phố khi chưng ra đều thuộc loại topic hót hòn họt trên OF :69: Và rốt cục là đâu vưỡn hoàn đấy, ai thích làm giề cứ làm, chả giải quyết vứn đề giề :21:

Tamagochi

Xe tải
Nhà cháu cũng cực kỳ hạn chế bóp còi, mặc dù biết rằng "Không thể không bóp còi". Thông thường khi gặp tình huống mà có xe phía trước tham gia giao thông trong thành phố mà cứ như ở đường làng là nhà cháu bóp còi bíp một phát nhanh nhằm báo hiệu cho xe phía trước là nhà cháu cũng đang có mặt trên đường nên cần phải chia đường cho nhau chạy. Nếu xe phía trước không nghe, nhà cháu mới bip thêm phát dài hơn nữa.
Nhà cháu đặc biệt ngại bấm còi khi đi trong hẻm đông người, thứ nhất là tự nhiên thấy ngượng, vì người ta xe nhìn mình chòng chọc thứ hai là biết đâu có thằng dở hơi nó giật mình nó tương cho cục đá thì cũng mệt. Có nhiều lần người ta đậu xe máy chiếm gần nửa cái hẻm rồi vô tư vào quán mua hàng, ngồi uống nước, nhà cháu phải nhảy xuống xe, dẫn hộ xe vào sát lề cho họ.
Đến đầu hẻm nhà cháu cũng rất cẩn thận, quan sát trước sau rồi xi nhan chầm chậm cho xe rẽ vào, thế mà cũng có bận bị cái thằng chạy xe máy lao từ trong hẻm ra tương một cái rầm vào giữa thân xe, nhà cháu nhìn thấy nó từ xa nhưng đành bất lực ngồi nhìn nó tương vào xe mình.

chua_co_xe

Xe tải
Bóp cái gì cũng thế thôi, đúng chỗ đúng lúc, bóp nhẹ nhàng, còi kêu vừa phải. To quá, mạnh quá, bóp linh tinh bị chửi hoặc có thể ăn đòn liền à :D :D

em đi sau cũng thấy ức chế vì mấy ông xe máy cứ lừ lừ bên làn đương của oto , mấy ông ấy cũng ức chế khi em còi xin vượt ^:)^

CAP_bl

Xe điện
Việc này có nhiều thớt rồi mà. Không nên bóp còi bừa bãi, không nên dùng còi hơi trong thành phố,... Chứ làm sao đi ở ta mà không dùng còi cho được - muốn lắm, nhưng khó thay.

master_guy

Xe buýt
Em là em lười bóp còi lắm, nhưng có 1 thực tế là không bóp còi không thể tham gia giao thông ở VN được.
Trước có con mèo chạy qua đường, thay vì bóp còi, em lại ... nháy đèn!!! em thề.

khachanmay

Xe đạp
Em đi 2B rất ít khi dùng coi nhưng đi 4B thì không dùng không được. Cái chính là cách mình dùng thôi. Nhiều bác dùng mà em đi bên cạnh nghe ức chế lắm. Tiện đây cho em hỏi khi mình xin vượt thì có cần xi nhan trái không, hay chỉ cần nháy pha là được?

Rongcon.com.vn

Xe tải
có bác nào đã từng nói ở VN, còi không phải là dành cho trường hợp khẩn cấp mà là để báo hiệu cho mọi ng biết sự có mặt của mình thoai

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy dọc đường ray, tầu hỏa 1 mình 1 đường riêng, hai bên có hành lang bảo vệ theo luật nhưng đến những điểm "nhậy cảm" em vẫn thấy cái biển "Kéo còi". Đến chỗ đó pảhi kéo còi theo quy định!
Hôm vào trong Toy Mỹ Đình, có 1 người chuyên đưa xe từ vị trí này sang vị trí khác, nhưng đến các chỗ rẽ ngay trong gara, mặc dù xung quanh đấy em không thấy có ai nhưng vẫn thấy bóp còi, hình như đấy là quy định của họ. Em đã lái xe ở nước ngoài, những cái xe em mua cho đến lúc bán đi, thấy người mua thử còi xe mình vẫn kêu mới biến là nó còn hoạt động.
Nhưng có bác nói xe máy từ trong ngõ phóng ra, bóp còi hay không thì nó vẫn đâm vào mũi xe mình thì chắc không đúng rồi. Tụi em có 1 xí nghiệp trên Thái Nguyên, đi phải vào sâu từ mặt đường cái, có mấy ngõ nhỏ đổ vào. Nhiều hôm sau cả quãng đường dài trên QL 3 vượt qua các xe tải dài đến đó rẽ vào thở phào nhẹ nhõm, nhưng qua các ngõ ấy quên bóp coi. Qua rồi em mới giật mình lơ đễnh thế mà may không có cái xe máy nào...!

Chỉnh sửa cuối:

Ford Escape

Xe tăng
Em có 1 câu chuyện vui thế này.
Sau 1 thời gian tham gia giao thông ở Việt Nam 1 người nước ngoài kết luận như sau:
Giao thông Việt Nam được tự động hóa rất nhiều điển hình ví dụ khi anh dừng đèn đỏ. Chỉ cần đèn chuyển thành màu xanh thì nó tự động kích thích những chiếc xe sau ta bấm còi inh ỏi---> các bác nghiệm xem có đúng ko nhé;))
Trời đất, bác này từ trên trời rơi xuống à? không phải chỉ ở Vịt, bác sang bển nhé, đèn đỏ chuyển sang vàng mà không đi là ăn 1 loạt còi tê cả *** ngay. Đèn đỏ chuyển sang vàng là nhắc nhở phải đi rồi mà, chỉ có điều ở vn hay thịnh hành vụ vượt cố nên hơi nguy hiểm thôi.

Em ủng hộ hạn chế bóp còi (tức là không bấm còi trừ phi bị cản trở)\m/

Nhiều thằng vừa lái xe,vừa nghe đt,đi như rùa bò,lại nghênh ngang giữa đường (mà đường thì thoáng),mình đi sau,nháy pha cho nó dẹp vào,để mình vượt(phía sau mình còn nhiều xe khác đang nối đuôi nữa), nó mải nghe đt,ko nhìn gương chiếu hậu ,thế cái nước ấy các bác có còi ko,hay cứ nháy pha mãi..??? ~X(

với giao thông mình thì có bóp, nhưng mà hạn chế và đúng lúc thôi là đẹp ạ

bacnv

Xe buýt
Các bác cứ bàn suốt, bóp còi với không bóp còi, thế 2B với 4B nó sinh ra cái còi để làm giề, lúc cần thiết thì phải sử dụng chứ. Còn cái loại bóp còi cho vui chỉ là thiểu số thôi các bác ạ

Website
www.facebook.com

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà cháu cũng chẳng thích bấm còi, lại càng không thích bị dí còi. Tuy nhiên giao thông Vn, nhất là tại HN thì lộn xộn, không bấm không được, thật là cực chẳng đã.
Ko bóp còi xe máy nó đ.ếch thèm tránh đấy, cụ nào bảo ko cần còi chắc cụ ấy đang ở bển chưa về xem thực tế GT Vịt nam

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
không còi mà đi ở VN mình thì bằng tai nạn.
Biết là không ai thích còi, nhưng khi so sánh thì phải xem thực tế 1 chút. Cho mấy thằng Tây sang VN lái xe xem, nó còn còi nhiều hơn mình.

interceptor

Xe điện
Em thì vẫn hạn chế tối đa sử dụng còi. Em chỉ bấm còi khi nào có xe máy đi vào làn của mình, hoặc có xe máy đi sát làn mà mình chuẩn bị vượt họ, mỗi lần bấm chỉ đúng 1 phát. Hồi còn đi 2b em ghét nhất mấy ông vừa phóng nhanh, vừa dí còi liên tục sau lưng. Mấy lần em ghét không nhường đường cho vượt luôn!

hungxu

Xe điện
Theo em nên dùng còi trong trường hợp khẩn cấp, hoặc nơi giao nhau trong ngõ, ngách nơi tầm nhìn hạn chế. Em ghét nhất thằng nào đi đường mà bấm còi nhất là nhũng lúc dừng đèn đỏ, trời thì nóng, khói xe thì nhiều những lúc như thế em chỉ muốn đấm vỡ mặt nó ra. Mà em thấy ở HN này ai ra đường cũng thấy bấm còi từ ông già bà già đến trẻ tuổi mọi thành phần tham gia giao thông.

minpuppylove

Xe hơi
Ở cái xứ Vịt nhà mình nếu để hưởng ứng tinh thần OF thì chỉ có thể tự bản thân lái xe HẠN CHẾ BÓP CÒI chứ không nên mơ đến vụ KHÔNG BÓP CÒI trong thời điểm giao thông lộn xộn như bây giờ