[Thảo luận] "bóp còi hay không bóp còi"

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Hạn chế và không lạm dụng bóp còi thôi chứ nếu không bóp còi, đố các bác đi được trong đường Hà Nội, nhất là giờ tan tầm !
Đúng như bác mèo nói - hạn chế chứ không thể cứng nhắc là "Bóp hay không bóp" được, theo em p' tùy tình huống ạ.

Nhưng nhiều khi 2b đi trước mặt, lấn làn và không biết cụ đang đi đằng sau thì cụ làm gì? chẳng nhẽ nháy pha hay đánh võng vượt phải?
Thế cậu có chiếm phần đường của ô tô không.Nếu là tớ tớ dí còi ngân nếu 2B cứ thích lượn lờ trước mặt trong phần đường của ô tô
Đúng là nhiều khi 2b đi vào làn 4b, nhưng nhìn lại lại thấy ông 4b đi vào làn 2b -> ép cho 2b phọt vào làn 4b :) Giao thông ở HN mà cụ!

boy_xedap

Xe điện
Em không bóp còi, thấy rằng vẫn đi được bình thường.

hogwartmagic

Xe buýt
Vẫn phải bóp thôi trong trường hợp cần thiết. Bóp nhiều thì mất lịch sự, mà không bóp thì có nhiều bác cứ đi lấn phần đường của người khác (bóp còi đến 4-5 lần mới tránh đường)

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em thì ghét nhất cái kiểu bóp còi khi đèn giao thông mới chuyển sang vàng, thậm chí vẫn còn đỏ. Bực mình không chịu được.
Em đang ở UK, trước ở Canada thì thấy rõ ràng đối với nước ngoài còi chỉ dùng trong trường hợp khẩn cấp hoặc để báo hiệu một cái gì đó, và cũng thường để thay cho 2 từ "F... Y..." mỗi khi gặp phải chú nào đi ẩu :D Em lái xe ở UK hơn 1 năm rồi nhưng số lần bấm còi chắc chỉ đếm trên một bàn tay :D

Ở Vn ý nghĩa của cái còi khác hoàn toàn. Ngày em bé được dạy đi xe máy, ai cũng bảo "đi đường phải bấm còi nhiều vào" :D cái việc đi xe phải bấm còi đã ăn sâu vào suy nghĩ từ nhỏ cho nên kết quả là đại đa số người dân VN tham gia giao thông đều bấm còi inh ỏi, rất rất nhiều ngừoi bị "tật" bấm còi vô cơ, bất cứ lúc nào, bất cứ trường hợp nào, dù cần thiết hay không cần thiết.

Nếu giáo dục không thay đổi thì em e là đến đời cháu chít cũng chưa có gì thay đổi cả.

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
thường thì nháy pha là được nhưng đường vn toàn 2B mà 2B thì ko dùng còi ko được mà đa phần 2B lướt trước mũi ô tô toàn biển ngoại tỉnh 88.98.17.18...... và cái lũ đàn bà lái xe bóp còi khủng khiếp e ngồi 4B mà cũng ko chịu nổi tiếng liên thanh, e mà vớ được mụ này chắc ko mút còi của mụ mà cắn sẽ cắn còi!

echkep

Xe tải
Nhà cháu vẫn thích bóp dưng mờ bóp cái khácX_X b-(

kysycodon

Xe đạp
Bấm còi cần có văn hóa?

Hôm nay, trên đường đi làm nghe VOV GT thấy có một chú người Mỹ cũng gọi đến VOV GT và yêu cầu Hotel California kèm theo lời khuyên các pác tài nhà mình không nên bóp còi khi lưu thông trên đường, đông thời còn so sánh với bên Mỹ vì họ chỉ bóp còi khi có tình huống khẩn cấp. Theo các pác, chúng ta có nên bóp còi khi giao thông của chúng ta hỗn hợp như hiện nay???
Úi giời , bên Mỹ bọn nó chẳng bóp còi inh ỏi khi tắc đường, bọn nó cứ làm như văn minh lắm ý. Em nói thế không phải có ý gì so sánh cả , chuyện bóp còi vốn là bất đắc dĩ với bất kỳ ai lái xe thôi - về tâm lý, không ai đi ra đường vừa đi, vừa kêu oang oang cả ( trừ vài trường hợp đặc biệt).
Trên đường phố của mình có thể là bé không rộng như ở Mỹ nên người ta có cảm giác nhiều còi hơn chăng?
Quả thật là còi là biện pháp duy nhất trong nhiều tình huống lưu thông trên đường.
Khi còi nhiều cũng gâu khó chịu , nhưng nó vốn là bất đắc dĩ.

Còn nếu bàn về văn hóa bấm còi thì em xin thưa rằng: văn hóa đi đường còn phải chấn chỉnh , huống chi là bấm còi
Thà đi đường mà an toàn có bấm còi inh ỏi còn hơn là tuyến phố im phăng phắc mà đầy tai nạn.

-

coolpix8700

Xe ngựa
Xã hội tiến lên làm cuộc sống ngày càng nhộn nhịp (và bon chen...). Nhiều người ra đến ngoài đường như người mất hồn, có kẻ lại như vừa thắng trứng bị khoán, những đôi yêu nhau coi thế giới chỉ còn mỗi đôi ta (mà vẫn trên mặt đường)... Tiếng còi đằng sau nhiều lúc chỉ để nhắc nhở họ: "Bác (anh, chị, em...) đang tham gia giao thông cùng mọi người trên đường phố rất đông xe cộ đấy!", để họ quay lại với hiện tại; đi, đứng nghiêm chỉnh và tôn trọng quyền tham gia giao thông của người khác hơn!
Không cần còi (có nhiều bác khoe đã cắt dây còi) chắc cũng chẳng sao, vì lần khám kiểm tra kỹ thuật (kiểm định) tới vẫn còn lâu. Tương tự em cũng quen nhiều bác xe tải hay xe khách khoe nhiều lần đi xe trong phố mà phanh cũng chẳng còn hoạt động. Các bác ấy chỉ phanh bằng máy mà vẫn đưa xe về đến bến an toàn!

Chỉnh sửa cuối:

Relaxtech

Xe buýt
Hôm nay, trên đường đi làm nghe VOV GT thấy có một chú người Mỹ cũng gọi đến VOV GT và yêu cầu Hotel California kèm theo lời khuyên các pác tài nhà mình không nên bóp còi khi lưu thông trên đường, đông thời còn so sánh với bên Mỹ vì họ chỉ bóp còi khi có tình huống khẩn cấp. Theo các pác, chúng ta có nên bóp còi khi giao thông của chúng ta hỗn hợp như hiện nay???
Thứ nhất là có còi thì phải bóp, không phí (thiết kế không thể thiếu của bất kể hãng và các phân hạng). Thứ 2 mình ở VN nên phải bóp, chứ không gặp mấy vị đi bộ và xe thô sơ lại bóp ví mình. Vấn đề là bóp như thế nào cho hợp lý. Thứ nhất phải báo động từ xa, tránh gây giật mình hoặc luống cuống và chủ yếu là dùng với người đi bộ, phương tiện thô sơ và xe máy. Thứ 2 hạn chế dùng để báo hiệu cho ô tô mà bổ xung bằng cả đèn. Thứ 3 không còi lúc tắc đường hoặc gặp đám hiếu. Cuối cùng hạn chế tối đa dùng còi ban đêm.

Lucy

Xe hơi
E thì đi đêm càng vắng càng phải còi nhiều khi qua các ngõ nhỏ giao với đường mình đi, vừa còi vừa nháy pha. Còn đi đường đông đông thì E toàn nháy nhẹ còi 1 hoặc 2 cái nó cũng ko kêu to như khi ấn mạnh còi. E đi đường cũng ko ức chế nhiều các vụ khác như vượt phải, bon chen.... xe nào gần E mà bon chen quá là E rà phanh đi chậm cho họ đi trước luôn. E chỉ ức chế nhất là vụ giương pha trong nội thị thôi. Mấy hôm nay gặp xe đi ngược chiều giương pha là E nháy, giương lại ko được thì E đánh hẳn lái sang đè đầu rồi phanh lại sau đó mới đánh lái ra, tiếc là 5 xe thì có đến 3 xe là các mợ lái, 1,5 xe là taxi còn lại là ko hiểu thể loại gì. Có 1 lần 1 chú taxi nhất quyết ko hạ pha E gí sát đầu xe nó, giương pha rồi dừng lại. Nó ko hiểu, lúc sau chắc chói quá ( xe E chắc chắn pha sáng hơn bọn taxi mà ) mới nhớ ra hạ cốt và xua xua tay E mới đi . Chỉ có xe tải là nháy cái là hạ ngay . E mà đi xe ghẻ ghẻ 1 tí thì còn đè đầu nhiều thằng giương pha ngược chết thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em ghét nhất bọn bật pha khi đi ngược chiều và đi sau xe mình.
Còi là chuyện bình thường, các tình huống cần báo hiệu thì nên sử dụng để đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông, cũng ko nên làm dụng quá nhức đầu lắm

toanvinh_forever

Xe điện
đem VN ra so với Mỹ á, lậy hồn
bên mỹ tắc đường cả chục km có ai lấn làn tí nào ko, bên mình thì sao, em ghét nhất cái kiểu đi so nước đang phát triển với các nước phát triển, ghét nhất cái loại bóp còi éo tránh ra, nghênh ngang như thằng mất trí, cứ tưởng đấy là hay, đã thế tôi cứ bóp còi đấy, không phải tôi làm ảnh hưởng người khác đâu nhé, mà là 1 thằng đằng trước mặt tôi làm ảnh hưởng đến người khác. Còn đường tắc thì tôi không bao giờ còi[-X

Chỉnh sửa cuối:

lavoiture

Xe tải
Bóp còi hay không bóp còi. Đường xá giao thông mình chỉ có HẠN CHẾ BÓP CÒI thôi. Ngay cả trong bệnh viện (vd : bạch mai ) hay một số đoạn cấm bóp còi vẫn còi vô tư chứ nói gì .

NƯỚC NÀO VĂN MINH THÌ ÍT DÙNG CÒI. CÀNG KÉM VĂN MINH CÒI CÀNG TO.

Thuxe

Xe tải
Vẫn phải bấm còi các cụ ạ. Trong phố các cụ 2B, xe đạp đi cứ như ở giữa đường làng vậy nên cháu vẫn phải bim bim để các cụ ấy đi dẹp vào.