[Thảo luận] "bóp còi hay không bóp còi"

Olddriver

Xe hơi
Hôm nay, trên đường đi làm nghe VOV GT thấy có một chú người Mỹ cũng gọi đến VOV GT và yêu cầu Hotel California kèm theo lời khuyên các pác tài nhà mình không nên bóp còi khi lưu thông trên đường, đông thời còn so sánh với bên Mỹ vì họ chỉ bóp còi khi có tình huống khẩn cấp. Theo các pác, chúng ta có nên bóp còi khi giao thông của chúng ta hỗn hợp như hiện nay???

LaPiovra

Xe đạp
em ghét nhất bị dí còi sau lưng...ức chế lém...nhiều khi muốn xuống oánh nhau cho hả

Pet_HUT

Xe container
Nhưng nhiều khi 2b đi trước mặt, lấn làn và không biết cụ đang đi đằng sau thì cụ làm gì? chẳng nhẽ nháy pha hay đánh võng vượt phải?

tienpham1102

Xe tăng
em ghét nhất bị dí còi sau lưng...ức chế lém...nhiều khi muốn xuống oánh nhau cho hả
em cũng ghét nhất thèng nào đi đằng trước mà không biết đằng sau, bên trái, bên phải mình có ai. Póp cho phát mà cứ như điếc. Lại còn dạng háng ra thách thức kiểu đâm đê xem thèng nào chết trước....nhiều khi cũng muốn xuống nhuộm mầu mớ bã đậu đi trên đường

Olddriver

Xe hơi
thấy chưa, em cũng giống pác đấy nhé. Chịu sao nổi, hưởng ứng phong trào KHÔNG BÓP CÒI em thấy hơi khó với giao thông nhà mình. Chắc chỉ hạn chế là được, pác nhẩy?

huynhnb8x

Xe hơi
Các cụ cứ tự mình thay đổi dần, hạn chế sử dụng còi, phải đến F1-F2-F3 của chúng ta mới hi vọng cải thiện được ạ
( tất nhiên là OFer phải gương mẫu làm từ ngay bây giờ )

Hà Minh Hiệp

Xe tải
Em có 1 câu chuyện vui thế này.
Sau 1 thời gian tham gia giao thông ở Việt Nam 1 người nước ngoài kết luận như sau:
Giao thông Việt Nam được tự động hóa rất nhiều điển hình ví dụ khi anh dừng đèn đỏ. Chỉ cần đèn chuyển thành màu xanh thì nó tự động kích thích những chiếc xe sau ta bấm còi inh ỏi---> các bác nghiệm xem có đúng ko nhé;))

gocart

Xe cút kít
em cũng ghét nhất thèng nào đi đằng trước mà không biết đằng sau, bên trái, bên phải mình có ai. Póp cho phát mà cứ như điếc. Lại còn dạng háng ra thách thức kiểu đâm đê xem thèng nào chết trước....nhiều khi cũng muốn xuống nhuộm mầu mớ bã đậu đi trên đường
Bác mà bóp còi thêm phát nữa có khi nó dừng lại luôn. Nếu bác muốn xuống xe thì phải cân nhắc tương quan lực lượng nhé.

WHITE TIGER

Xe container
Thế cậu có chiếm phần đường của ô tô không.Nếu là tớ tớ dí còi ngân nếu 2B cứ thích lượn lờ trước mặt trong phần đường của ô tô

Goodmorning

Xe buýt
Ở bên kia người ta có chạy xe theo kiểu cướp làn của nhau đâu??? VN mình các bác2B toàn chen làn, tạt đầu, rồi vừa đi vừa alo, tâm sự ... lò dò theo sau một lúc không chịu được em đành ... dí còi thôi~X(

phongvupx

Xe hơi
Thực ra tốc độ tham gia giao thông nó phụ thuộc vào luồng xe mình đang tham gia, nếu các bác cứ di chuyển với tốc độ ổn định theo luông xe thì chẳng cần bóp còi làm gì cả. Em có khi cả tuần chẳng dí đến cái còi lấy 1 lần, thấy đi vẫn thế. Có hôm đi đường Thụy Khuê, em đi trước có 1 chú LX470 đi sau. Cứ khoảng 1p chú ấy là bóp còi 1 lần trong khi suốt cả đoạn đường dài em không hề động đến còi, thế mới thấy bóp còi nhiều khi là thói quen thôi chứ không hẳn là tình huống cần phải bóp. Chẳng mấy chú xe máy cố tình đi lấn làn của ô tô đâu các bác ah, họ cũng nghĩ đến an toàn chứ... Có thể họ lấn sang làn ô tô vì 1 chút xao nhãng nào đó thôi, cứ đi sau họ 1 đoạn ngắn các bác sẽ thấy họ tạt về làn xe máy để nhường trả đường cho mình. Trừ trường hợp cố tình lấn làn thì ko nói làm gì, nhưng nói chung là em ủng hộ hạn chế tối đa chuyện bóp còi...
Bác nào tin rằng đi đường HN bắt buộc phải bóp còi thì hôm nào mời đi cùng với em dao 1 vòng thành phố, em sẽ vẫn tham gia giao thông 1 cách bình thường mà ko cần bóp còi.

Chỉnh sửa cuối:

Chuối Hột

Xe tải
Theo em thì với tình hình hiện tại thì mình chỉ có thể HẠN CHẾ và bóp khi thực sự cần thiết thì đến đời F1 F2 nhà mình mới bỏ được thói quen này. Em đã từng chạy theo một cụ lái một chiếc Mondeo em gặp từ đoạn gầm cầu Long Biên đến tận gần hết đường Âu Cơ để xem cụ này có bị đơ không, cụ ấy cứ đi được khoảng 20m lại bóp còi một phát theo thói quen mặc dù đằng trước đường cực thoáng. Rất nhiều người trên đường nhìn theo với ánh mắt bực mình, em thì tưởng cụ ấy độ xe, lắp quả còi tự động bóp như vậy nên chạy theo xem. Hóa ra là cụ ta bóp bằng tay như bao người khác...
Em chạy xe thì luôn cố gắng hạn chế và chỉ bóp khi thấy thực sự cần cảnh báo chứ không lạm dụng, em thề!

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Không BÓP CÒI thế gặp tình huống *** thì BÓP CÒ à

Escave

Xe buýt
E cho rằng không thể không bóp được, đi đường trong HN mà không bóp còi thì 2B không chịu đi sang luồng đường giành cho 2 B, hoặc các bác ấy vẽ râu cho 2B ngay, còn ngoài quốc lộ thì ôi nồi cơm điện sao nó cách âm tốt thế, đi gần mà gõ vào thì cũng chưa chắc đã nghe thấy, nhưng bóp còi có í thức và khi cần thiết cũng là văn hóa của người tham gia giao thông, vì tiếng còi cũng là nguyên nhân gây ra sờ - truét nhất là giờ cao điểm và thời tiết nắng nóng!
Vậy: Vẫn phải bóp, nhưng bóp ra sao và khi nào!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Hạn chế và không lạm dụng bóp còi thôi chứ nếu không bóp còi, đố các bác đi được trong đường Hà Nội, nhất là giờ tan tầm !

Vuvit

Xe tăng
Kiểu gì thì cũng phải bóp bác ah vấn đề là bóp nhiều hay bóp ít thôi, nếu mình đi 4B mà ko bóp thì 2B nó chả bít gì mà tránh, giao thông thì hỗn loạn, mạnh ai người nấy đi! Cụ nào mà đi trong thành phố ko bóp còi thì e vái làm sự phụ...

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Không sử dụng hoàn toàn như tây thì không khả thi với thực trạng và văn hóa giao thông của VN nhưng em nghĩ chúng ta cố gắn hạn chế. Ở trên này cũng đã có 1 số thớt bàn về vấn đề này rồi. Nhiều người sử dụng còi vô tội vạ thậm chi có những người cứ ngồi lên xe là bấm còi, cứ 1 phút bấm vài lần, em không hề nói ngoa. Ví dụ bác muốn báo cho 2B tránh đường để bác vượt thì chỉ cần bấm 1 lần là đủ. Nếu người đi 2B có ý thức thì người ta sẽ tìm cách nhường đường cho các bác. Còn cái kiểu cứ dí còi liên tục vào tai người khác thì nếu là em đang chạy 2B chắc em cũng không cho vượt thậm chí còn đi chậm lại cản đầu. Các bác ngồi trong xe điều hòa đóng kín cửa không thấy khó chịu như người đi 2B bên ngoài đâu. Còn nếu là báo hiệu cho 4B thì chắc cũng chẳng cần dùng tới còi.

Giang Nam

Xe tăng
Nên bóp những lúc cần bóp và nên không bóp những lúc không cần bóp.