[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Theo e cái BXH của FIFA hay châu lục nào đó chỉ có giá trị chính là để phân nhóm khi bốc thăm thôi chứ lấy thứ hạng A-B thì chả phải đá làm gì cho mệt cụ dẫn chứng ra cái đội Bỉ ấy là ngán ngẩm nhất đứng đầu k biết bao nhiêu năm nhưng vào giải gặp các đội mạnh nó tát cho k tượt phát nào:-)
Để có thứ hạng cao thì cần có thành tích thi đấu tốt, có phải tự dưng mà có đâu cụ? Thái gần đây thi đấu không tốt, Việt Nam gần đây thi đấu tốt. Điều này được thể hiện trên BXH. Nếu Thái thi đấu tốt họ đã không phải xếp dưới mình.

Khoadag1991

Xe tăng
Bóng đá thắng thua trong trận đấu chả có gì là chua chát cả. Đội Việt Nam thua Thái một trận em cũng buồn chứ, nhưng nói là chua chát thì không cụ ạ. Thớt này là thớt thảo luận về hai nền bóng đá chứ không phải thớt bàn luận về một trận đấu. Mong cụ nhớ cho. Cụ né nhiều câu hỏi của em lắm đấy nhé.
Bề dày thành tích hơn hẳn, vậy là hơn hẳn ạ? :-? Chưa kể nhưng điều cụ đưa ra cảm tính như tránh ta ở bk (tính toán trong bđ là bt, tránh có j sai mà xấu hổ, mà nó có gặp thì chắc j mình đã ăn đc nó), vl lên chuyên nghiệp trc thái và giờ thì sao?
Về bề dày thành tích thì mình hơn hẳn Thái Lan đó. Do chiến tranh, do khác ý thức hệ nên có một thời gian dài gần 20 năm ta không tham gia vào bóng đá khu vực nên mới bị tụt hậu thôi cụ ơi. Năm 91 ta mới chập chững từng bước hội nhập, năm 95 đánh dấu sự hội nhập hoàn toàn bằng chiếc HCB Seagames. Thái ngày đó mạnh nhưng cũng không phải dễ nuốt ta. 1998 Thái và Indo còn diễn một vở kịch rất đáng xấu hổ để tránh ta ở bán kết. Kể cả giai đoạn này thì ta cũng đã có 1 lần vào tứ kết Asian Cup trong khi Thái thì chưa. Giải VLeague của ta còn lên chuyên nghiệp trước cả Thái. Tuy nhiên, việc các CLB và Đội tuyển có tâm lý ngại sân chơi lớn, đá gọi cho có khiến cho bóng đá ta bị tụt hạng thê thảm. Rất may giai đoạn này cũng không dài. Và hiện nay ta đang dần hồi phục lại công lực ngày trước.

haipvg

Xe tăng
Để có thứ hạng cao thì cần có thành tích thi đấu tốt, có phải tự dưng mà có đâu cụ? Thái gần đây thi đấu không tốt, Việt Nam gần đây thi đấu tốt. Điều này được thể hiện trên BXH. Nếu Thái thi đấu tốt họ đã không phải xếp dưới mình.
CLB Thái thi đấu không tốt là không tốt ở C1, CLB VN thi đấu tốt là ở C2.Vì thế VN được lên hạng đá C1. Chưa có gì chắc chắn là CLB VN thi đấu C1 cũng tốt như C2.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bề dày thành tích hơn hẳn, vậy là hơn hẳn ạ? :-? Chưa kể nhưng điều cụ đưa ra cảm tính như tránh ta ở bk (tính toán trong bđ là bt, tránh có j sai mà xấu hổ), vl lên chuyên nghiệp trc thái và giờ thì sao?
Cụ có xem Tiger Cup 98 không? Cụ có thấy trận Thái Lan gặp Indonesia vào năm đó có đáng chê không? VLeague vừa vượt qua Thai League một bậc trên BXH đó cụ. Thành tích hai đội em đã đăng ở bài 1 đó. Cụ đọc rồi tự rút ra kết luận. Thành tích ĐNA Thái hơn ta nhưng thành tích Châu lục Thái đang kém ta đó cụ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
CLB Thái thi đấu không tốt là không tốt ở C1, CLB VN thi đấu tốt là ở C2.Vì thế VN được lên hạng đá C1. Chưa có gì chắc chắn là CLB VN thi đấu C1 cũng tốt như C2.
Vâng. Trước kia cũng do các CLB của ta không mặn mà với đấu trường C1, C2 nên ta mới bị tụt hạng thôi cụ. Sau khi một số CLB của ta nghĩ lại, hào hứng tham gia hơn liền lập tức cải thiện vị trí xếp hạng ngay.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Đá bóng thì phải cả nc nỗ lực, lèo tèo mấy ông bầu, SLNA thì ăn đc Thái chỉ là hú họa thôi. Ai đời những tỉnh giàu có nhất thì ko có đội bóng, mà mấy anh nghèo lại có đội bóng. Rồi có những nơi cả đời chả có 1 cầu thủ đội tuyển quốc gia...đó là thực tế ở VN hiện nay. 6/14 đội ở cấp cao nhất ở Vn thủ môn của SL.

Dẫn tới thắng thì tưng bừng, thua thì bảo cục bộ. Lúc thắng thì tung hô, anh Hữu Thắng, thua thì bảo Thắng Tù. Bữa thua Thái 2-0, đó là Hồng Duy, chứ thay vào mà N Mạn hay N Hải thì chuyện sẽ rất khác.

Cần phải nhìn nhận mà cố gắng.

Lạc quan thành lạc quan tếu thì gay.

Chỉnh sửa cuối:

The Unforgiven

Xe tải
Một thằng 5 năm gần đây mới thua một trận ĐNA nào, một thằng thua liên tục. Một thằng đang ở vị trí 98 trên BXH, một thằng vị trí 115. Một thằng vào thằng VCK Asian Cup, một thằng phải đá vòng loại. Một thằng đang đá VL 3 WC, một thằng ngồi nhà xem TV. Vậy mà cụ lại phán thằng trước phải sợ thằng sau? Em chưa hiểu cụ căn cứ vào logic nào hay cứ gõ cho sướng phím bất chấp lý lẽ?
E thì nghĩ 2 đội 50-50 cho nó nhanh vì so mấy cái xếp hạng với đá VL như cụ chẳng nói nên điều gì nếu k thay đổi thể thức mà đá VL như thời TL nó lọt vào VL cuối cùng ấy thì chúng ta cũng ngồi nhà xem tivi thôi chẳng khác gì câu chuyện thi ĐH ngày xưa cả làng có vài ba người đỗ nay thì cả làng có vài ba người trượt.
À mà e k fan TL đâu nhé quan điểm của e trước giờ vẫn là muốn thành công phải tôn trọng đối thủ là trước đã dù có đá với Brunei hay Lào cũng thế thôi.

Ksxdcd

Xe điện
Em nghĩ lâu lâu có 1 gáo nước lạnh tạt vào mặt cho tỉnh táo cũng tốt bác ah!

Tốt cho cả ông Park, tốt cho cả cầu thủ và tốt cho cả media trong nước nữa...
Để cho mọi người tỉnh táo đứng trên mặt đất thay vì bị bốc giời lên trên...
mây.

Thực sự thì ta đang đi lên.... Nếu giữ được trend thì thái sẽ koong là cái đinh gì cả...

Bóng đá thắng thua trong trận đấu chả có gì là chua chát cả. Đội Việt Nam thua Thái một trận em cũng buồn chứ, nhưng nói là chua chát thì không cụ ạ. Thớt này là thớt thảo luận về hai nền bóng đá chứ không phải thớt bàn luận về một trận đấu. Mong cụ nhớ cho. Cụ né nhiều câu hỏi của em lắm đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Khoadag1991

Xe tăng
Cụ có xem Tiger Cup 98 không? Cụ có thấy trận Thái Lan gặp Indonesia vào năm đó có đáng chê không? VLeague vừa vượt qua Thai League một bậc trên BXH đó cụ. Thành tích hai đội em đã đăng ở bài 1 đó. Cụ đọc rồi tự rút ra kết luận. Thành tích ĐNA Thái hơn ta nhưng thành tích Châu lục Thái đang kém ta đó cụ.
Mới năm vừa rồi à cụ, bề dày thành tích mà cụ tính năm ngoái thế thì ai chơi lại. Sao cụ k nghĩ DVL trước qua thái chơi bóng các fan mừng như trẩy hội, còn bảo nó về vn đầu quân xem nó có về k. Việc qua thái chơi là tiền đề tốt để các clb ở châu á khác nhìn thấy năng lực của dvl đấy thôi.

Đã nói bề dày của 1 nền bđ là phải tổng kết lại hết trong 20-30 năm qua ngta đã làm đc j. Chứ mới nổi lên đc 3,4 năm lại bảo vậy thì sai rõ. Còn cái #1 của cụ ai mà chẳng đọc rồi. Kết luận là mình chả có bề dày thành tích j hơn thái, thậm chí là thua. Đó là thống kê hiện tại, còn tương lai hạ hồi phân giải.

Minanguyen777

Xe hơi
Mới năm vừa rồi à cụ, bề dày thành tích mà cụ tính năm ngoái thế thì ai chơi lại. Sao cụ k nghĩ DVL trước qua thái chơi bóng các fan mừng như trẩy hội, còn bảo nó về vn đầu quân xem nó có về k. Việc qua thái chơi là tiền đề tốt để các clb ở châu á khác nhìn thấy năng lực của dvl đấy thôi.

Đã nói bề dày của 1 nền bđ là phải tổng kết lại hết trong 20-30 năm qua ngta đã làm đc j. Chứ mới nổi lên đc 3,4 năm lại bảo vậy thì sai rõ. Còn cái #1 của cụ ai mà chẳng đọc rồi. Kết luận là mình chả có bề dày thành tích j hơn thái, thậm chí là thua. Đó là thống kê hiện tại, còn tương lai hạ hồi phân giải.
V 20 năm qua dúi nhà bác đá trận tứ kết asian cup nào chưa ? 2007 vịt nhà e đá rồi nhé

thaihana

Xe điện
Không tự nhục nhưng kể cả bây giờ có đủ bộ 3 Quang Hải, Hoàng Đức, Hùng Dũng nếu gặp lại Thái thì cửa thua vẫn nhiều hơn, cái được hiện nay là Thái gặp mình cũng run như cầy sấy. Em té :D

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
quá nhiều fact sai, quá nhiều nhận xét cảm tính, quá nhiều quy chụp (cứ bảo Việt chưa bằng Thái là fan Thái?), hổng nhiều kiến thức trọng tài và bóng đá thực tế trong thớt này.
Tôi thấy tổng thể bóng đá Việt đang tiến bộ, chưa bằng Thái, nhưng cũng ko bảo phải học Thái (ví dụ bảo cầu thủ Thái với HLV Thái sang đây thì ko welcome nhé).

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Có gì mà tranh cãi đến 60 trang.
Các cụ cứ nhận mình thua đi, để các cụ người Thái nói tiếng Việt thỏa mãn.

Còn việc của chúng ta là ủng hộ hết mình.
Thi đấu là việc của các cầu thủ, của HLV, của Liên đoàn, của ngành thể thao...
Phân loại và so sánh là việc của FIFA!

The Unforgiven

Xe tải
Vâng cụ, thớt này so sánh TL vs VN mà thành tích thì nó liên quan đến nhiều yếu tố mà cụ về trận đấu hạng nào về đối thủ nó gặp như mình thắng TQ trận vừa rồi số điểm chắc còn cao hơn nó VĐ AFF (cái này e ang áng thôi vì chẳng bao giờ e quan tâm cái BXH FIFA).

Khoadag1991

Xe tăng
V 20 năm qua dúi nhà bác đá trận tứ kết asian cup nào chưa ? 2007 vịt nhà e đá rồi nhé
Thế vn đi vlwc đc mấy lần, nó đi đc mấy lần. Nên xét về ra châu lục mình cũng chả hơn nó. Cc chỉ thấy thứ mình làm đc, còn thứ ngta làm đc thì mất trí nhớ tạm thời.

taiadau

Xe điện
Pha này trọng tài nhận định Watmore vô tình để tay chạm bóng ạ.
Và theo luật thì nếu vô tình chạm tay thì đồng đội ghi bàn là hợp lệ nên pha bóng này rất bình thường nếu trọng tài coi đó là vô tình chạm tay

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
E thì nghĩ 2 đội 50-50 cho nó nhanh vì so mấy cái xếp hạng với đá VL như cụ chẳng nói nên điều gì nếu k thay đổi thể thức mà đá VL như thời TL nó lọt vào VL cuối cùng ấy thì chúng ta cũng ngồi nhà xem tivi thôi chẳng khác gì câu chuyện thi ĐH ngày xưa cả làng có vài ba người đỗ nay thì cả làng có vài ba người trượt.
À mà e k fan TL đâu nhé quan điểm của e trước giờ vẫn là muốn thành công phải tôn trọng đối thủ là trước đã dù có đá với Brunei hay Lào cũng thế thôi.
Em vẫn cổ vũ cho Thái Lan có sao đâu. Thớt này lập ra mục đích để bẻ gẫy quan điểm Thái Lan đẳng cấp mà một số cụ hay dùng để đi các thớt bóng đá thôi cụ. Cụ tưởng tượng xem một số cụ thớt bóng đá nào cũng vào lên giọng ta phải học Thái, Thái đá như chấp người, đẳng cấp của Thái ở tầm vũ trụ thì cụ có chịu được không? Và thực tế, thớt này đưa ra những số liệu chứng minh những tuyên bố kia không hề đúng chút nào. Đơn giản vậy thôi. Hơn nữa, thớt này cũng nên tranh luận bằng số liệu, tránh những nhận định cảm tính chung chung, thậm chí vô căn cứ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

Cụ lấy mốc đi. Một năm vừa rồi Thái đạt được cái VFF Cup có đúng không? Và còn cái gì nữa ạ? Hay chỉ có thế? :D Chiến thắng đầu tiên của bóng đá ĐNA tại VL 3 WC liệu có giá trị không ạ? Và khoảng cách trên BXH giữa ta và Thái đã được thu hẹp chút nào chưa vậy? Liệu Thái có vượt qua được VL 3 Asian Cup không nếu rơi vào bảng xương?