[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Học viện của nó còn phát triển hơn ta nhiều, đừng lầm tưởng. Hiện số cầu thủ của nó chơi nc ngoài nhiều gấp 4, 5 lần ta, ta chỉ có 2 V Lâm, với ông gì V Hậu. V Lâm thì người lai ko nói rồi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nó phạm lỗi ngoài vòng cấm, và trọng tài bắt nó lỗi đó, phạt nó thẻ vàng rồi mà cụ. Tất nhiên, em đồng ý với cụ vì em thấy cụ có chuyên môn cao hơn trọng tài Việt nam và trọng tài Fifa bắt trận kia.
.
Vâng. Trọng tài là vua sân cỏ thì đương nhiên là đúng rồi cụ. Tuy nhiên nếu đúng thì sao bác Tuấn nhà mình sau đó đã phải nói chuyện phải quấy với ông chủ tịch AFF Cup về công tác trọng tài? Vật ngửa con nhà người ta ra rồi ôm bóng mà cụ nghĩ thẻ vàng là được rồi ạ? :D Trận gặp UAE ở Mỹ Đình, cầu thủ mới sờ vào Tiến Linh thôi mà đã ăn thẻ đỏ rồi đó cụ. Nói chung cụ cứ xem những pha thủ môn vồ bóng ngoài vòng cấm ở châu Âu đó. Cụ tìm được pha nào mà thoát thẻ đó thì em công nhận ông tài mù kia đúng.

Mà qua đây em mới hiểu tại sao ra sân chơi lớn hơn, Thái Lan không đạt được thành tích gì. :D Ra sân chơi lớn hơn mà đá kiểu đó chắc trên sân chỉ còn 7 người quá. :((

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Học viện của nó còn phát triển hơn ta nhiều, đừng lầm tưởng. Hiện số cầu thủ của nó chơi nc ngoài nhiều gấp 4, 5 lần ta, ta chỉ có 2 V Lâm, với ông gì V Hậu. V Lâm thì người lai ko nói rồi.

Cụ liệt kê hộ em một số cái tên học viện và các cầu thủ xuất thân từ học viện đó của Thái với ạ. :) Xét về cầu thủ ra nước ngoài thi đấu thì Ả rập Xê út còn kém ta nhiều cụ nhé. :D Mà cuối cùng thì Thái Lan đang ở đâu trên BXH vậy? :D

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Đừng có ảo tưởng. Ngay đội lâu đời, có nhiều cầu thủ, có nhiều fans, như Sông Lam, cũng tồn tại...dặt dẹo. Nên học Thái, nhận thua nó mà học hỏi. Chứ đừng đòi sánh ngang với nó. Tư tưởng, thái độ, lập trường...hoàn toàn lệch đường ray. Ngay cả cấp vĩ mô và mấy ông fans bàn phím.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đừng có ảo tưởng. Ngay đội lâu đời, có nhiều cầu thủ, có nhiều fans, như Sông Lam, cũng tồn tại...dặt dẹo. Nên học Thái, nhận thua nó mà học hỏi. Chứ đừng đòi sánh ngang với nó.
Học họ ở điểm nào? Cụ nên nói rõ ạ.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Báo chí VN chả ngu đâu, đăng đầy đấy cụ. Tuy nhiên, về cơ bản, phải đọc bài về kiến trúc sư của người ta, có báo VN viết rồi đấy. Hay như ở Vn, ông N Hồng Thanh đc coi là kiến trúc sư của SLNA. Gọi là Khổng Minh Xứ Nghệ, xứ Nghệ lắm K Minh lắm, :D.

belo

Xe điện
Vâng. Trọng tài là vua sân cỏ thì đương nhiên là đúng rồi cụ. Tuy nhiên nếu đúng thì sao bác Tuấn nhà mình sau đó đã phải nói chuyện phải quấy với ông chủ tịch AFF Cup về công tác trọng tài? Vật ngửa con nhà người ta ra rồi ôm bóng mà cụ nghĩ thẻ vàng là được rồi ạ? :D Trận gặp UAE ở Mỹ Đình, cầu thủ mới sờ vào Tiến Linh thôi mà đã ăn thẻ đỏ rồi đó cụ. Nói chung cụ cứ xem những pha thủ môn vồ bóng ngoài vòng cấm ở châu Âu đó. Cụ tìm được pha nào mà thoát thẻ đó thì em công nhận ông tài mù kia đúng.

Mà qua đây em mới hiểu tại sao ra sân chơi lớn hơn, Thái Lan không đạt được thành tích gì. :D Ra sân chơi lớn hơn mà đá kiểu đó chắc trên sân chỉ còn 7 người quá. :((
Bác Tuấn làm thế vì bác ấy thấy tài không phạt Hải quế quả sút vào cầu thủ Thái đang nằm sân và quả pen bắt sai luật của VN cụ ạ. Cụ Tuấn tầm quốc tế nên cụ ấy công tâm lắm.

Nghen loc

Xe tăng

Tôi đọc các còm của cụ mà chả hiểu cụ muốn nói cái gì, tôi thấy cụ lẫn lộn quá. Tổng hợp lại, theo tôi cụ nên có sự rạch ròi trong đánh giá, so sánh để cho nó rõ ràng, khoa học hơn, ví dụ như về cơ sở vật chất, sân bãi, quản lý, vận hành, tính thương mại thì phải thừa nhận là Thái hơn Việt Nam. Còn về chuyên môn, thành tích thì cụ cũng nên tính từ mốc thời gian từ năm 2018 trở lại đây thì phải khách quan đánh giá là Thái Lan đang bị chững lại và Việt Nam đang có sự bứt lên so với Thái. Như thế mới hợp lý hơn, chứ cụ cứ dẫn chứng một vài cái như hệ thống sân bãi, cơ sở vật chất, một vài trận đấu gần đây rồi chê bai Việt Nam Kém hơn Thái tất cả là tôi thấy chưa hợp lý.

Opel Astra

Xe điện
Tôi nghĩ là, ta chậm chạp thật; nhưng tăng tốc nó lên cũng khó.
Tư nhân hóa, đã đành, nhưng phải làm sao để các Ông chủ và cổ đông không nhằm vào các mục đích phi bóng đá để sống.
Vì như thế thì các ông bầu theo anh Còi anh Thụy hết.

Muốn bán được bóng đá, thì cố mà đá cho tử tế.
Muốn hay và tử tế, trước hết gọi tây về mà đá.
Tây nào, phải liệu cơm gắp mắm thôi.

Tôi không nhớ rõ, Japan và Korea cần bao lâu để có nền bóng đá sống được, như bây giờ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bác Tuấn làm thế vì bác ấy thấy tài không phạt Hải quế quả sút vào cầu thủ Thái đang nằm sân và quả pen bắt sai luật của VN cụ ạ. Cụ Tuấn tầm quốc tế nên cụ ấy công tâm lắm.
À vâng. Em thấy cụ cũng có liên quan đến bóng đá nên chắc cụ cũng hiểu tâm lý của các cầu thủ trên sân khi bị tài thổi ép là như nào. Còn việc quả bắt pen có sai luật hay không thì cũng như quả việt vị thôi cụ ơi. Khi bóng chạm chân cầu thủ sút, cả hai chân của thủ môn mình đã rời hẳn vạch vôi chưa thì cần phải có VAR cụ nhé. Những pha ngáng chân, cùi chỏ, ôm bóng ngoài khu cấm địa của thủ môn nó rõ ràng như ban ngày, trước mắt trọng tài rồi mà không có sự trừng phạt thích đáng, không vỡ trận đã là may mắn lắm rồi cụ ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Báo chí VN chả ngu đâu, đăng đầy đấy cụ. Tuy nhiên, về cơ bản, phải đọc bài về kiến trúc sư của người ta, có báo VN viết rồi đấy. Hay như ở Vn, ông N Hồng Thanh đc coi là kiến trúc sư của SLNA. Gọi là Khổng Minh Xứ Nghệ, xứ Nghệ lắm K Minh lắm, :D.
Thế cuối cùng thì bóng đá Thái Lan đang ở đâu trên BXH vậy cụ? Họ tài giỏi thế thì thứ hạng của họ đang cao hơn thấp hơn ta? Đề nghị cụ trả lời rõ ràng và không tổ lái về các vấn đề liên quan đến địa phương.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tôi nghĩ là, ta chậm chạp thật; nhưng tăng tốc nó lên cũng khó.
Tư nhân hóa, đã đành, nhưng phải làm sao để các Ông chủ và cổ đông không nhằm vào các mục đích phi bóng đá để sống.
Vì như thế thì các ông bầu theo anh Còi anh Thụy hết.

Muốn bán được bóng đá, thì cố mà đá cho tử tế.
Muốn hay và tử tế, trước hết gọi tây về mà đá.
Tây nào, phải liệu cơm gắp mắm thôi.

Tôi không nhớ rõ, Japan và Korea cần bao lâu để có nền bóng đá sống được, như bây giờ.
Đúng là ta chậm thật cụ ạ. Cả giải bóng đá Nam và Nữ, đào tạo trẻ ta đều đi trước họ, nhưng mà cứ đi chậm kiểu gì đấy. Nếu đi nhanh thì không cần phải đợi đến mấy năm gần đây ta mới nhỉnh hơn Thái. Ngay như cái chuyện SVĐ đó. Nếu em nhớ không lầm thì CLB SLNA đã từng có lần phàn nàn là muốn sửa SVĐ cũng không sửa được. :((

Minanguyen777

Xe hơi
Vâng, em đồng ý.
Ta GDP bằng xấp xỉ 1/2 của nó, diện tích cũng chỉ bằng 1/2 của nó xấp xỉ, rồi kinh tế đi sau, rồi tỉ lệ người tốt nghiệp ĐH có khi mới bằng nửa của nó.
...thì làm sao bằng người ta được.

Trừ phi có 1 sự đột phá nào đó, còn 100 năm nữa, mình cũng ko bằng nó được. Em tra tren google đây là sân bóng của DH Chiềng Mai.

Những người nghĩ VN tiệm cận Thái trong bóng đá, thì em nghĩ...hoang tưởng, hoặc chưa tìm hiểu kĩ.

Gặp người như bác đúng là mệt,
- gdp : imf dự đoán vnam sẽ vượt TL, bác yên tâm tính toán lại gdp là vượt n thôi k như 100 năm như bác phán

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Một ý kiến của một CĐV Thái Lan tại pantip. Chúng ta bên ngoài nhìn thì có vẻ như các CLB Thái Lan sống được, tuy nhiên sự thực nó vẫn phải sống nhờ các ông Bầu. Cccm còn nhớ vụ U23 Thái Lan bị thua 4 nháy tại sân Mỹ Đình, Supachai đánh nguội Đình Trọng nên bị thẻ đỏ chứ? Sau vụ đó về CLB thấy Supachai ngồi có vẻ hối lỗi, ông chủ CLB xoa đầu động viên. Tại sao không phải là HLV làm việc đó mà lại là ông bầu? Tình trạng ông bầu cầm sa bàn ở Thái Lan cũng không khác gì Việt Nam. Madam Pang đang bị CĐV kêu rầm trời vì hành vi can thiệp vào công việc của HLV CLB Port.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Em ko phải là nhà khoa học, rồi phân tích, nhưng cảm giác, nhiều người ở VN hiện nay ảo tưởng, về VN so sánh với Thái cả về kt lẫn thể thao.
Thực tế, VN tụt hậu với Thái ...rất xa, như kt, danh sách list của forbes, nó có cty đứng thứ 234, ta xếp khá nhất là VNB 885. Nhìn vào kt, GDP, công ty xếp hạng,...sẽ thấy nó ảnh hưởng tới bóng đá như thế nào. Còn về clb cũng vậy, clb họ kiếm tiền được, ta thì chưa. Như tôi viện dẫn, clb danh tiếng của VN như SLNA sống còn lay lắt.
Vừa rồi cả lượt đi về, nó thắng ta nhàn nhã 2-0, thua cho trắng bụng nhưng vẫn đc cái oai. :D, hơn ai.

Đá đấm thì quoanh đi quẩn lại mấy ông Nghệ an, nói ra bảo lệch, thì lại bảo phân biệt vùng miền, chả hiểu phân biệt cái gì. Hài thật. Người gì mà nhạy cảm, như con gái, nói cái gì cũng động chạm cả. Lệch thì bảo lệch, 64 tỉnh chứ có phải ít đâu/

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Nhiều cụ ko chịu dùng bảng đánh giá thứ tự xếp hạng của FIFA nhỉ, rất tiếc bảng này cả thế giới dùng. Chưa thấy liên đoàn BĐ nào phản đối chỉ có mấy cụ OFF ko sử dụng toàn cãi nhau mấy cái ngoài chuyên môn là giỏi.

Minanguyen777

Xe hơi
Tóm lại học cái gi ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
CĐV Thái Lan bình luận về pha bóng của Chatchai