[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

vihali

Xe container
Chết cười, hở tí là dùng từ "tự nhục". Tranh luận kiểu tấn công cá nhân là hạ đẳng.

Em thì thấy nên đưa ra tiêu chuẩn thế nào thì là hơn:

- Thành tích gián tiếp: bảng xếp hạng, các giải đấu
- Thành tích trực tiếp: 1 thế hệ (5 năm? 10 năm?) hay toàn bộ sự nghiệp bóng đá quốc gia.

Chứ thước đo mỗi người 1 cái thì đo đến tết Công gô.

Ngoài ra, em thấy cụ chủ thớt có bài về hòa nhập của cầu thủ ta khi ra nước ngoài, lí do vì sao, cũng là một điều đáng bàn.

Cụ so sân Thamasat và sân Chang Arena xem sân nào to hơn nào?
Cậu biết sân nào là sân chính thức của Thái không?
Chang Arena đối với Thái được như Thống Nhất đối với Việt đã là may
Cậu viết bài rất dài, thông tin nhiều nhưng ít chính xác.

belo

Xe điện
Chết cười, hở tí là dùng từ "tự nhục". Tranh luận kiểu tấn công cá nhân là hạ đẳng.

- Thành tích trực tiếp: 1 thế hệ (5 năm? 10 năm?) hay toàn bộ sự nghiệp bóng đá quốc gia.

Ngoài ra, em thấy cụ chủ thớt có bài về hòa nhập của cầu thủ ta khi ra nước ngoài, lí do vì sao, cũng là một điều đáng bàn.
Thực ra chuẩn tiếng Việt là từ tự ti, không hiểu sao các cụ ấy lại dùng từ tự nhục, sợ người đọc không hiểu, hay bản thân không hiểu.
Đúng là đưa ra hệ quy chiếu cho việc so sánh thì cũng có khả năng đánh giá được gần hơn. Và tất cả so sánh đều mang tính thời điểm cả, nên hôm nay đúng, mai không còn đúng nữa là bình thường.
Vấn đề cầu thủ ta ra nước ngoài, không hoà nhập được, em nghĩ lý do chính là các hợp đồng mang tính thương mại, quảng cáo nhiều hơn là chuyên môn. Các cầu thủ thất bại do trình độ không đáp ứng được yêu cầu của clb nước ngoài nên phải về.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cậu biết sân nào là sân chính thức của Thái không?
Chang Arena được như Thống Nhất đã là may.
Cậu viết bài rất dài, thông tin nhiều nhưng ít chính xác.
Dạ. Thông tin nào chưa chính xác mời cụ cứ chỉ ra ạ. Hiện nay cụ mới chỉ ra một thông tin là SVĐ mà đã dùng số nhiều? 😋 Cụ liệt kê các trận đấu tại sân Chang Arena và sân mà cụ bảo là sân nhà của Thái xem nào. Mà sân Thamasat có phải là sân nhà của Thái không cụ? 😋

Dạ. Thông tin nào chưa chính xác mời cụ cứ chỉ ra ạ. Hiện nay cụ mới chỉ ra một thông tin là SVĐ mà đã dùng số nhiều? 😋 Cụ liệt kê các trận đấu tại sân Chang Arena và sân mà cụ bảo là sân nhà của Thái xem nào. Mà sân Thamasat có phải là sân nhà của Thái không cụ? 😋
Cậu đừng đánh bùn sang ao. Cậu trả lời tôi 2 câu.
1. Cậu bảo Chang Arena đối với Thái như Mỹ Đình đối với Việt Nam là đúng hay sai?
2. Sân vận động chính thức của Thái là sân nào(như kiểu Mỹ Đình đối với Việt Nam)?
Còn mấy chuyện cậu đưa thông tin ba lăng nhăng, chuyện trà dư tửu hậu hoặc bẻ thông tin để phục vụ cho mục đích của cậu thì thiếu gì. Kiểu như Xuân Trường nhìn vào mắt Quang Hải thấy khát khao....:D

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm gần đây bđ Việt có tiến bộ về nhiều mặt nhất là về thể hình: nhưng cái giống, gen người việt nói riêng và Đông á nói chung đa số Cao to là chậm và vụng về ( tiến linh, Huỳnh đức, Đức bò...); nếu nói đội tuyển vn thời điểm này mà hơn Thái là phiến diện, mù quáng! Đá 2 lượt gần nhất thì biết: lối đá của nó hiện đại, thoáng, tổ chức tốt! Các cá nhân cầu thủ nó cũng nhỉnh hơn mình! Đai đa số các chuyên gia, những am hiểu bđ đều phải thừa nhận như vậy, trận lượt đi nó thắng 2-0 và bỏ lỡ quả Pen: nó đá thanh thoát nhàn hạ, thoáng , hiện đại, còn vn thì đá vu vơ, ruồi bâu trc khu vực 16,50 của mình, tổ chức tấn công kém, ít cơ hội rõ ràng! Lượt về nó nắm chắc phần thắng nên nó tổ chức phòng thủ kín kẽ, giữ sức giữ chân cho trận Ck! Đấy là nhận định cá nhân e!

Lam__Phương

Xe điện
Phần cuối về sân vận động là cậu xạo nhá. Sân Chang Arena không phải là sân lớn nhất và sân chính thức của đội tuyển Thái Lan. Sau trận Thái thua VN 0-1 ở giải King's Cup năm 2019, từ đó sân này chỉ tổ chức 3 trận quốc tế và không có đội Thái.
Sân chính thức và lớn nhất của Thái Lan là sân khác(sân gì thì cậu tự gúc).
Cậu hay đưa fake news để làm luận cứ cho những lập luận của cậu.
E thì k quan tâm TL nó đá sân nào nhưng giờ lại đánh giá cả việc đá ở sân nào thì buồn cười quá thế hoá ra TBN nó luôn sợ hãi nên chẳng khác gánh xiếc khi tha lôi ĐT đá khắp các SVĐ có trận ở VLWC 2020 còn đá trên SVĐ đội nghiệp dư chắc thế cho nó kín có gì khán giả đỡ chửi :D

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cậu đừng đánh bùn sang ao. Cậu trả lời tôi 2 câu.
1. Cậu bảo Chang Arena đối với Thái như Mỹ Đình đối với Việt Nam là đúng hay sai?
2. Sân vận động chính thức của Thái là sân nào(như kiểu Mỹ Đình đối với Việt Nam)?
Còn mấy chuyện cậu đưa thông tin ba lăng nhăng, chuyện trà dư tửu hậu hoặc bẻ thông tin để phục vụ cho mục đích của cậu thì thiếu gì. Kiểu như Xuân Trường nhìn vào mắt Quang Hải thấy khát khao....:D
Thái hầu như chỉ chọn sân Chang Arena để đá cụ nhé. Sau hai trận thua Việt Nam tại đó mới chuyển sân. Mà chuyển về sân Thamasat đá chứ không về cái sân mà cụ bảo là sân nhà hay sân chính của Thái nhé cụ. Chuyện Xuân Trường nhìn vào mắt Quang Hải là có thật. Tiếc là em vẫn chưa tìm được clip của những người trong cuộc nói sau khi trở về từ Thường Châu. Mà cụ thấy thông tin nào em bịa ra nữa nào? Cụ dùng số nhiều cơ mà. :)

Minanguyen777

Xe hơi
Mấy năm gần đây bđ Việt có tiến bộ về nhiều mặt nhất là về thể hình: nhưng cái giống, gen người việt nói riêng và Đông á nói chung đa số Cao to là chậm và vụng về ( tiến linh, Huỳnh đức, Đức bò...); nếu nói đội tuyển vn thời điểm này mà hơn Thái là phiến diện, mù quáng! Đá 2 lượt gần nhất thì biết: lối đá của nó hiện đại, thoáng, tổ chức tốt! Các cá nhân cầu thủ nó cũng nhỉnh hơn mình! Đai đa số các chuyên gia, những am hiểu bđ đều phải thừa nhận như vậy, trận lượt đi nó thắng 2-0 và bỏ lỡ quả Pen: nó đá thanh thoát nhàn hạ, còn vn thì đá vu vơ, tổ chức tấn công kém, ít cơ hội rõ ràng! Lượt về nó nắm chắc phần thắng nên nó tổ chức phòng thủ kín kẽ, giữ sức giữ chân cho trận Ck! Đấy là nhận định cá nhân e!
- trận thua 0-2 vừa rồi sao k kể 2 quả cột dọc, 2 thẻ đỏ, 2 quả k thổi pen, thiếu 4 trụ cột. đấy là em muốn đổ lỗi e sẽ nói v, nhưng cái giải vớ vẩn đấy e chả thấy nó có trị gì cả. asian cup vs VL WC cả thế giới ngta qtam thì cấm thấy đả động tới, cứ phải lôi seagame vs aff ra dọa cơ ???
- ptich thì nghe có vẻ hay và hiểu biết lắm nhưng cứ đụng đến căn cứ đâu thì thấy im bặt . Tiện đây em hỏi 3 càu thủ DANG đá giải khắc nghiệt đâu rồi ?

bomon

Xe tăng
Thực ra chuẩn tiếng Việt là từ tự ti, không hiểu sao các cụ ấy lại dùng từ tự nhục, sợ người đọc không hiểu, hay bản thân không hiểu.
Đúng là đưa ra hệ quy chiếu cho việc so sánh thì cũng có khả năng đánh giá được gần hơn. Và tất cả so sánh đều mang tính thời điểm cả, nên hôm nay đúng, mai không còn đúng nữa là bình thường.
Vấn đề cầu thủ ta ra nước ngoài, không hoà nhập được, em nghĩ lý do chính là các hợp đồng mang tính thương mại, quảng cáo nhiều hơn là chuyên môn. Các cầu thủ thất bại do trình độ không đáp ứng được yêu cầu của clb nước ngoài nên phải về.
Dùng từ tự nhục cũng sát nghĩa cụ à. Giải thích dài dòng thì là tự cảm thấy nhục nhã xấu hổ bởi ám ảnh tâm lý trong đầu là VN luôn thua kém 1 nước nào đó về một mặt nào đó mà không xem xét dữ liệu chi tiết về nó. Vậy nên khi thấy người khác khen VN là thấy khó chịu với cái bọn nổ tung trời ấy, tự thấy có nghĩa vụ phải khai sáng cho cái bọn mù quáng ấy bằng cách luôn nhắc nhở là VN còn lâu mới bằng bọn nó.
Tự nhục thường xảy ra sau khi mình đã làm được kết quả tốt, còn tự ti xảy ra trước khi mình làm việc gì đó, không tin tưởng vào bản thân có thể làm được.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Mấy năm gần đây bđ Việt có tiến bộ về nhiều mặt nhất là về thể hình: nhưng cái giống, gen người việt nói riêng và Đông á nói chung đa số Cao to là chậm và vụng về ( tiến linh, Huỳnh đức, Đức bò...); nếu nói đội tuyển vn thời điểm này mà hơn Thái là phiến diện, mù quáng! Đá 2 lượt gần nhất thì biết: lối đá của nó hiện đại, thoáng, tổ chức tốt! Các cá nhân cầu thủ nó cũng nhỉnh hơn mình! Đai đa số các chuyên gia, những am hiểu bđ đều phải thừa nhận như vậy, trận lượt đi nó thắng 2-0 và bỏ lỡ quả Pen: nó đá thanh thoát nhàn hạ, thoáng , hiện đại, còn vn thì đá vu vơ, ruồi bâu trc khu vực 16,50 của mình, tổ chức tấn công kém, ít cơ hội rõ ràng! Lượt về nó nắm chắc phần thắng nên nó tổ chức phòng thủ kín kẽ, giữ sức giữ chân cho trận Ck! Đấy là nhận định cá nhân e!
Nhận định của cụ dựa trên dữ liệu nào? Dựa trên dữ liệu Thái thắng hai nháy trong trận trọng tài mù bắt hả cụ? 😋

Xe gia đình

Xe điện

Nếu cụ không dùng từ "tự sướng" để công kích thì cụ không cần bận tâm về từ "tự nhục" :)

Thái hầu như chỉ chọn sân Chang Arena để đá cụ nhé. Sau hai trận thua Việt Nam tại đó mới chuyển sân. Mà chuyển về sân Thamasat đá chứ không về cái sân mà cụ bảo là sân nhà hay sân chính của Thái nhé cụ. Chuyện Xuân Trường nhìn vào mắt Quang Hải là có thật. Tiếc là em vẫn chưa tìm được clip của những người trong cuộc nói sau khi trở về từ Thường Châu. Mà cụ thấy thông tin nào em bịa ra nữa nào? Cụ dùng số nhiều cơ mà. :)
1. Từ 2011 đến 2021 Thái Lan đá tổng cộng ...5 trận trên sân Chang Arena. Năm 2011 đá 3 trận, năm 2019 đá 2 trận. Hết.
Vậy Chang Arena là sân chính của Thái à?
2. Thông tin ba lăng nhăng của cậu đưa ra thì thiếu gì, tôi đâu rảnh lội còm để quote chi cho mệt. Nội một đoạn ngắn của cậu cuối bài tôi trích đã có 2 thông tin sai: Chang Arena là sân chính của Thái và sau khi Thái thua VN mới chuyển sân.
3. Cậu có vấn đề về đọc hiểu. Nguyên văn tôi là:"Thông tin nhiều nhưng ít chính xác", cậu cứ xoáy vô chữ "nhiều" để tranh cãi là thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

Giờ cụ chọn mốc nào, em sẽ đưa thông tin chi tiết ở mốc đó để cùng thảo luận ạ. Bản thân em rất sợ mình đi vào vết xe đổ của Thái nên không có chuyện em tự sướng đâu. Em luôn mong ASEAN phát triển đồng đều để còn có đối mạnh mà cọ xát phát triển.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Em không quất còm cụ nào cả, nhưng để em trình bày một chút về 10 trận gần nhất ạ.

10 trận gần nhất giữa Thái Lan và Việt Nam mặc dù tỉ lệ thắng là 4 - 2 nghiêng về Thái nhưng hai trận thắng của Việt Nam lại là 2 trận sang tận Thái bẻ ngà Voi chiến khiến người Thái uất hận không trôi. Đặc biệt hiệu ứng của trận thứ hai lớn đến mức sau đó gặp lại nhau ở sân nhà của Thái với dàn hảo thủ ĐANG thi đấu ở giải đấu khắc nghiệt, và HLV đẳng cấp WC, Thái đã chọn một lối chơi KHÔNG CÓ TIỀN ĐẠO để đối đầu với một Việt Nam đội hình sứt mẻ, đôi cánh bị gẫy do Trọng Hoàng chưa khỏi hẳn chấn thuơng, Ngọc Hải đau nhẹ, Văn Hậu không đủ thể lực do phải bay đi bay lại quá nhiều từ châu Âu về, đi, về. Công Phượng cũng ngồi dự bị quá lâu khi xuất ngoại. Và để sau đó anh em CĐV Thái vui mừng tuyên bố một cách hãnh diện: Việt Nam chưa thắng được Thái ở một giải đấu chính thức. :D Trận thua sân nhà của Việt Nam trước Thái gần nhất là vào năm 2015, còn của Thái là năm 2019.

Sau bài này, em dự chắc một số cụ sẽ tăng lên 20 trận gần nhất. :P

Tái phím: hiệu ứng 2 trận thắng của Việt Nam tại hang ổ của Voi chiến còn lớn tới mức Thái Lan không còn dám tiếp Việt Nam ở sân Chang Arena nữa. Các cụ cứ hình dung dư lày: sân Chang Arena nó như sân Mỹ Đình. Nếu Thái sang, ta không tiếp ở Mỹ Đình mà kéo nhau sang tận Hưng Yên đá ở sân PVF thì cccm nghĩ gì? 😋
Thái nó lủng cũng thay HLV nhiều thì cũng giống VN trước ông Pak thôi, cũng lủng củng thay HLV mấy lần và toàn thất bại.
VN mà sa thải ông Pak thì cũng dẫm vào vết xe đổ của nó khi sa thải Kiatisak.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
1. Từ 2011 đến 2021 Thái Lan đá tổng cộng ...5 trận trên sân Chang Arena. Năm 2011 đá 3 trận, năm 2019 đá 2 trận. Hết.
Vậy Chang Arena là sân chính của Thái à?
2. Thông tin ba lăng nhăng của cậu đưa ra thì thiếu gì, tôi đâu rảnh lội còm để quote chi cho mệt.
3. Cậu có vấn đề về đọc hiểu. Nguyên văn tôi là:"Thông tin nhiều nhưng ít chính xác", cậu cứ xoáy vô chữ "nhiều" để tranh cãi là thế nào?
Thì cụ dùng từ nhiều thì cụ phải đưa hơn một chứ? Chỗ nào ít chính xác? Thế em lại hỏi cụ nữa, Thái đá ở cái sân mà cụ cho là sân chính được bao nhiêu trận? Sân Thamasat có phải sân chính của Thái không? Hai trận trước Thái tiếp mình ở sân Chang Arena, sao trận tiếp theo lại tiếp ở sân Thamasat?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thái nó lủng cũng thay HLV nhiều thì cũng giống VN trước ông Pak thôi, cũng lủng củng thay HLV mấy lần và toàn thất bại.
VN mà sa thải ông Pak thì cũng dẫm vào vết xe đổ của nó khi sa thải Kiatisak.
Thế em mới nói. Nó lủng vậy mà một số cụ vẫn khen nó đẳng cấp nên em mới thấy lạ.

poiuy

Xe ba gác
Thế em mới nói. Nó lủng vậy mà một số cụ vẫn khen nó đẳng cấp nên em mới thấy lạ.
Nền bóng đá của nó làm ra tiền tốt hơn VN là rõ ràng, cái đó đáng khen.
Cầu thủ cuả nó dám ra nước ngoài thi đấu và thi đấu thành công, cái đó đáng khen.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nền bóng đá của nó làm ra tiền tốt hơn VN là rõ ràng, cái đó đáng khen.
Vâng. Những điểm ưu nhược của Thái em cũng nói rõ ở bài 1 rồi ạ. Những bài viết của em không phải mỗi một chiều.