[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Những chủ đề ntn thì chả bao giờ có hồi kết cả.
Ta đã có Seagames, AFF, cũng đã vào vòng loại 3 và còn 2 trận cuối cùng. Rõ ràng cái chúng ta cần nhìn đến là mấy thằng mâm 1, mâm 2 của châu Á để học hỏi.
Xem vl3 mới thấy mâm 1 mâm 2 nó mạnh thế nào. Muốn vươn lên phải nhìn, phải học chúng nó. Chứ nhìn thằng cùng mâm thì kéo nhau xuống bùn. VN ta đang hơn hẳn các bạn ĐNA ở việc được thi đấu với các đội hàng đầu châu lục. Kinh nghiệm này có tiền cũng khó có đc. Điều hay là các em còn trẻ, kinh nghiệm này rất quí báu.
Vấn đề là một số cụ cứ ép mình phải nỗ lực bằng Thái Lan cơ ạ. Rất đau đầu. =(( Chả biết giờ phải như nào mới bằng được Thái Lan đây khi mà đang ở đằng trước họ. =((

nhuataiche

Xe container
Những chủ đề ntn thì chả bao giờ có hồi kết cả.
Ta đã có Seagames, AFF, cũng đã vào vòng loại 3 và còn 2 trận cuối cùng. Rõ ràng cái chúng ta cần nhìn đến là mấy thằng mâm 1, mâm 2 của châu Á để học hỏi.
Xem vl3 mới thấy mâm 1 mâm 2 nó mạnh thế nào. Muốn vươn lên phải nhìn, phải học chúng nó. Chứ nhìn thằng cùng mâm thì kéo nhau xuống bùn. VN ta đang hơn hẳn các bạn ĐNA ở việc được thi đấu với các đội hàng đầu châu lục. Kinh nghiệm này có tiền cũng khó có đc. Điều hay là các em còn trẻ, kinh nghiệm này rất quí báu.
Ấy, tư duy bóng đá của nhiều người vẫn là : thà làm người đứng đầu của một làng còn hơn làm người thứ hai ở La Mã. Vô địch ao làng vẫn danh giá hơn thắng có mỗi 1 trận ở châu Á.

superPDP

Xe điện
Đội Ả rập Xê út cũng đếch có ông nào đủ trình đá ở nước ngoài cả vậy mà dự WC như đi chợ. :D CLB Nhật cũ của Chanathip đã từng được dự AFC Cup và AFC Champions chưa hả cụ? :D
nó ko ra ngoài vì tiền nó tiền tấn =))). Đi đem Rệp ra bưng bít thì thôi =))). Người có suy nghĩ ko ai bao biện kiểu này

TieuFu

Xe container
Nhìn giải aff gần đây là rõ. Các lứa u23 Việt Nam đang hụt hơi rõ so với lứa vàng hiện tại khi cùng độ tuổi mà lứa hiện tại cũng là một 9 một 10 với Thái. Thái có suy yếu đi thì còn thằng Ỉn đang nhồi một đống u20 nhà nó chinh chiến trên tuyển qg mà mới rồi ko khoan nổi nó đó. Seagame năm nay là bài toán xương xẩu nếu chơi trần xì u23
Indo trước đợt này còn có một lứa gửi châu Âu để kiếm vé WC. Kết cục mất cả chì lẫn chài rồi lứa này kém hơn lứa trước !

Cortana

Xe tải
Ấy, tư duy bóng đá của nhiều người vẫn là : thà làm người đứng đầu của một làng còn hơn làm người thứ hai ở La Mã. Vô địch ao làng vẫn danh giá hơn thắng có mỗi 1 trận ở châu Á.
Giờ như cá nhân em thì, AFF Seagame mời các bạn hàng xóm chén hết. E chỉ cần các đội U và đội tuyển của chúng ta vào thật sâu trong các giải châu Lục, thậm chí là thế giới.

Nhiều ng cứ bảo có vào cũng chỉ lót đường. Đúng, VN ở vl3 đang là đội lót đường ko sai. Nh ko làm đội lót đường thì có cách nào đá đc với mâm 1 2 châu lục đây??? Giao hữu ư, khéo toàn đội sinh viên hoặc đội 2 đội 3 nó sang đá :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có một câu hỏi Thái hiện nay ở đâu trên BXH mà một số cụ không dám trả lời cụ ạ. Một câu hỏi nữa là vòng loại cho VCK Asian Cup 2023 mời các cụ ấy dự xem Việt Nam và Thái Lan đội nào sẽ thi đấu tốt hơn mà cũng không ai dám trả lời. Không hiểu có phải do không gúc được không?

lymdym

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cứ thấy VN thắng đc 1 vài trận là đưa lên tận mây xanh. Thực ra trong bóng đá trường hợp những đội nhược tiểu lót đg thắng các đội hàng đầu ko phải hiếm, nhưng những trận thắng đó ko phản ánh đúng bức tranh tổng thể. Lạc quan là tốt nhưng cũng cần biết tiết chế và nhìn nhận 1 cách khách quan, biết mình đang ở đâu thì mới tiến bộ đc.

TieuFu

Xe container
Cháu cũng nghĩ vậy, thực tâm cháu cũng cho rằng tiếp tục trong giai đoạn 5 nam tới đây Thái sẽ càng lộ rõ những hạn chế của đội tuyển thôi, nhưng chúng ta vẫn cần Thái để kiểm chứng tương đối. Chắc các cụ cũng nhớ 25-30 năm trước có tý đồ dùng Thái là ng VN thấy kha khá hãnh diện ví như xe máy Dream, quần bò Thái, áo phông Thái. Độ 15 năm giở lại đây ng VN có ai chú ý nhiều đâu, vẫn dùng nhưng là đồ bình dân thôi. Cháu tin rằng bóng đá Thái cũng sẽ vậy, hy vọng là sẽ đến sớm
Tầm này Việt, Thái hơn kém nhau cũng thập thò cái chỏm tóc, vì vậy chưa thể ngã ngũ kiểu lấm lưng trắng bụng được. Hiện thời bóng Việt đang ở thế đi lên, nếu tiếp tục phát triển thì vài ba năm nữa mới hơn hẳn nó, lúc ý thì vật Thái trắng bụng, muốn cãi cũng không được, vậy nên bây giờ bảo ta hơn hay kém thì chưa ngã ngũ !

superPDP

Xe điện
Cụ thấy được cả khao khát với tinh thần của cầu thủ tàu cơ ạ.ghê vậy.em chỉ thấy các mảng miếng phối hợp của tàu bị ta bẻ gãy,các lỗ hổng bị ra khai thác thôi.
=))) nó vừa mới thay hlv mới hàng nội đương nhiên chệch choạc rồi. Còn đám nhà nó bị cđv chửi vì khệnh khạng đá thiếu tinh thần từ lâu rồi

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao nó không có ai xuất ngoại mà nó vẫn hàng đầu châu lục? 😋
Cụ ngây ngô nhỉ! Nếu thành tích WC thì nó còn kỳ quan của bóng đá châu á thời hiện đại (wc 94 nó vào v2), trừ HQ tổ chức sân nhà quá nhiều sạn và TT thì quá lâu! Lúc nào nóp chẳng tốp đầu và thường xuyên có mặt WC, vô địch châu á! Giải BD của nó cũng rất mạnh! Cầu thủ nó chủ yếu tìm dg sang châu âu! Tây á thì Arap saudi + Iran làn mạnh và có nhiều thành tích nhất

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ ngây ngô nhỉ! Nếu thành tích WC thì nó còn kỳ quan của bóng đá châu á thời hiện đại (wc 94 nó vào v2), trừ HQ tổ chức sân nhà quá nhiều sạn và TT thì quá lâu! Lúc nào nóp chẳng tốp đầu và thường xuyên có mặt WC, vô địch châu á! Giải BD của nó cũng rất mạnh! Cầu thủ nó chủ yếu tìm dg sang châu âu! Tây á thì Arap saudi + Iran làn mạnh và có nhiều thành tích nhất
Em hỏi cụ thêm câu nữa, Thái Lan theo như cụ nói có tới tận ba cầu thủ ĐANG chơi ở giải đấu rất khắc nghiệt, vậy tại sao họ lại kém mình tới 20 bậc trên BXH? 😋 Giải Thai League ngon hơn mình tại sao hiện nay lại có thứ hạng thấp hơn VLeague? 😋

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ cứ thấy VN thắng đc 1 vài trận là đưa lên tận mây xanh. Thực ra trong bóng đá trường hợp những đội nhược tiểu lót đg thắng các đội hàng đầu ko phải hiếm, nhưng những trận thắng đó ko phản ánh đúng bức tranh tổng thể. Lạc quan là tốt nhưng cũng cần biết tiết chế và nhìn nhận 1 cách khách quan, biết mình đang ở đâu thì mới tiến bộ đc.
cụ nói rất đung ah! Thua 7-8 trận thì ko thấy nói j! Chắng trận thì cho lên mây! Là ng việt ai chẳng mong vn thắng! Nhưng thực tại mình vẫn còn yếu, lối đá tạm đc, chưa hay! Hy vọng tưng lai thể trạng cải thiện mình sẽ sánh vai với Nhật hàn, còn hiện tại mình vẫn dưới Thái, các chuyên gia, trung lập đều đánh giá như vậy! Có mấy ông Cổ động viên Việt Nam cứ đuaw các cháu lên mây!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi cụ thêm câu nữa, Thái Lan theo như cụ nói có tới tận ba cầu thủ ĐANG chơi ở giải đấu rất khắc nghiệt, vậy tại sao họ lại kém mình tới 20 bậc trên BXH? 😋 Giải Thai League ngon hơn mình tại sao hiện nay lại có thứ hạng thấp hơn VLeague? 😋
Cụ ít xem bd thì phải, bảng xếp hạng tương đối thôi! Mình sếp trên vài đội châu phi, concacac nhưng đá thì mình thua chắc!

vihali

Xe container
Cụ so từ trận đầu tiên hai đội gặp nhau đó.

Thành tích đối đầu của Đội tuyển Quốc gia Thái Lan và Việt Nam
Về thành tích đối đầu, chúng ta có thể chia làm hai giai đoạn:
Giai đoạn 1: trước tháng 4 năm 1975
Ở giai đoạn này, Thái Lan không phải là đối thủ của Việt Nam khi đá đâu thua đấy. Từ năm 1956 đến hết tháng 4 năm 1975, Việt Nam và Thái Lan gặp nhau 27 trận, hòa 3 trận, Thái thắng 2 trận, trong đó, trận thắng thứ hai là vào tháng 3 năm 1975.

Giai đoạn 2: bắt đầu từ tháng 12 năm 1995 cho đến nay.
Sau hơn 20 năm không giao lưu với khối ASEAN, bóng đá Việt Nam đụng độ Thái Lan ở Seagames tại Chiang Mai Thái Lan. Ở giải này, chúng ta gặp Thái Lan hai trận, một ở vòng bảng và một ở trận chung kết, và thua cả hai. Tuy nhiên, điều đáng nói, hung thần của đội Việt Nam lúc này lại là một cầu thủ Việt kiều: Natipong. Rất may, anh này sau đó đã bỏ bóng đá đi du học. :D

Ở giai đoạn này, chúng ta và Thái Lan gặp nhau 26 trận, hòa 6 trận, Việt Nam thắng 3 trận.

Như vậy, xét cả hai giai đoạn thì Việt Nam mới là đội sở hữu nhiều trận thắng hơn Thái. Thái mất 39 năm để vượt Việt Nam.
Vâng, so toàn bộ các trận trước 75 thì ta thắng nhiều hơn và liệu từ đó, cụ kết luận hiện nay ta đang hơn họ? Nếu xét phong độ thì nên xét vài năm chứ nhỉ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
cụ nói rất đung ah! Thua 7-8 trận thì ko thấy nói j! Chắng trận thì cho lên mây! Là ng việt ai chẳng mong vn thắng! Nhưng thực tại mình vẫn còn yếu, lối đá tạm đc, chưa hay! Hy vọng tưng lai thể trạng cải thiện mình sẽ sánh vai với Nhật hàn, còn hiện tại mình vẫn dưới Thái, các chuyên gia, trung lập đều đánh giá như vậy! Có mấy ông Cổ động viên Việt Nam cứ đuaw các cháu lên mây!
Việt Nam xếp hạng 98 thế giới, Thái Lan xếp hạng 115 thế giới. Cụ trồng chuối để xem BXH ạ? :D

Xe gia đình

Xe điện
Tự sướng nghĩa là còn cứng như đinh được
Tự nhục tức là chỉ còn nhũn như con giun thôi :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vâng, so toàn bộ các trận trước 75 thì ta thắng nhiều hơn và liệu từ đó, cụ kết luận hiện nay ta đang hơn họ? Nếu xét phong độ thì nên xét vài năm chứ nhỉ?
Vâng. Hiện nay thì ta đang hơn họ cụ ạ. Hơn cả về xếp hạng lẫn thành tích.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ ít xem bd thì phải, bảng xếp hạng tương đối thôi! Mình sếp trên vài đội châu phi, concacac nhưng đá thì mình thua chắc!
Đã đá đâu mà cụ kêu thua. :D Mà em hỏi cụ, tại sao Thái ngầu thế mà thứ hạng lại lẹt đẹt, trong khi Việt Nam mình kém thế tại sao thứ hạng lại cao? Thái ăn nhiều HCV Seagames thế sao ra Asiad, U23 Châu Á lặn mất tiêu để Việt Nam phải gánh team? Thái ăn nhiều AFF Cup thế mà lúc ra sân chơi Asian và WC thì trốn đâu mất roài? Cụ giải thích hộ em cái. HCV ĐNA so với HCB Châu Á thì cái nào danh giá hơn? 😋 Thái Lan đã thắng được trận nào ở VL 3 WC chưa? :D Giờ cụ bảo mình học Thái Lan thì học cái gì? Theo em học được mỗi cái dở của họ để tránh thoai. :P

• Vodka
Reactions: Kuu