[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

xebenho

Xe tải
Bóng đá có thắng có thua là bình thường. Mình thắng TQ cũng không thể nói hơn họ, cái hơn ở đây là tính thời điểm, hội tụ nhiều yếu tố. Mình thua Thái ở AFF cup cũng là thua mang tính thời điểm, nhưng em khẳng định Thái không thể hơn VN ở thời điểm hiện tại. Thực sự em thấy nhiều cụ bị ám ảnh quá mức trước Thái, nào là thấy họ đỡ bóng chuẩn hơn mình, nào là họ có vẻ chắc chân hơn mình, nào là nhìn họ có vẻ… ngon hơn mình, em cho rằng đó là sự nhìn nhận rất… cảm tính mà nói thẳng là nỗi sợ Thái nó ăn sâu vào tiềm thức. Thái hơn mình duy nhất ở AFF cup là Chanathip, còn mình bất lợi nhiều thứ nhưng thua là thua, nhưng quan điểm của em mình không hề kém họ chút nào. Ở trạng thái thi đấu tốt, tập trung và đủ đồ chơi, mình thịt Thái không hề khó, em nói trên quan điểm hoàn toàn công bằng chứ không hề thiên vị. Về bóng đá trẻ của Thái em không rành chút nào cả nhưng về Thai League thì cảm giác của em họ chuyên nghiệp hơn, tiếp thị tốt và rất mạnh dạn đẩy cầu thủ Thái xuất ngoại, đó là cái mình nên học hỏi từ họ, em nghĩ chỉ cần chúng ta có những cầu thủ mạnh dạn xuất ngoại và có đc xuất đá thường xuyên, tương lai bóng đá VN tươi sáng hơn Thái rất nhiều. Bóng đá là môn thể thao được yêu thích nhất tại VN, chỉ cần chúng ta làm bóng đá trẻ một cách tử tế, thực tế đã chứng minh cho thành công vừa qua, không có lí do gì chúng ta cần phải nhìn Thái làm gì cho nhọc.
Cháu cũng nghĩ vậy, thực tâm cháu cũng cho rằng tiếp tục trong giai đoạn 5 nam tới đây Thái sẽ càng lộ rõ những hạn chế của đội tuyển thôi, nhưng chúng ta vẫn cần Thái để kiểm chứng tương đối. Chắc các cụ cũng nhớ 25-30 năm trước có tý đồ dùng Thái là ng VN thấy kha khá hãnh diện ví như xe máy Dream, quần bò Thái, áo phông Thái. Độ 15 năm giở lại đây ng VN có ai chú ý nhiều đâu, vẫn dùng nhưng là đồ bình dân thôi. Cháu tin rằng bóng đá Thái cũng sẽ vậy, hy vọng là sẽ đến sớm

Minanguyen777

Xe hơi
Khinh thì em chả khinh nó đâu, dù gì dúi cũng là nền bda tốt ở KV, m tôn trọng nó chứ k fai tự ti với nó, em chỉ khinh cái hội người thái nói tiếng việt thôi ah, lc nào cũng tôn dúi như thánh sống, gặp sợ đái ra quần , mang tâm lý nhược tiểu gây a/h đếm tâm lý của cả cầu thủ
Em có tloi đây rồi ?
E bonus them quan điểm của em là : thái dúi n có thành tích tốt ở ao làng nhưng vnam mình có thành tích tốt hơn ở châu lục nê chả coa gì fai sợ vs tôn cno như thánh sống lên vậy cả.

superPDP

Xe điện
Cũng là một tấm gương thất bại để ta học hỏi, nhìn đó mà tránh !
về cơ bản cầu thủ Tàu to cây tốt củ kỹ thuật cơ bản chuyền bóng tốt mỗi cái động lực chả có gì =))) nhìn thi đấu ko có sức sống. Bản thân cầu thủ nội Tàu đá vl 3 lần trước thành tích cũng khá khẩm hình như còn thắng cả Nhật sân nhà. Bài toán của Tàu là tinh thần và khao khát của bọn cầu thủ

Mazda67

Xe buýt
VN có thời gian dài ko phải là đối thủ của Thái, bây giờ khác rồi.

Nếu Thái ko tiến bộ thì theo thời gian sẽ có lúc người Thái ko còn là đối thủ của VN nữa. Nghe có vẻ hoang tưởng, nhưng chỉ cách đây ít tháng thôi, có ai nghĩ VN sẽ dẫn trước China đến 3 quả đâu ? Chuyện đó còn xảy ra được thì chuyện gì mà ta ko làm được ?
Vẫn là kình địch ngôi vị số 1 ĐNA và đối thủ truyền kiếp Cụ nhỉ. Nhưng trận chung kết vừa rồi thì mình lại kém nó nhiều quá về mọi mặt : chiến thuật, thể lực, nhân sự ...nó làm chủ cuộc chơi và thắng mình thuyết phục luôn. Tuyển mình trước có thắng được thì cổ động viên cũng phập phồng lo âu đến lúc trọng tài toét còi mới thở phào.

nhuataiche

Xe container
Vẫn là kình địch ngôi vị số 1 ĐNA và đối thủ truyền kiếp Cụ nhỉ. Nhưng trận chung kết vừa rồi thì mình lại kém nó nhiều quá về mọi mặt : chiến thuật, thể lực, nhân sự ...nó làm chủ cuộc chơi và thắng mình thuyết phục luôn. Tuyển mình trước có thắng được thì cổ động viên cũng phập phồng lo âu đến lúc trọng tài toét còi mới thở phào.
Em có còm về trận này đó bác, dân miền Nam gọi là đá gà chết.

Còn chuyện phập phồng lo âu, bác cứ xem lại trận VN - China là rõ. Khi xem trực tiếp, cđv ai cũng căng thẳng ko an tâm, nhưng khi xem lại sẽ thấy VN chủ động tới mức độ nào, China bị động tới mức độ nào. VN ta mà đầy đủ quân lực thì ko dễ chơi đâu, trận Oman và Nhật tiếp theo đều đáng để xem cả.

Ga_son

Xe điện
Mấy thằng TQ đang tự đi lùi rồi sợ 3-4 năm nữa còn sấp mặt với Ỉn , Mã, Sing
TQ nó hạng 78 thế giới đó mấy ông ĐNA đá với nó chả khác tiểu học đá với đại học ở đó mà thắng được nó.

Visser III

Xe tăng
về cơ bản cầu thủ Tàu to cây tốt củ kỹ thuật cơ bản chuyền bóng tốt mỗi cái động lực chả có gì =))) nhìn thi đấu ko có sức sống. Bản thân cầu thủ nội Tàu đá vl 3 lần trước thành tích cũng khá khẩm hình như còn thắng cả Nhật sân nhà. Bài toán của Tàu là tinh thần và khao khát của bọn cầu thủ
Cụ thấy được cả khao khát với tinh thần của cầu thủ tàu cơ ạ.ghê vậy.em chỉ thấy các mảng miếng phối hợp của tàu bị ta bẻ gãy,các lỗ hổng bị ra khai thác thôi.

vihali

Xe container
So trực tiếp với nhau thôi. Thế hệ này cứ cho là nổi 5 năm nay

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
So trực tiếp với nhau thôi. Thế hệ này cứ cho là nổi 5 năm nay

Cụ so từ trận đầu tiên hai đội gặp nhau đó.

Thành tích đối đầu của Đội tuyển Quốc gia Thái Lan và Việt Nam
Về thành tích đối đầu, chúng ta có thể chia làm hai giai đoạn:
Giai đoạn 1: trước tháng 4 năm 1975
Ở giai đoạn này, Thái Lan không phải là đối thủ của Việt Nam khi đá đâu thua đấy. Từ năm 1956 đến hết tháng 4 năm 1975, Việt Nam và Thái Lan gặp nhau 27 trận, hòa 3 trận, Thái thắng 2 trận, trong đó, trận thắng thứ hai là vào tháng 3 năm 1975.

Giai đoạn 2: bắt đầu từ tháng 12 năm 1995 cho đến nay.
Sau hơn 20 năm không giao lưu với khối ASEAN, bóng đá Việt Nam đụng độ Thái Lan ở Seagames tại Chiang Mai Thái Lan. Ở giải này, chúng ta gặp Thái Lan hai trận, một ở vòng bảng và một ở trận chung kết, và thua cả hai. Tuy nhiên, điều đáng nói, hung thần của đội Việt Nam lúc này lại là một cầu thủ Việt kiều: Natipong. Rất may, anh này sau đó đã bỏ bóng đá đi du học. :D

Ở giai đoạn này, chúng ta và Thái Lan gặp nhau 26 trận, hòa 6 trận, Việt Nam thắng 3 trận.

Như vậy, xét cả hai giai đoạn thì Việt Nam mới là đội sở hữu nhiều trận thắng hơn Thái. Thái mất 39 năm để vượt Việt Nam.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
nó hoà Úc vs Iraq đó ;)) làm được chưa ?
TQ ngay từ đầu đã được xác định là mục tiêu kiếm điểm rồi ;)) tuy nhiên lùi về độ nửa năm trước nhiều chiên ra ở đây thậm chí đòi vật ngửa Rệp, Úc ko thèm tính Tàu , Oman. Thực tế vẫn như những người theo dõi có lý trí thì tuyển VN chỉ có cơ ăn TQ may ra Oman sắp tới ở trận lượt về.
Còn xem theo kiểu ko lí trí thì ok có 3 điểm rồi vỗ tay thôi
lứa U23, tuyển vn vào vòng trong tôi xem tất: thấy may mắn quá nhiều + tây á: lối đá phòng thủ ( vn hàng thủ của mình công nhận là tổ chức chắc chắn + thể hình); mà mấy ông Tây á thì ít bài vở và cực kỳ nóng tính ( bản chất dân tây á) nên mình có cửa đi tiếp! Gặp mấy ông ĐA đá đầu óc, Uz, úc..thì lại ăn hành! Thật ra tấn công mình chẳng có vẹo j! Còn lâu mới bằng TL nó đá với úc, nhật hàn ...có thua nhưng còn có nét, đá thoáng hiện đại! Cứ lấy mấy cái thành tích vớ vẩn gần đây mà không xem tổng thể: bao h mình có mấy ông như Tỉathip, Buirian, supachok, Đỗ..! Xem thấy nó giữ bóng, vê bóng, xoay người...nó ở mâm châu lục ! Việt Nam có qh, hoàng đức nhưng bứt tốc đoạn ngắn, giữ thăng bằng còn yếu! Mấy ông vn sang JL chắc ko đủ trình để đá! Mà các ông cứ ở đấy mà huênh hoang, xem trận ÚC nó hạ nhục mà chỉ muốn giải tán môn bđ nam đi

Minanguyen777

Xe hơi
lứa U23, tuyển vn vào vòng trong tôi xem tất: thấy may mắn quá nhiều + tây á: lối đá phòng thủ ( vn hàng thủ của mình công nhận là tổ chức chắc chắn + thể hình); mà mấy ông Tây á thì ít bài vở và cực kỳ nóng tính ( bản chất dân tây á) nên mình có cửa đi tiếp! Gặp mấy ông ĐA đá đầu óc, Uz, úc..thì lại ăn hành! Thật ra tấn công mình chẳng có vẹo j! Còn lâu mới bằng TL nó đá với úc, nhật hàn ...có thua nhưng còn có nét, đá thoáng hiện đại! Cứ lấy mấy cái thành tích vớ vẩn gần đây mà không xem tổng thể: bao h mình có mấy ông như Tỉathip, Buirian, supachok, Đỗ..! Xem thấy nó giữ bóng, vê bóng, xoay người...nó ở mâm châu lục ! Việt Nam có qh, hoàng đức nhưng bứt tốc đoạn ngắn, giữ thăng bằng còn yếu! Mấy ông vn sang JL chắc ko đủ trình để đá! Mà các ông cứ ở đấy mà huênh hoang, xem trận ÚC nó hạ nhục mà chỉ muốn giải tán môn bđ nam đi
Tây á kém vậy sao dúi gặp nó vẫn dúi dụi
VL WC, asian cup ô bảo vớ vẩn thế seagame vs aff ms là ngon ah ? Tư duy hay nhỉ ?
m thua nhật hàn úc là chuyện bt, ô lôi trận hoà úc ra thế m từng thắng HQ lc do hang 4 TG ở fifa day thì sao ? Bác xem bda hay nhỉ vnam thắng là ăn may còn dúi đá hay mà thua dúi dụi thì lại khen nó ?
Bsung thêm tt cho bác : thua úc chả có j xấu hổ cả, trận gặp úc mà bác là người xem bda sẽ nhìn rõ trận đó park chấp nhận thua để tất tay vs tàu trận sau.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
TQ nó hạng 78 thế giới đó mấy ông ĐNA đá với nó chả khác tiểu học đá với đại học ở đó mà thắng được nó.
Sự thật thì bđ có thắng có thua: như tq, tl,oman...chung mâm 2! Ngang ngửa nhau, Việt Nam tiệm cận mâm này! Các cụ đừng ảo tưởng quá! Khi thua Thái sau 2 lượt trận các cháu đã trả lời rồi đấy đá 200% sức lực: người trung lập thì thấy sau trận thua lượt đi 2-0vn chẳng có cửa ăn TL, nên thua nó tâm phục khẩu phục thì phấn đấu bằng nó hoặc vượt nó: Việt Nam đã có thằng nào sang mt bđ hàng đầu châu lục JL mà đc đá chính và cầu thủ xuất xắc JL như Tỉrathip, burian..chưa cụ? Có QH đang mời chào nhưng chắc khó thành công!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vâng U23 Việt Nam ăn hành với U23 Úc nên chỉ ghi được mỗi bàn, còn U23 Úc mải bón hành cho mình quá nên quên không ghi bàn thắng. U23 Qatar, U23 Iraq toàn ghi bàn trước xong bị mình ép cho nát hết người. U23 mình hồi đó mạnh đến mức lúc đá Asiad (U23 + 3) đội Olympic UAE phải chơi kiểu cửa dưới để kéo về pen. :D

Cầu thủ Supachok của cụ thì gặp Việt Nam nhiều rồi, cụ không cần phải quảng cáo nữa. Chok giỏi thì đã không bị thua 0 - 4 ở vòng loại VCK U23 Châu Á. Chok giỏi đã không phải về nhà xem Seagames ngay từ vòng bảng.

Ở Asian Cup 2019, đội Thái toàn hảo thủ ở đỉnh cao phong độ còn dừng bước ở vòng 1/16, trong khi ta hầu hết là lứa U23 đã vào đến tận tứ kết. Lúc đấy thì Chok đâu? Thít đâu? :D

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Tây á kém vậy sao dúi gặp nó vẫn dúi dụi
VL WC, asian cup ô bảo vớ vẩn thế seagame vs aff ms là ngon ah ? Tư duy hay nhỉ ?
m thua nhật hàn úc là chuyện bt, ô lôi trận hoà úc ra thế m từng thắng HQ lc do hang 4 TG ở fifa day thì sao ? Bác xem bda hay nhỉ vnam thắng là ăn may còn dúi đá hay mà thua dúi dụi thì lại khen nó ?
Bsung thêm tt cho bác : thua úc chả có j xấu hổ cả, trận gặp úc mà bác là người xem bda sẽ nhìn rõ trận đó park chấp nhận thua để tất tay vs tàu trận sau.
thôi đi cụ ah! Đá 200% sau 2 trận thì nhận kém hơn, có j sai? Thế trận có ra hồn j đâu: tổng lực tấn công ko còn j để mất mà cũng có ghi bàn đc đâu, có pha nào phối hợp có nét đâu? Nhìn dàn cầu thủ của nó đã nhỉnh hơn rồi! Cụ xem nó đá với TQ, Tây á, nhật, hàn úc ...đi rồi hãy phán chưa muộn! Nó đá cực hay luôn, tấn công sòng phẳng chớ ko phải bị ép sân như mình, ngồi đấy mà ảo tưởng!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Sự thật thì bđ có thắng có thua: như tq, tl,oman...chung mâm 2! Ngang ngửa nhau, Việt Nam tiệm cận mâm này! Các cụ đừng ảo tưởng quá! Khi thua Thái sau 2 lượt trận các cháu đã trả lời rồi đấy đá 200% sức lực: người trung lập thì thấy sau trận thua lượt đi 2-0vn chẳng có cửa ăn TL, nên thua nó tâm phục khẩu phục thì phấn đấu bằng nó hoặc vượt nó: Việt Nam đã có thằng nào sang mt bđ hàng đầu châu lục JL mà đc đá chính và cầu thủ xuất xắc JL như Tỉrathip, burian..chưa cụ? Có QH đang mời chào nhưng chắc khó thành công!
Logic cụ hay nhỉ? Chẳng có ai lại đi phấn đấu bằng cái thằng nó đang ở dưới mình. :D Giờ Thái xếp dưới mình ở cả cấp độ CLB lẫn Đội tuyển nhé. Họ dưới mình thì mình phấn đấu bằng họ kiểu gì đây?

Minanguyen777

Xe hơi
thôi đi cụ ah! Đá 200% sau 2 trận thì nhận kém hơn, có j sai? Thế trận có ra hồn j đâu: tổng lực tấn công ko còn j để mất mà cũng có ghi bàn đc đâu, có pha nào phối hợp có nét đâu? Nhìn dàn cầu thủ của nó đã nhỉnh hơn rồi! Cụ xem nó đá với TQ, Tây á, nhật, hàn úc ...đi rồi hãy phán chưa muộn! Nó đá cực hay luôn, tấn công sòng phẳng chớ ko phải bị ép sân như mình, ngồi đấy mà ảo tưởng!
Đá hay thế mà cứ sml nhi? Chán chả muốn nc @@

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Trận Thái gặp TQ gần nhất là tại Asian 2019, Thái lúc đó đủ các hảo thủ với phong độ cao nhất. Cụ có biết Thái nhà cụ thắng hay thua không? Tiền đạo chủ lực của TQ là Vũ Lỗi trận gặp Thái còn đang bị rạn xương sườn mà vẫn phải đá.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Logic cụ hay nhỉ? Chẳng có ai lại đi phấn đấu bằng cái thằng nó đang ở dưới mình. :D Giờ Thái xếp dưới mình ở cả cấp độ CLB lẫn Đội tuyển nhé. Họ dưới mình thì mình phấn đấu bằng họ kiểu gì đây?
Nó vừa thắng mình tâm phục khẩu phục, vô địch, đối kháng trực tiếp gần nhất đấy! Còn cầu thủ nó có 3 thằng ĐANG đá ở mt đinh cao và khắc nghiệt đới, cụ lại tính BĐ có tính bắc cầu ah? Thắng thì làm vua nói j chẳng đúng!