[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Đây chỉ là ví dụ cho thấy khác biệt lựa chọn giải của Thái với Việt thôi, và vì sao nhiều cụ cứ tưởng Thái "học giỏi" mà điểm kém, thực ra là nó phù hợp với thực tế.
Thái vừa thắng Việt thì Việt vừa thắng Tàu nhưng nó cũng chỉ là 1 trận đấu, không phải trình độ hay đẳng cấp. Đẳng cấp cần phải cẩn trọng trong nhiều yếu tố, không phải 3 cái ngoáy cháo bật tường mà đạt được.

Bét tĩ là xếp thứ 3 từ dưới lên đó mà

View attachment 6881368
Thái thắng Việt, Việt thắng Tàu thì Việt thắng lại Thái à?

xbadboyz

Xe điện
Kinh thặc. Cụ hat.tieu mà ứng cử em đề nghị Offer quyên góp chạy 1 chân phó chủ tịt truyền thông VFF. Cụ quá tâm huyết với bóng đá nước nhà.

thanh040506

Xe trâu
Tranh luận lệch nhau thế này mệt lắm các cụ. Cụ phải hiểu cụ kia nói Braxin thua Ecuador thì mất nhiều điểm do vị trí bảng xếp hạng FIFA của Ecuador kém, chứ thứ hạng vòng loại này Ecuador có xếp 1 thì số điểm Braxin bị trừ vẫn thế, nên thông tin Ecuador xếp thứ 3 vòng loại của cụ ko có ý nghĩa khi tính bảng xếp hạng của FIFA.
Ơ hay cụ, 2 năm gần đây các trận đấu chính thức của các đội Nam Mỹ chủ yếu là các trận vòng loại WC, đấu vòng tròn 2 lượt tổng cộng 18 trận. Ecuador thi đấu mà bét tĩ thì liệu có xếp thứ 3 được k ạ, phải nói là Ecuador đang có phong độ cực cao chứ ạ.
Mà xem bảng xếp hạng thì Brazil sau khi đoạt vé vô VCK rồi mới đá giữ chân, 3 trận hòa Argentina, Colombia, Ecuador mới gần đây thôi ạ.
Ví dụ để thấy cái bảng xếp hạng FIFA nó cũng tương đối thôi ah.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói cấp CLB cơ mà cụ? Xem C1 năm nay đá đấm thế nào đã.
C1 năm ngoái bị vả 2 phát, bét bảng. Giờ người ta ít coi trọng nỗ lực của ông bét bảng và các ông hết cửa tranh chấp (như vleague là trụ hạng sớm hoặc đã rớt hạng). Thậm chí giờ luật so sánh gián tiếp thành tích, nó còn bỏ kết quả với ông cuối bảng cơ. Vậy nên cùng trận đấu nhưng tùy hoàn cảnh mà giá trị nó hoàn toàn khác nhau.

bomon

Xe tăng
Thái thắng Việt, Việt thắng Tàu thì Việt thắng lại Thái à?
Khồng cụ đừng chơi trò nhét chữ lung tung.
Thái thằng Việt cũng như Tàu thắng Thái, là phong độ theo thời điểm không phải trình độ hay đẳng cấp, cụ hiểu chửa.
Còn trình độ bóng đá Việt thì nhỉnh hơn Thái ổn định mấy năm nay thể hiện trên bảng Fifa rồi. Thắng theo thời điểm thì cũng thắng ở Kings Cup rồi.

Ơ hay cụ, 2 năm gần đây các trận đấu chính thức của các đội Nam Mỹ chủ yếu là các trận vòng loại WC, đấu vòng tròn 2 lượt tổng cộng 18 trận. Ecuador thi đấu mà bét tĩ thì liệu có xếp thứ 3 được k ạ, phải nói là Ecuador đang có phong độ cực cao chứ ạ.
Mà xem bảng xếp hạng thì Brazil sau khi đoạt vé vô VCK rồi mới đá giữ chân, 3 trận hòa Argentina, Colombia, Ecuador mới gần đây thôi ạ.
Đúng rồi phong độ cao trong năm nay ở VL thôi, còn xét quá trình thì vẫn đang xếp thứ 46. Nếu duy trì phong độ cao này thêm vài năm nữa thì em tin nó cũng leo lên nửa trên của khu vực, nhưng cái đấy phải chờ vài năm nữa mới biết.

taiadau

Xe điện
Em ko nói thông tin cụ sai, nhưng mà nó đang ko đúng vấn đề tranh luận hay nói cách khác thì cụ kia nói 1 kiểu, cụ lại giải thích nó lệch ra kiểu khác. Cụ kia chê braxin vì hòa Ecuador bét tĩ nên bỏ lỡ cơ hội lên số 1 (bét tĩ trên bảng xếp hạng FIFA dù nó đang số 3 vòng loại Nam Mỹ). Cụ lại bảo Ecuador ngon vì số 3 vòng loại, nhưng số 3 này nó ko có ý nghĩa trong viêc tính điểm bảng xếp hạng FIFA, còn việc nó đứng thứ 3 từ dưới lên ở bảng xếp hạng FIFA (Nam Mỹ) mới ảnh hưởng tới điểm của Braxin khiến Braxin lỡ cơ hội lên ngôi số 1 FIFA.
Tóm lại thông tin các cụ đưa ra đều ko sai, nhưng lại ko ăn nhập với việc tranh luận...mà cứ như thế chả bao giờ đi đến đâu :)

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
tóm lại bảng xếp hạng Fifa nó chỉ tương đối và chủ yếu dễ xếp bảng thi đấu khi cần thiết thôi. Chênh nhau một chút cũng ko có gì đáng nói. Cả nền bóng đá thì nó tổng nhiều thứ chứ ko phải mỗi đội tuyển, u hay clb. Thái nó phát triển chậm mà mình vẫn ko ăn được nó cũng là buồn. Bóng đá phát triển từ cái cơ bản như cái mặt sân mà đến giờ vẫn còn 2 câu lạc bộ vleague còn dùng cỏ lá gừng, không biết là bảo thủ hay tiếc tiền?

thanh040506

Xe trâu
Khồng cụ đừng chơi trò nhét chữ lung tung.
Thái thằng Việt cũng như Tàu thắng Thái, là phong độ theo thời điểm không phải trình độ hay đẳng cấp, cụ hiểu chửa.
Còn trình độ bóng đá Việt thì nhỉnh hơn Thái ổn định mấy năm nay thể hiện trên bảng Fifa rồi. Thắng theo thời điểm thì cũng thắng ở Kings Cup rồi.

Đúng rồi phong độ cao trong năm nay ở VL thôi, còn xét quá trình thì vẫn đang xếp thứ 46. Nếu duy trì phong độ cao này thêm vài năm nữa thì em tin nó cũng leo lên nửa trên của khu vực, nhưng cái đấy phải chờ vài năm nữa mới biết.
Em ko nói thông tin cụ sai, nhưng mà nó đang ko đúng vấn đề tranh luận hay nói cách khác thì cụ kia nói 1 kiểu, cụ lại giải thích nó lệch ra kiểu khác. Cụ kia chê braxin vì hòa Ecuador bét tĩ nên bỏ lỡ cơ hội lên số 1 (bét tĩ trên bảng xếp hạng FIFA dù nó đang số 3 vòng loại Nam Mỹ). Cụ lại bảo Ecuador ngon vì số 3 vòng loại, nhưng số 3 này nó ko có ý nghĩa trong viêc tính điểm bảng xếp hạng FIFA, còn việc nó đứng thứ 3 từ dưới lên ở bảng xếp hạng FIFA (Nam Mỹ) mới ảnh hưởng tới điểm của Braxin khiến Braxin lỡ cơ hội lên ngôi số 1 FIFA.
Tóm lại thông tin các cụ đưa ra đều ko sai, nhưng lại ko ăn nhập với việc tranh luận...mà cứ như thế chả bao giờ đi đến đâu :)
Thế e mới nói cái bảng xếp hạng của FIFA nó chỉ tương đối để tham khảo vì nó chưa phản ánh đúng đắn phong độ hiện thời ạ.
Quay lại câu chuyện của No1 Bỉ. E nghĩ rằng nếu Bỉ gặp Pháp, Ý, Đức, Brazil, Argentina và ngay cả Bồ, TBN, Anh thì cũng k ít cụ chọn Bỉ cửa dưới ạ.

taiadau

Xe điện
Thế e mới nói cái bảng xếp hạng của FIFA nó chỉ tương đối để tham khảo vì nó chưa phản ánh đúng đắn phong độ hiện thời ạ.
Quay lại câu chuyện của No1 Bỉ. E nghĩ rằng nếu Bỉ gặp Pháp, Ý, Đức, Brazil, Argentina và ngay cả Bồ, TBN, Anh thì cũng k ít cụ chọn Bỉ cửa dưới ạ.
Cá nhân em thì em chỉ chọn Bỉ cửa dưới khi gặp Phap và Ý thôi, còn lại ít nhất là ngang phân. Thông tin thêm là betting các mùa WC hay Euro tại cty em chưa bao giờ âm :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ rất hay tự diễn biến rồi suy diễn người khác nhá e cười cái luận điểm của cụ chứ cười gì trận thắng của TL, như cụ:(( như này suốt e có quan tâm bao giờ đâu. Cứ bí bí cụ lại dùng tiểu xảo mãi mà k thấy ngại à:D
Nói như cụ thế trận thắng của VN vừa rồi trước TQ k nói nên điều gì à;))
Cụ không quan tâm thì cụ vào thớt này làm gì vậy? 😋 Một trận thắng so với 5, 6 năm bám đuôi thì tính sao đây? 😋

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
tóm lại bảng xếp hạng Fifa nó chỉ tương đối và chủ yếu dễ xếp bảng thi đấu khi cần thiết thôi. Chênh nhau một chút cũng ko có gì đáng nói. Cả nền bóng đá thì nó tổng nhiều thứ chứ ko phải mỗi đội tuyển, u hay clb. Thái nó phát triển chậm mà mình vẫn ko ăn được nó cũng là buồn. Bóng đá phát triển từ cái cơ bản như cái mặt sân mà đến giờ vẫn còn 2 câu lạc bộ vleague còn dùng cỏ lá gừng, không biết là bảo thủ hay tiếc tiền?
Vấn đề là tại sao Thái nó đứng dưới mình 5, 6 năm nay thì không thấy cụ nào phân tích. :) Thứ hạng đó tự dưng có được hay sao mà kêu nó chỉ tương đối?

congchi

Xe điện
Mới thấy báo đăng, cầu thủ VN chơi ở J-League nhiều hơn Thái.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ phân tích xem tại sao Thái Lan nó bám đuôi mình 5, 6 năm nay? Cụ có thể đi thẳng vào vấn đề được không? Thái nó đẳng cấp thế mà tại sao phải theo đuôi một thời gian tương đối dài như vậy?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vượt theo kiểu tính điểm thì nó không rõ ràng vì điểm của mình thu thập ở C2 còn họ thì thu thập ở C1.
Theo em, chúng ta nên nhìn nhận vào thực tế như này: thớt này được lập ra để phản bác quan điểm Thái Lan đẳng cấp, ta phải học Thái Lan. Theo số liệu thì hiện nay Thái Lan ĐANG THUA KÉM ta về mọi cấp độ. Các cụ nên chấp nhận số liệu đó và đừng vặn vẹo rằng số liệu đó không quan trọng, số liệu đó a, b, c nữa. Đó mới là cách tranh luận chuẩn. Và tất nhiên cũng đừng nên lấy 1 trận đấu để kết luận một nền bóng đá này hơn một nền bóng đá kia trong khi cả một quá trình phát triển 5, 6 năm thì lại lờ tịt đi. =(( Các cụ phe Thái đẳng cấp có logic rất hay.

haipvg

Xe tăng
Theo em, chúng ta nên nhìn nhận vào thực tế như này: thớt này được lập ra để phản bác quan điểm Thái Lan đẳng cấp, ta phải học Thái Lan. Theo số liệu thì hiện nay Thái Lan ĐANG THUA KÉM ta về mọi cấp độ. Các cụ nên chấp nhận số liệu đó và đừng vặn vẹo rằng số liệu đó không quan trọng, số liệu đó a, b, c nữa. Đó mới là cách tranh luận chuẩn. Và tất nhiên cũng đừng nên lấy 1 trận đấu để kết luận một nền bóng đá này hơn một nền bóng đá kia trong khi cả một quá trình phát triển 5, 6 năm thì lại lờ tịt đi. =(( Các cụ phe Thái đẳng cấp có logic rất hay.
Em đọc ở #1 lẫn tiêu đề thì có thấy ý nào là cần phải phản bác quan điểm đẳng cấp gì đó đâu nhỉ, mà chỉ thấy sự so sánh về các mặt. Cụ áp đặt cách tranh luận như thế thì thánh thớt tự sướng thôi chứ chẳng ích lợi gì. Nếu từ đầu mà rõ ràng 1 chiều thế thì chẳng ai rỗi hơi vào đây làm gì.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em đọc ở #1 lẫn tiêu đề thì có thấy ý nào là cần phải phản bác quan điểm đẳng cấp gì đó đâu nhỉ, mà chỉ thấy sự so sánh về các mặt. Cụ áp đặt cách tranh luận như thế thì thánh thớt tự sướng thôi chứ chẳng ích lợi gì. Nếu từ đầu mà rõ ràng 1 chiều thế thì chẳng ai rỗi hơi vào đây làm gì.
Dạ vâng. So sánh về các mặt thì cụ đã đưa ra được so sánh gì dựa trên số liệu ạ? So sánh các mặt thì tại sao nhiều cụ cứ lờ đi thực tế là hiện tại Thái đang thua kém ta về mặt thành tích? Vậy thì so sánh cái gì ở đây? So sánh 1 trận duy nhất ở bán kết lượt đi AFF Cup 2020 ạ? :P

haipvg

Xe tăng
Dạ vâng. So sánh về các mặt thì cụ đã đưa ra được so sánh gì dựa trên số liệu ạ? So sánh các mặt thì tại sao nhiều cụ cứ lờ đi thực tế là hiện tại Thái đang thua kém ta về mặt thành tích? Vậy thì so sánh cái gì ở đây? So sánh 1 trận duy nhất ở bán kết lượt đi AFF Cup 2020 ạ? :P
EM chả hơi đâu mà đi so, em chỉ thấy nhiều cụ tự sướng quá đá nên có ý kiến thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
EM chả hơi đâu mà đi so, em chỉ thấy nhiều cụ tự sướng quá đá nên có ý kiến thôi.
Thớt được lập ra để hạ cái tự sướng của phe động tí lại Thái đẳng cấp mới lại ta phải học Thái ở tất cả các thớt về bóng đá thôi cụ. Ở bài 1 em cũng đã nói rõ rồi đó. Do vậy mong cụ thông cảm nhé.