[Funland] Bóng đá Nữ Việt Nam - khi giấc mơ World Cup đang trở thành hiện thực!

Khoadag1991

Xe tăng
Không phải cứ tinh thần dân tộc thì cái nào cũng như nhau. Cụ phải nhân thành tích với tỷ trọng về độ phổ biến của môn đó nữa. Không phải cứ bóng đá là bóng đá nữ phổ biến như bóng đá nam. Thí dụ Việt Nam vô địch môn đá cầu hay bi sắt thì liệu có mấy ai quan tâm? Cách suy nghĩ của cụ là cách suy nghĩ nặng về thành tích để nở mày nở mặt. Cụ thử khoe với các bạn quốc tế xem đội bón Nữ dự World Cup xem họ có trầm trồ không? Nếu đội Nam mà vô địch Châu Á đem ra khoe xem họ nói thế nào?
Bạn bè quốc tế có biết đội tuyển vn là đội nào k nhỉ, chắc cũng hên xui. Nhưng nhắc WC chắc ngta biết đó là giải gì ;))

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè quốc tế có biết đội tuyển vn là đội nào k nhỉ, chắc cũng hên xui. Nhưng nhắc WC chắc ngta biết đó là giải gì ;))
Thưa cụ là WC là giải gì nhưng là WC nam chứ không phải WC nữ cụ à. Cụ đừng có đánh đồng mấy cái này với nhau. Bọn nó không hàm thành tích như cụ nghĩ đâu. Thế cụ nghĩ là giải vô địch đá cầu thế giới không phải là WC? Cụ có quan tâm thằng nào là Mr World không?

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Hy vọng các cầu thủ nữ sẽ nhận đc mỗi cầu thủ khảong 1 tỉ để mọi người có đc 1 số tiền vốn giúp đõ gia đình . Đa số các cầu thủ nữ đều có hoàn cảnh gia đình khó khăn. Họ đã phải hy sinh quá nhiều .

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Năm sau cả TG sẽ biết cụ ạ. :D Đời cầu thủ chỉ cần một phút chạy trên sân hoặc ngồi dự bị ở VCK WC thôi cũng đã đủ sướng rồi.

Khoadag1991

Xe tăng
Năm sau cả TG sẽ biết cụ ạ. :D Đời cầu thủ chỉ cần một phút chạy trên sân hoặc ngồi dự bị ở VCK WC thôi cũng đã đủ sướng rồi.
Vâng, hít thở bầu không khí WC thì phê pha lắm cụ ạ ;))

Khoadag1991

Xe tăng
Sau khi giúp ĐT nữ Việt Nam giành vé tham dự kì World Cup đầu tiên trong lịch sử thì mới đây HLV Mai Đức Chung đã bất ngờ xin thôi dẫn dắt đội tuyển nữ Việt Nam dự World Cup 2023.

"Hết năm nay, tôi xin nghỉ thôi. Tôi đã lớn tuổi, cũng mệt mỏi rồi. Tôi sẽ cố gắng giới thiệu người khác nắm đội. Tôi cũng xem xét hết rồi, một vài người chưa được, nhưng có thể là HLV ngoại.
Tôi sẽ đảm nhận vai trò cố vấn thôi, không trực tiếp làm nữa nhưng vẫn có thể theo đội. Năm sau tôi cũng 73 tuổi rồi còn gì", HLV Mai Đức Chung chia sẻ.

Theo lộ trình ông Mai Đức Chung vạch ra, SEA Games 31 trên sân nhà vào tháng Năm tới sẽ là giải đấu cuối của ông với tuyển nữ Việt Nam, trên cương vị HLV trưởng.

Ông Chung cho biết mong ước lớn nhất của ông là đưa đội tuyển nữ tới World Cup, và ông đã biến điều đó thành hiện thực sau chiến thắng 2-1 trước Đài Loan. "Tối về tôi có ngủ được đâu, sung sướng quá mà", ông hào hứng nói.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Xem phóng sự về các cầu thủ Hà Nam mới thấy các cầu thủ nữ bị thiệt thòi rất nhiều . Ai đời cầu thủ phải trồng rau và nuôi gà để tăng gia rau và trừng cho bữa ăn hàng ngày

Sonduong.BMV

Xe container
Sau khi giúp ĐT nữ Việt Nam giành vé tham dự kì World Cup đầu tiên trong lịch sử thì mới đây HLV Mai Đức Chung đã bất ngờ xin thôi dẫn dắt đội tuyển nữ Việt Nam dự World Cup 2023.

"Hết năm nay, tôi xin nghỉ thôi. Tôi đã lớn tuổi, cũng mệt mỏi rồi. Tôi sẽ cố gắng giới thiệu người khác nắm đội. Tôi cũng xem xét hết rồi, một vài người chưa được, nhưng có thể là HLV ngoại.
Tôi sẽ đảm nhận vai trò cố vấn thôi, không trực tiếp làm nữa nhưng vẫn có thể theo đội. Năm sau tôi cũng 73 tuổi rồi còn gì", HLV Mai Đức Chung chia sẻ.

Theo lộ trình ông Mai Đức Chung vạch ra, SEA Games 31 trên sân nhà vào tháng Năm tới sẽ là giải đấu cuối của ông với tuyển nữ Việt Nam, trên cương vị HLV trưởng.

Ông Chung cho biết mong ước lớn nhất của ông là đưa đội tuyển nữ tới World Cup, và ông đã biến điều đó thành hiện thực sau chiến thắng 2-1 trước Đài Loan. "Tối về tôi có ngủ được đâu, sung sướng quá mà", ông hào hứng nói.

View attachment 6876278
Bác đưa các cháu đến đỉnh rồi giờ bác lại buông. Bác Park đá 8 trận thua 7 cũng vẫn được tôn trọng. Bác đi cùng các cháu (nữ) cùng lắm cũng chỉ 3 trận thua thôi.
Cố lên bác.

superPDP

Xe điện
Bác đưa các cháu đến đỉnh rồi giờ bác lại buông. Bác Park đá 8 trận thua 7 cũng vẫn được tôn trọng. Bác đi cùng các cháu (nữ) cùng lắm cũng chỉ 3 trận thua thôi.
Cố lên bác.
Có lẽ cụ ấy cảm nhận hết lực và ko phù hợp khi đến tầm các trận WC và đề xuất tìm hlv đẳng cấp hơn cho tuyển. PHải nói là cảm mến tinh thần của cụ Chung

juve99

Xe cút kít
Hlv Mai Đức Chung làm hết Seagame rồi nghỉ, cơ hội mở ra cho các hlv ofer, ứng cử viên nặng ký là cụ Siêu Chã Húng ;)

Sonduong.BMV

Xe container
Bóng đã nữ làm giầu cho bongá đá VN các cụ nhỉ.
"Cụ thể, số tiền thưởng tại World Cup nữ 2023 sẽ ít nhất lên tới 60 triệu USD, đáng chú ý con số này gấp đôi số tiền thưởng ở kỳ World Cup 2019 - chỉ vỏn vẹn 30 triệu USD. Như vậy khi tham dự giải đấu này, ĐT nữ Việt Nam có thể được nhận hơn 1 triệu USD so với dự kiến ban đầu chỉ là 750 nghìn USD. Tương ứng theo đó, số tiền mà LĐBĐ Việt Nam và các CLB chủ quản được hỗ trợ cũng sẽ tăng theo đáng kể. "

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thế cụ đi hỏi 100 triệu gia đình có con gái xem ngta có chịu cho con mình đi theo nghiệp quần đùi áo số sân 11 người k, hay vì quá nghèo nên mới bấm bụng cho con gái mình theo nghiệp này với hy vọng đỡ đc chi phí hằng ngày của cháu nó, để cháu khỏi buôn gánh bán bưng. Chả hiểu cái nguồn nhân lực đấy cụ tưởng tượng ở đâu ra. Để có đc bđ nữ vn bây h là cả 1 chặng đường đầy hy sinh và khổ ải đấy.
Cái này thô nhưng mà thật bóng đá nữ nói riêng, thể thao Việt Nam nói chung đa phần các gia đình cho con tham gia đều hy vọng đó là một cơ hội đổi đời. Vì đa phần đều là các gia đình nghèo.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Không phải cứ tinh thần dân tộc thì cái nào cũng như nhau. Cụ phải nhân thành tích với tỷ trọng về độ phổ biến của môn đó nữa. Không phải cứ bóng đá là bóng đá nữ phổ biến như bóng đá nam. Thí dụ Việt Nam vô địch môn đá cầu hay bi sắt thì liệu có mấy ai quan tâm? Cách suy nghĩ của cụ là cách suy nghĩ nặng về thành tích để nở mày nở mặt. Cụ thử khoe với các bạn quốc tế xem đội bón Nữ dự World Cup xem họ có trầm trồ không? Nếu đội Nam mà vô địch Châu Á đem ra khoe xem họ nói thế nào?
Cách nhìn nhận của em đơn giản thôi. Hai đưa F1 nhà em (1 gái 1 trai) đỗ đại học thì niềm vui của gia đình như nhau, tặng thưởng như nhau và ông bà, bố mẹ đều vui sướng như nhau!

Nghĩ thế cho sự việc đơn giản và vui vẻ - phức tạp hóa vấn đề và đao to búa lớn làm gì???

Bigcat1

Xe buýt
Cái này thô nhưng mà thật bóng đá nữ nói riêng, thể thao Việt Nam nói chung đa phần các gia đình cho con tham gia đều hy vọng đó là một cơ hội đổi đời. Vì đa phần đều là các gia đình nghèo.
Hệ thống của chúng ta vẫn còn một phần xem trọng chân tài thực học mà cụ.
Các bạn được chọn vào các đội tuyển cấp tỉnh đều là người tài (trong chuyên môn của họ). Họ được chọn và được đầu tư.
Dù mục đích của cả 2 bên là gì (NN: thành tích, dĩ nhiên. Gia đình: kinh tế, công việc, đổi đời) thì cung và cầu gặp nhau. Ai cũng vui cả.
Các bạn được tài trợ ăn, ở, học hành miễn phí.
Nếu phát triển tốt sẽ chắc suất làm giáo viên thể dục mà ko phải xin xỏ gì.
Đạt huy chương, thành tích quốc tế, quốc gia.. thì coi như đổi đời. Công tác thành phố, thu nhập cao, lấy vợ lấy chồng có điều kiện...
Cũng bõ công gắng sức.

Dream 100

Xe trâu
Người OF

just for fun

Xe lăn
Cách nhìn nhận của em đơn giản thôi. Hai đưa F1 nhà em (1 gái 1 trai) đỗ đại học thì niềm vui của gia đình như nhau, tặng thưởng như nhau và ông bà, bố mẹ đều vui sướng như nhau!

Nghĩ thế cho sự việc đơn giản và vui vẻ - phức tạp hóa vấn đề và đao to búa lớn làm gì???
Trong nhiều trường hợp gia đình phải chọn 1 người để đầu tư thì thường sẽ ưu tiên con trai. Con gái sẽ ít được ưu tiên học hành hơn nam giới với quan niệm học nhiều rồi cùng là con người ta.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cố lên bác.
Cụ Chung hơn cụ Park từ 8 đến 10 tuổi đó ạ. Có thể cụ ấy muốn một HLV có tầm cao hơn để hy vọng Việt Nam có thành tích tốt tại đấu trường WC.

Khoadag1991

Xe tăng
Trong nhiều trường hợp gia đình phải chọn 1 người để đầu tư thì thường sẽ ưu tiên con trai. Con gái sẽ ít được ưu tiên học hành hơn nam giới với quan niệm học nhiều rồi cùng là con người ta.
Thế cụ suy nghĩ đơn giản hơn đi nếu thằng con trai chỉ đậu đc cấp 3, còn con gái vào đc đh thì cụ có bảo thôi con học vậy đủ rồi, để con trai nó cố thi vào đh, k năm này thì năm khác, có chí thì nên ;)) Thế kỷ nào rồi mà cứ trai là nhất, đi khoe họ hàng là con trai tốt nghiệp cấp 3 sướng hơn khoe con gái đỗ đh? ;))

Chỉnh sửa cuối:

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Hy vọng bóng đá nữ sẽ được thực sự quan tâm, thực sự ghi nhân!

Minh Nguyệt (sinh năm 1986) xuất thân từ một vận động viên điền kinh.

Năm 2003, cô quyết định theo nghiệp bóng đá, ban đầu cô tập luyện ở đội bóng Hòa Hợp Hà Tây.

Năm 2004, chỉ sau một năm tập bóng đá, Minh Nguyệt được triệu tập lên tuyển quốc gia và trở thành trụ cột của đội tuyển từ đó. SEA Games 2005 là dấu ấn đầu tiên đặc biệt với Minh Nguyệt, khi cô giành được tấm huy chương vàng đầu tiên trong sự nghiệp. Được thi đấu cùng những đồng đội lứa trước như Đào Thị Miện, Kim Chi và Văn Thị Thanh, Minh Nguyệt càng ngày càng trưởng thành và trở thành thủ lĩnh đích thực của hàng công tuyển nữ Việt Nam, nhất là sau khi những đàn chị trên lần lượt giải nghệ.

Năm 2015 cô được trao giải Quả bóng vàng Việt Nam 2015 dành cho cầu thủ nữ. Cô chia tay Đội tuyển bóng đá nữ quốc gia Việt Nam năm 2016 sau Giải vô địch bóng đá nữ Đông Nam Á 2016, chỉ còn thi đấu ở cấp câu lạc bộ.

Hiện tại, cô giã từ sự nghiệp bóng đá Quốc gia năm 2016 nhưng vẫn thi đấu cho câu lạc bộ bóng đá nữ Hà Nội 1. Cô vừa đá bóng lại vừa theo học ở trường Đại học thể dục thể thao Từ Sơn. Minh Nguyệt chia sẻ, sau khi giải nghệ cô sẽ trở thành giáo viên dạy thể chất.

Năm 2016, cô được bình chọn là cầu thủ xuất sắc nhất tại Giải bóng đá nữ Vô địch Quốc gia 2016

Hiện tại Nguyễn Thị Minh Nguyệt giảng dạy bộ môn Giáo dục thể chất tại trường Trung học Phổ thông Chuyên Ngoại ngữ cũng như Trường Trung học Cơ sở Ngoại ngữ thuộc Trường Đại học Ngoại ngữ, Đại học Quốc gia Hà Nội

Chỉnh sửa cuối: