[Funland] Bóng đá Nhật Bản

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Không 50/50 được.
Không kể sân nhà 2002 thì Hàn đã nhiều lần đi WC và vào vòng 1/16 hơn Nhât, cá nhân thì những Park Ji Sung, Lee Young Pyo hay Son Heung Min vẫn trên hẳn cầu thủ Nhật, kể cả Nakata cũng chưa đạt đến trình độ Park Ji Sung.
Cụ đúng là trình độ còi bđ! Mấy thằng này thì Son là đẳng cấp nổi trội như Tây thôi! Còn mấy thằng kia trình còi đá ngoại giao! Nhật có thằng Minamino chắc là hay nhất từ trc tới nay! Nhật nó vẫn đồng đều các tuyến, bài bản khoa học hơn ở thời điểm hiện tại!

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Chiều cao ko nói lên gì cả cụ ạ. Nam Mỹ đội hình cơ bản dưới 180cm, thậm chí tầm 170 hơn tí thôi nhưng họ trâu lắm. Cái này là do gen 1 phần nhưng chế độ dinh dưỡng là chính. Con Việt sang tây ăn mấy năm về nó đã khác rồi.
VN mình lứa đang đá vẫn còn đói ăn, chắc lứa sao 2010 sẽ ổn hơn.
Ngoài ra như 1 số cụ đã nói, cần phát triển bóng đá toàn diện hơn, trong đó có cả trường học phổ thông và trường đại học. Nhưng tình hình này khoai, toàn dân quê mới đá bóng, dân tp thì bói cũng chả ra cháu nào đá bóng, mà giờ càng ngày càng đô thị hóa, các cháu ở quê cũng mất dần sân chơi đá bóng, sợ nhất lại như TQ, được vài năm nổi nổi xong sau lại chả có lứa kế cận thì toi.
Căn bản là giải bóng đá quốc nội của nó chất lượng hơn VN. Nó đá nhanh, hoặc gặp các đội đá nhanh thì bản thân chúng nó cũng phải di chuyển để kèm người, hỗ trợ cho đồng đội. Đá nhiều chạy nhiều thì thể lực của nó cũng tăng dần lên.
Còn ở VN thì ở những trận trong giải vô địch quốc gia thì các cụ đếm xem có đc bao nhiêu trận căng như dây đàn? Thời gian bóng chết trung bình của 1 trận đấu ở v-league nó quá dài, cái này vài năm trước có báo họ đã thống kê rồi. Các cầu thủ cũng thừa nhận rằng ở VN tốc độ của trận đấu nó quá chậm. Thế nên nếu đã quen với cái nhịp độ đấy rồi thì gặp những bọn nó di chuyển liên tục là bị ngợp ngay.
Các cụ cứ bảo phát triển bóng đá phong trào, bóng đá học đường... nhưng kể cả nếu làm tốt cũng ko giải quyết đc vấn đề gì, vì nó còn cần phải có đầu ra nữa. Như ở các nền bóng đá phát triển, các cầu thủ phong trào, hoặc xuất thân ở học viện này kia nếu như lúc đó chưa thể cạnh tranh đc 1 suất để chơi chuyên nghiệp thì họ vẫn còn có những lựa chọn như chuyển xuống các giải hạng 2, hạng 3... chơi tạm 1-2 mùa để nuôi dưỡng cơ hội.
Còn ở VN thì số các CLB chuyên nghiệp đã ít, các CLB ở các giải hạng 2-3 còn ít hơn nữa, nên nếu ko thể chen chân đc vào trong 1 CLB nào đó ở chuyên nghiệp hoặc hạng nhất thì chỉ có giải nghệ sớm mà đi kiếm việc khác còn mưu sinh.
Mà các giải hạng 2, hạng 3 như bây giờ ở VN thì đa số là các CLB gửi đội trẻ tham dự để cọ xát là chính. Chứ các tỉnh thành khác thì có mấy đâu, trước em cũng từng là 1 cầu thủ trong đội của tỉnh để tham gia đá giải hạng 3. Lương tháng thì ko có, chỉ gọi là tiền trợ cấp hàng tháng đc tầm 5-600k. Ăn còn chẳng đủ. Vì đá bóng nhiều, chạy nhiều nên nó đốt năng lượng khiếp lắm. Trước cửa sân vận động có cái quán nước bán bánh trái hoa quả. Bọn em toàn ra đấy ăn nợ, cuối tháng có tiền thì mang ra trả. Mà gần như tháng nào cũng trả nợ hết cho quán đấy chứ có giữ đc đồng nào đâu.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Đọc nhiều thớt về bóng đá trên OF này thì thấy có cụ là nhận định chuẩn.
Em nhớ đận những năm 200x, lều báo đã bơm thổi là chất lượng võ lích hấp dẫn nhất ở ĐNA.
Đi WC thì em thấy vẫn còn xa vời lắm, chừng nào đá AFF cup thong dong như đi dạo đã là mừng lắm rồi, cao sang hơn tý nữa thì đá các giải như vô địch châu Á thì cũng phải thuộc nhóm xếp chung mâm với bọn sừng sỏ chứ ko phải là kho điểm như vòng loại WC vừa rồi.
Cái em hy vọng là có lối chơi rõ ràng, thiên về múa may biểu diễn như mấy anh Nam Mỹ cũng đc, tử thủ, dựng xe bus như Chelsea, như Ý cũng đc, cầm bóng triển khai từ vòng cấm sân nhà cũng chẳng sao. Nhưng nó phải đc định hình lối chơi và theo đuổi lối chơi đó. Chứ như mấy ông ở liên đoàn cảm giác chả am hiểu mẹ gì về bóng đá, có ông thì từ môn bóng rổ, điền kinh rồi nhảy qua liên đoàn. Thế nên chẳng có định hướng rõ ràng, thuê HLV về vài năm thấy thành tích bết bát quá thì lại thuê ông khác. Mà mỗi ông lại có 1 triết lý bóng đá khác nhau, thành ra có những cầu thủ có tiềm năng, ví dụ điểm mạnh là kỹ thuật, cầm bóng... thì do số đen, gặp đúng thời ông HLV ưa những cầu thủ đa năng, trâu bò... nên ko bao giờ có cơ hội đc trọng dụng.
Muốn ăn xổi thì chắc giờ chỉ có kiểu hàng năm mở đợt tuyển chọn các cháu nhi đồng trên toàn quốc, sàng lọc lấy độ 2 chục cháu rồi gửi gắm sang mấy học viện bên châu âu. Tầm 20 năm sau gọi các cháu về phục vụ quốc gia thì may ra có cửa. :D
VN mình e thấy hâm mộ bóng đá kiểu quái dị lám . Như đá VLWC vừa rồi , đội tuyển vừa thua 3-4 trận là đã ầm ĩ đòi thay HLV rồi . Cho dù đó là thua mấy ông lớn của khu vực chứ có phải lởm khởm đâu . Trình dô thì có hạn , vừa mới ti toe nhỉnh hơn đc mấy thằng ĐNA mà cứ như đang vươn tầm số 1 TG không bằng . Như thế thì bảo sao phat triển bền vữn đc. Chỉ khổ HLV làm viecj cũng k yen vơi máy bọn fan cuồng và báo chí . Nói đau xa ngay trong OF này thôi đã bao nhiêu topic phân tích đòi thay HLV

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Cụ biết xem bóng đá từ bao giờ mà phát biểu thế?
Nên nhớ trước khi chiêu mộ Park mấy năm, khi Inamoto được Arsenal tuyển dụng theo kiểu thương mại là chính, Ferguson tuyên bố không cầu thủ châu Á nào đủ trình chơi ở Mu. Park đến Mu sau khi chứng minh được rất nhiều ở PSV, rồi dần chiếm suất đá chính, thậm chí có giai đoạn là trụ côt của Mu vô địch PM, vô địch Champion League. Son còn phải cố gắng nhiều để đạt đẳng cấp như Park nhé.
Đó là cảm nhận của cụ
Em là fan ruột MU nên xem cũng nhiều, Park tư duy chơi bóng chỉ ở mức thường thường bậc trung, chủ yếu dùng để theo kèm bắt chết những hạt nhân của đối phương ( Pirlo, Messi...)
Lâu rồi em có đọc bài báo, Sir Alex có dặn Park trước trận gặp AC Milan : '' nhiệm vụ của cậu không phải là chơi bóng, nhiệm vụ của cậu là không cho Pirlo chơi bóng "
Park về PSV chủ yếu là do Hiddink sau khi dẫn dắt HQ quay về dẫn PSV thì lôi theo
Sang MU cũng là 1 phần chiến dịch thương mại của MU tại HQ
Em không có ý chê Park nhưng nếu so với Son thì đẳng cấp của Son là hơn hẳn, có rất nhiều CLB lớn muốn có Son.
Park thời đó trình chỉ ngang với Hidetoshi Nakata thôi

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thời trước thì còn nghe được, chứ bây giờ các cháu nó lót tay tiền tỷ, lương tháng vài chục củ , Mẹc miếc phóng vù vù mà cụ bảo bọn nó đói ăn em thấy nó buồn cười. Có mà đi bar, gái gú hút hít nhiều , không chịu ăn uống điều độ, tập thêm thể lực thì có.
lứa bây h đẻ tầm 92-98 cụ nhé, lúc đó ở quê ko đói ăn thì dinh dưỡng èo lắm cụ ạ. Giờ Merc với Bim gái gú còn ăn lắm nữa thì chỉ có đi xuống thôi =)).
QH sinh ra ở Đông ANh đấy, sát nách HN, nhưng thời đó Đông ANh là quê lắm rồi, đời sống kém, còn đói hơn ở 1 số thị xã lớn nên người nó mới như cái kẹo thế, cũng QH sang tây nó nuôi từ bé có thể ko hẳn thành 1m85 nhưng đô con và chắc mình hơn bây h là cái chắc.
Thế nên em mới bảo phải sao 2010 lúc đó đời sống cơ bản trừ chỗ nghèo quá, còn lại là cũng ổn rồi thì cơ địa nó sẽ có bước nhảy hơn lứa trước.

nowhereland

Xe điện
Đó là cảm nhận của cụ
Em là fan ruột MU nên xem cũng nhiều, Park tư duy chơi bóng chỉ ở mức thường thường bậc trung, chủ yếu dùng để theo kèm bắt chết những hạt nhân của đối phương ( Pirlo, Messi...)
Lâu rồi em có đọc bài báo, Sir Alex có dặn Park trước trận gặp AC Milan : '' nhiệm vụ của cậu không phải là chơi bóng, nhiệm vụ của cậu là không cho Pirlo chơi bóng "
Park về PSV chủ yếu là do Hiddink sau khi dẫn dắt HQ quay về dẫn PSV thì lôi theo
Sang MU cũng là 1 phần chiến dịch thương mại của MU tại HQ
Em không có ý chê Park nhưng nếu so với Son thì đẳng cấp của Son là hơn hẳn, có rất nhiều CLB lớn muốn có Son.
Park thời đó trình chỉ ngang với Hidetoshi Nakata thôi
- Nhiều CLB lớn muốn có Son, trong khi Park đã chễm chệ ở CLB lớn nhất Anh Quốc từ lâu. Son muốn khẳng định đẳng cấp ngang Park, cần được sang Chelsea hay Man xanh thể hiện đã nhé.
- Ngăn không cho Messi, Pirlo chơi bóng, câc tiền vệ đánh chặn giỏi nhất TG cũng chỉ mơ làm được như thế, chứ không phải chỉ là với chỉ cần

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đội u23 hiện nay là đã sinh sau năm 2000. Còn đói ăn gì nữa cụ.
Vn kí hiệp định kte Việt Mỹ từ năm 2000 rồi
Phải sau 2010 cụ ạ, chứ 2000-2005 VN lắm chỗ còn khổ lắm, em ko nói đâu xa, thời 2000 cụ đi cách hồ con rùa 30km thôi, hoặc từ ngã tư sở đi cho em xuống hà đông them 10km-15km thôi, rẽ thêm 1 số rẽ nữa lúc đó còn nhà vách đất cơ.
Thời em học cấp 3 đúng tầm 2000, đi xuống bưu điện hà đông là tối thui sợ vãi chưởng rồi, chưa cần rẽ ngang rẽ ngửa đâu cả.

Cụ nhầm rồi, WC2010 Hàn vượt qua vòng bảng, vào vòng 1/8 đá loại trực tiếp với Uraguay đó cụ. U trận đó đá bế tắc y như Đức gặp Hàn ở WC2018. Nếu không có siêu phẩm cứa lòng phút 80' của Suarez thì có khi phải vào hiệp phụ rồi. Mà thể lực của U lúc đó thì chưa chắc đã ăn được Hàn sâm.
Chưa kể Hàn từng vào được tới bán kết, trong khi Nhật bao năm vẫn chỉ dừng lại ở vòng 1/8 thôi. Được WC2018 có cơ hội lần đầu tiên lọt vào tứ kết thì atsm mấy phút cuối quá nên bị Bỉ ngược dòng luôn.

Cái này tôi sai. Nhưng bác nói trận Đức thua Hàn 2018 thì e rằng hơi dựa vào tỷ số để bàn. Trận đó Đức ép Hàn như con, sút, đánh đầu ba mấy quả mà không vào như định mệnh thôi.

rgbhis

Xe tăng
Nhật Bản có chú tiền đạo Furuhashi thấp bé lẻo khẻo, mỏng dính hệt Văn Toàn, nhưng ghi bàn liên tọi cho Celtic.
E nghĩ sự khác biệt là ở sự dẻo dai, kỹ thuật đi bóng sút bóng và tư duy chơi bóng.

asset19

Xe buýt
Trình bóng đá Nhật hay Hàn cụ ạ.
Giải J-league Nhật là số 1 châu Á.
Về trình độ cầu thủ Nhật và Hàn đá ở châu Âu thì ngang nhau. Sơn là hiện tượng cá biệt nên có nổi hơn.
Về mức độ hâm mộ của fan Nhật và Hàn thì em thấy Hàn hâm mộ hơn. Tuy nhiên, cả 2 nước đều ko kiểu fan cuồng như VN. Họ rất lý trí. Không đòi thay HLV khi thua.

Nhật hâm mộ bóng chày hơn bóng đá.
Em xem người Nhật chơi bóng, cảm giác là họ dùng bóng đá để quảng bá nước Nhật, đưa sức mạnh mềm của Nhật ra bên ngoài để chinh phục thế giới, chứ chưa hẳn là hâm mộ.

Chỉnh sửa cuối:

vocuc_trongrong

Xe tăng
Cái này tôi sai. Nhưng bác nói trận Đức thua Hàn 2018 thì e rằng hơi dựa vào tỷ số để bàn. Trận đó Đức ép Hàn như con, sút, đánh đầu ba mấy quả mà không vào như định mệnh thôi.
Coi trận đó mới thấy Đức đá cực bế tắc cụ ạ, cả trận chỉ có 1 bài chuyền ban luẩn quẩn giữa sân lấy thống kê giữ bóng. Đập nhả cho rõ nét nhưng toàn vô hại, loay hoay chán chê rồi lại đẩy ra 2 biên để tạt vào. Trong khi Hàn cũng toàn bọn cao nên ngoài 2 pha đánh đầu chạm xà, cột với 2 pha bóng vọt xà thì Đức gần như chsr làm được gì ngoài cái thông số cầm bóng áp đảo.
Đức năm đó chủ quan, 2 cánh vốn thiếu tốc độ sẵn nhưng lại không thèm gọi Sane lên tuyển. Thành ra cả đội không có lấy 1 cầu thủ tạo đột biến nào ở hành lang.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
- Nhiều CLB lớn muốn có Son, trong khi Park đã chễm chệ ở CLB lớn nhất Anh Quốc từ lâu. Son muốn khẳng định đẳng cấp ngang Park, cần được sang Chelsea hay Man xanh thể hiện đã nhé.
- Ngăn không cho Messi, Pirlo chơi bóng, câc tiền vệ đánh chặn giỏi nhất TG cũng chỉ mơ làm được như thế, chứ không phải chỉ là với chỉ cần
Cụ ấy nói đúng rồi đấy. Vài ngày trước trên báo cũng có bài phân tích giữa Park và Son rồi. Họ nhận định đại ý là Park lợi thế hơn Son vì đc chơi cùng 1 tập thể đồng đều vào lúc đó, nếu như đặt Park vào bối cảnh bây giờ thì chưa chắc đã làm đc như Son.
Em thì cảm giác là Park ko có dấu ấn gì quá đặc biệt, là người mà nếu có trong đội hình thì cũng đc mà ko có cũng chẳng sao. Khác với Son là nó có những pha nước rút thành thương hiệu riêng. Nó có vị trí ko thể thay thế trong đội hình của Tot. Mỗi trận đấu dù ít dù nhiều thì nó cũng để lại 1 sự ấn tượng nhất định làm người khác phải nhớ đến nó. Chứ còn với Park thì em nghĩ 1 hồi chỉ nhớ ra là ông này có cái thể lực tốt thôi. :D

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói đúng rồi đấy. Vài ngày trước trên báo cũng có bài phân tích giữa Park và Son rồi. Họ nhận định đại ý là Park lợi thế hơn Son vì đc chơi cùng 1 tập thể đồng đều vào lúc đó, nếu như đặt Park vào bối cảnh bây giờ thì chưa chắc đã làm đc như Son.
Em thì cảm giác là Park ko có dấu ấn gì quá đặc biệt, là người mà nếu có trong đội hình thì cũng đc mà ko có cũng chẳng sao. Khác với Son là nó có những pha nước rút thành thương hiệu riêng. Nó có vị trí ko thể thay thế trong đội hình của Tot. Mỗi trận đấu dù ít dù nhiều thì nó cũng để lại 1 sự ấn tượng nhất định làm người khác phải nhớ đến nó. Chứ còn với Park thì em nghĩ 1 hồi chỉ nhớ ra là ông này có cái thể lực tốt thôi. :D
Cái thằng Park đá có ra j đâu! Xem đá nó đá cứ va chạm cái lại ngã ra sân! Hài voãi lại đi so với thằng Son! Thằng Son nó là ngôi sao hàng đầu của Tot và giải ngoại hạng! Nó toàn Solo có trận nó solo từ sân nhà qua 5-6 thằng! Chắc châu á ko có thằng nào làm đc như vậy ở giải ngoại hạng! Thể lực kỹ thuật, tư duy chơi bóng nó vượt trội ở cháu á, giữ thăng bằng cực tốt! Châu á sẽ rất lâu mới sản sinh ra đc! Sút 2 chân tốt như Tây, kỹ năng qua người tuyệt hảo!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ biết xem bóng đá từ bao giờ mà phát biểu thế?
Nên nhớ trước khi chiêu mộ Park mấy năm, khi Inamoto được Arsenal tuyển dụng theo kiểu thương mại là chính, Ferguson tuyên bố không cầu thủ châu Á nào đủ trình chơi ở Mu. Park đến Mu sau khi chứng minh được rất nhiều ở PSV, rồi dần chiếm suất đá chính, thậm chí có giai đoạn là trụ côt của Mu vô địch PM, vô địch Champion League. Son còn phải cố gắng nhiều để đạt đẳng cấp như Park nhé.
Park đc cái ưu điểm khoẻ, chạy rất bền bỉ, kiểu như Kante nhưng tất nhiên chỉ đc 8 phần so với Kante thôi. Ông AF dùng người rất tốt, do vậy hay dùng Park để triệt phá lối chơi của key player của đối thủ, giống như kiểu ông ý lấy tốt để đổi lấy sĩ vậy. Park cũng rất hiểu điểm yếu của mình, nên chấp nhận đá kiểu công nhân, hi sinh để vô hiệu hoá "nghệ sĩ" của đối thủ.
Son tiền đạo, nó rất nhanh và sút tốt 2 chân, Son giờ nó là sao của EPL, tức là sao của bóng đá thế giới rồi chứ không phải ở tầm châu Á nữa, giờ CLB nào cũng muốn có Son trong đội hình, chứ vai trò nó không phải đơn giản như của Park nữa đâu.
So sánh hơi khập khiễng, nhưng 1 cách đơn giản là lấy giá trị chuyển nhượng ra so thì Son giờ phải 70tr USD đó cụ, nếu Park còn đá em nghĩ chỉ 30-40tr thôi, vì cầu thủ như Park thì nhiều, dễ kiếm hơn Son.
Cầu thủ Nhật chơi tốt nhất ở châu Âu em nghĩ là Nagatomo và Shunsuke Nakamura, 1 thằng là hậu vệ trụ cột của Inter Milan nhiều năm, đá chính là đương nhiên nếu không chấn thương, 1 thằng thì nó làm mưa làm gió ở giải Scotland, và ghi rất nhiều bàn ở cup châu Âu nữa.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cái thằng Park đá có ra j đâu! Xem đá nó đá cứ va chạm cái lại ngã ra sân! Hài voãi lại đi so với thằng Son! Thằng Son nó là ngôi sao hàng đầu của Tot và giải ngoại hạng! Nó toàn Solo có trận nó solo từ sân nhà qua 5-6 thằng! Chắc châu á ko có thằng nào làm đc như vậy ở giải ngoại hạng! Thể lực kỹ thuật, tư duy chơi bóng nó vượt trội ở cháu á, giữ thăng bằng cực tốt! Châu á sẽ rất lâu mới sản sinh ra đc! Sút 2 chân tốt như Tây, kỹ năng qua người tuyệt hảo!
Son là quá hay rồi cụ, so với bình diện thế giới chứ ko cần so trong Hàn Quốc hay châu Á. Tuy nhiên cũng ko phải là Park đá ko ra gì. Thường tiền đạo bao h cũng là vị trí ngon nhất, đá hay là thành top hết, quả bóng vàng cơ bản toàn tiền đạo hoặc tiền vệ công.
Park đá tiền vệ đánh chặn, và đá chỗ này quá tốt, nhiệt tình và quyết tâm.
Còn bóng đá nói chặt ra là so danh hiệu, Son quá hay nhưng lại tắc ở Tottenham hơi lâu chưa có danh hiệu gì nhiều. Park thì đá vị trí ko nổi bật vì làm anh công nhân đánh chặn nhưng lại đúng lúc MU bá nên danh hiệu cả rổ.
So về thành tích thì Park hơn hẳn. Còn so về vị trí thì riêng tiền đạo thôi là bóp các vị trí khác rồi nên Son là ngôi sao sáng, nếu thêm danh hiệu nữa thì chuẩn luôn. Cậu này nên dứt áo té khỏi Tottenham, sắp 30 rồi còn vài năm nữa để kiếm cái danh hiệu vô địch 5 giải lớn và C1. Có bộ này thì bóp Park 1 phát chết luôn :D

Son lên tầm siêu sao thế giới rồi, Park sao so được?

a_cheng

Xe điện
VN mình e thấy hâm mộ bóng đá kiểu quái dị lám . Như đá VLWC vừa rồi , đội tuyển vừa thua 3-4 trận là đã ầm ĩ đòi thay HLV rồi . Cho dù đó là thua mấy ông lớn của khu vực chứ có phải lởm khởm đâu . Trình dô thì có hạn , vừa mới ti toe nhỉnh hơn đc mấy thằng ĐNA mà cứ như đang vươn tầm số 1 TG không bằng . Như thế thì bảo sao phat triển bền vữn đc. Chỉ khổ HLV làm viecj cũng k yen vơi máy bọn fan cuồng và báo chí . Nói đau xa ngay trong OF này thôi đã bao nhiêu topic phân tích đòi thay HLV
Tư duy ăn xổi ở thì thì sao xây dựng được thứ dài hơi như nền bóng đá quốc gia. Em thấy cụ Park quá tâm huyết khi nói đi với làm, còn chỉ ra phương hướng phát triển cho bóng đá VN, còn có tâm nguyện xuống phát triển bóng đá trẻ VN sau khi thôi làm HLV trưởng đt quốc gia nữa. VN cần những bộ óc như thế để có chiến lược dài hơi cho bóng đá nước nhà. Được cái em thấy gần đây VFF hoạt động cũng rất hiệu quả và được lòng các tuyển thủ, hỗ trợ rất nhanh và kịp thời, vì vậy, các tuyển thủ dạo này được phỏng vấn cũng thường gửi lời cảm ơn tới Liên đoàn.

Chauthanh11

Xe điện
Không 50/50 được.
Không kể sân nhà 2002 thì Hàn đã nhiều lần đi WC và vào vòng 1/16 hơn Nhât, cá nhân thì những Park Ji Sung, Lee Young Pyo hay Son Heung Min vẫn trên hẳn cầu thủ Nhật, kể cả Nakata cũng chưa đạt đến trình độ Park Ji Sung.
Hàn mới 2 lần vào vòng 1/16 , còn Nhật thì 3 lần

Chauthanh11

Xe điện
Park đc cái ưu điểm khoẻ, chạy rất bền bỉ, kiểu như Kante nhưng tất nhiên chỉ đc 8 phần so với Kante thôi. Ông AF dùng người rất tốt, do vậy hay dùng Park để triệt phá lối chơi của key player của đối thủ, giống như kiểu ông ý lấy tốt để đổi lấy sĩ vậy. Park cũng rất hiểu điểm yếu của mình, nên chấp nhận đá kiểu công nhân, hi sinh để vô hiệu hoá "nghệ sĩ" của đối thủ.
Son tiền đạo, nó rất nhanh và sút tốt 2 chân, Son giờ nó là sao của EPL, tức là sao của bóng đá thế giới rồi chứ không phải ở tầm châu Á nữa, giờ CLB nào cũng muốn có Son trong đội hình, chứ vai trò nó không phải đơn giản như của Park nữa đâu.
So sánh hơi khập khiễng, nhưng 1 cách đơn giản là lấy giá trị chuyển nhượng ra so thì Son giờ phải 70tr USD đó cụ, nếu Park còn đá em nghĩ chỉ 30-40tr thôi, vì cầu thủ như Park thì nhiều, dễ kiếm hơn Son.
Cầu thủ Nhật chơi tốt nhất ở châu Âu em nghĩ là Nagatomo và Shunsuke Nakamura, 1 thằng là hậu vệ trụ cột của Inter Milan nhiều năm, đá chính là đương nhiên nếu không chấn thương, 1 thằng thì nó làm mưa làm gió ở giải Scotland, và ghi rất nhiều bàn ở cup châu Âu nữa.
Chuẩn rồi cụ , Park ở MU chủ yếu dùng theo kiểu chữa cháy vì khá đa năng . Chính vì đa năng nên Park không bứt lên . Son nó đẳng cấp hơn nhiều , tầm NHA trình hơn Son chỉ đếm trên đầu ngón tay