[Funland] Bồi thường thiệt hại tngt.

Nhimtiu

Xe lăn
Đúng hết vẫn phải bồi thừơng vì luật dân sự quy định ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ

Trích điều 601 BLDS
Theo quy định tại khoản 3 Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015 thì: "chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:
- Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
- Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác".
Như vậy, có thể thấy rằng trách nhiệm bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra phát sinh ngay cả khi không tồn tại yếu tố lỗi của chủ sở hữu. Điều này chứng tỏ rằng, hoạt động gây thiệt hại của nguồn nguy hiểm cao độ có thể hoàn toàn không có lỗi của con người hoặc cũng có thể có một phần lỗi của người quản lý, điều khiển. Tuy nhiên, lỗi ở đây chỉ đóng vai trò thứ yếu đối với thiệt hại. Nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi, do hành vi của người điều khiển, vận hành nguồn nguy hiểm cao độ thì không áp dụng trách nhiệm này.
Nghe cái từ oto là nguồn nguy hiểm cao độ mà em lộn hết cả mề với lũ làm luậ.t.

Nhimtiu

Xe lăn
Nếu phải mất 200tr thì đưa cho luật sư đi giải quyết.
Em mời cụ DurexXL vào xem case này nếu bên vp luật xử lý thì giá tư vấn cho cả package sẽ thế nào vì trường hợp đi lại nhiều thì va chạm xảy ra là bt và nếu gói dv hợp lý thì bên liên quan nên để vp luật sư làm sẽ đỡ mất tg đi lại xử lý, nhất là với cccm bận cv nhiều.

khong phanh

Xe buýt
Vâng nhà e cũng đồng ý ra CA giải quyết bác ạ, nhưng thực tình là muốn giải quyết tình cảm chứ k muốn lôi nhau ra thế này.
Họ đòi ra tòa như vậy tức là cũng có cái lí của mình. Mình cũng tự xem mình có sai gì ko? Có cam ghi lại sự việc ko?

DurexXL

Xe lăn
Em mời cụ DurexXL vào xem case này nếu bên vp luật xử lý thì giá tư vấn cho cả package sẽ thế nào vì trường hợp đi lại nhiều thì va chạm xảy ra là bt và nếu gói dv hợp lý thì bên liên quan nên để vp luật sư làm sẽ đỡ mất tg đi lại xử lý, nhất là với cccm bận cv nhiều.
Những case như này thì phải trên hồ sơ cụ thể Cụ ạ

TNGT dẫn đến tử vong thì chắc chắn bên CA đã có hồ sơ vụ việc rồi. Bây giờ phải nắm thông tin hồ sơ, thông tin từ các phía thì mới vào việc được ạ

Nhimtiu

Xe lăn

TNGT dẫn đến tử vong thì chắc chắn bên CA đã có hồ sơ vụ việc rồi. Bây giờ phải nắm thông tin hồ sơ, thông tin từ các phía thì mới vào việc được ạ
Em nghĩ nếu có case study cho cccm ngâm cứu thì tốt cụ ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Theo như câu chuyện miêu tả ở còm đầu tiên thì chính giá đình người bị chết yêu cầu ra công an đấy chứ.
Tức là họ xác định đúng sai gì do pháp luật giải quyết chứ họ có đồng ý "hỗ trợ" đâu ạ.

Chả phải mỗi sự việc này, mà trong bất kỳ sự việc nào thì đến 99.9% các bên đều nghĩ là/cho răng mình là người đúng hoàn toàn ạ. Còn thực tế thì chỉ pháp luật mới phán quyết được ái sai ai đúng.

Nhà có người chết, thì luôn là nhà thiệt thòi nhất. Đây là cháu nhỏ bọ mất thì Ttiền bạc đôi khi với họ không có ý nghĩa gì cả (người lớn mất thì tiền bạc còn để nuôi người sống), và bên kia lại nói chuyện với tâm thế " hỗ trợ" thì cũng khá là dễ có những câu từ làm họ tổn thương thêm. Nên chuyện chính họ bảo để CA giải quyết cũng có thể nhìn nhận được phần nào về thái độ đối với nhau. Khi ra pháp luật, gia đình họ sẽ mất ít hơn là được (cùng lắm là mất cái chỗ không được chỗ tiền mai táng mà bên kia định "hỗ trợ" mà thôi, mà chắc khoản này, trong vụ này chắc không lớn lắm)

Đen rồi nên khá là mệt cụ a, có cam thì tốt. Nếu căng quá đành nhờ đến C.A thôi cụ a, chứ oto thì ở VN bao giờ cũng mệt
Đã có ý hòa giải mà không có con số thống nhất chung được thì ra công an. Mất tiền cho công an xử lý cho nhanh. Chứ ko thì càng nhân nhượng có khi càng bị được thể đòi hỏi.
Đã có hồ sơ bản ảnh hiện trường cộng thêm sự có mặt của viện kiểm sát rồi, không hòa giải được thì nhờ pháp luật thôi bác.
Em đang nói là trg hợp cụ đúng hoàn toàn. Nhà em đã có vụ từ 2009 và không chấp nhận bồi thg nên lx tải phải ra toà tận 2 lần và cũng xử đâu mấy năm đó cụ ạ. Đây là trg hợp xe tải sai hoàn toàn. Rút ra là giải quyết đc hai bên thì vẫn nhẹ nhàng nhất. Em hết ạ.
Đi ô tô lại làm chết người, dù đúng cũng hoá sai, do đó, pháp luật ngại can thiệp, cụ nhờ CA thì kết quả vẫn là dắt nhau đi hoà giải thôi.
Cuối cùng tiền vẫn mất như thế mà mất thêm
cả tiền nhờ
Cứ ra công an đi cụ, xưa còn đút tiền nhờ vả các kiểu chứ giờ lò cháy to lắm rồi ko nhờ dc đâu mà cụ sợ. Cứ theo luật mà làm
Gia đình cụ muốn hòa giải, nhưng bên kia không nghe thì chấp nhận ra công an thôi cụ.
Lái xe không bia rượu, ma túy, tự tin là đi đúng thì không sao đâu cụ, mất thời gian giam xe thôi. CA họ sẽ thúc bên kia hòa giải, nhà cụ cảm ơn CA tý.
Giờ gia đình nên xin cam đi.
Nếu bên đi xe máy sai 100% thì hòa giải là tốt. Nó sẽ nhanh hơn là đợi PL xử lý.
Nếu bên ô tô có 1 chút sai thì sẽ không thể hòa giải, CA kiểu gì cũng phải làm.
Bên xe máy họ chẳng mất gì, họ cứ kiện vì trường hợp xấu nhất là họ sai hoàn toàn thì khi ra tòa họ vẫn sẽ đòi được tiền ma chay theo luật dân sự.
Nếu cụ không ngại việc xx giam xe điều tra bao lâu cũng được, thì cứ mời vào xử lý rồi ra Tòa phân xử. Nếu mình đúng hoàn toàn, có đủ chứng cứ kèm theo thì chả phải đền cho nhà cậu học sinh kia đồng nào. Mất thời gian thôi.
Họ đòi ra tòa như vậy tức là cũng có cái lí của mình. Mình cũng tự xem mình có sai gì ko? Có cam ghi lại sự việc ko?

Chỉnh sửa cuối:

clonespam

Xe đạp
Nói thật là vụ này nhà e cũng chốt là ra CA xử lý bác ạ, nhưng em buồn 1 cái là nhiều người họ cứ nói là xử lý bằng tình cảm mà động đến tiền cái thì lại "đòi hỏi" không có chút cảm thông nào cả. Có phải mình cố tình gì đâu???
xứ này nó không có liêm sỉ cụ ạ

tlgod

Xe buýt

thì e nghĩ như cụ. Phải có HS vụ việc, và kết luận cụ thể. Trong mọi tình huống khi có người chết đâu thể chỉ là thỏa thuận dân sự giữa 2 bên là xong mà ko cần có kl của CA

nguyencong.jos

Xe máy
Vậy là đỗ máy xúc hay ô tô vậy cụ ? Dở cái như ô tô luật qđ đỗ phải cảnh báo.
Đỗ máy xúc cụ ạ! Về lý em còn chưa biết là sai ở chỗ nào? Có rào chắn, biển cảnh báo công trường rồi! Hết ca làm, xe đã đỗ dạt vào 1 bên đường rồi! Nhưng vẫn bị tạm giam 14 ngày, và đền 300tr!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đỗ máy xúc cụ ạ! Về lý em còn chưa biết là sai ở chỗ nào? Có rào chắn, biển cảnh báo công trường rồi! Hết ca làm, xe đã đỗ dạt vào 1 bên đường rồi! Nhưng vẫn bị tạm giam 14 ngày, và đền 300tr!
Ko nhờ luật sư bảo vệ à cụ ?

Bxhung

Xe buýt
Cụ nên thảo khảo trường hợp của ông anh vợ em.
Anh vợ em đang đi đường, có 1 ông già đi xe máy phi lên tạt đầu sau đó ngã ra đường. Ông anh em đưa đi viện đưa 10 triệu cho người nhà. Sau đó cho họ xem cam bảo bố của họ bị sai và đền thêm 40 triệu nữa nhưng gia đình nhà họ ko nghe sau đó báo công an, lúc này là ko cầm 40 triệu đấy nữa. Công an lập hiện lại trường và có thu lại thẻ nhớ cam hành trình, sau đó tạm giữ xe ông ấy. Sau 10 ngày Công an gọi trả lại xe vì ông anh em ko sai. Sau đó bên kia khởi kiện ra toà nhưng sau khi xét xử thì toà kết luận ko sai ko phải đền gì. Mất mấy triệu mời công an đi ăn thôi.

Sfgs

Xe buýt
Cụ nên thảo khảo trường hợp của ông anh vợ em.
Anh vợ em đang đi đường, có 1 ông già đi xe máy phi lên tạt đầu sau đó ngã ra đường. Ông anh em đưa đi viện đưa 10 triệu cho người nhà. Sau đó cho họ xem cam bảo bố của họ bị sai và đền thêm 40 triệu nữa nhưng gia đình nhà họ ko nghe sau đó báo công an, lúc này là ko cầm 40 triệu đấy nữa. Công an lập hiện lại trường và có thu lại thẻ nhớ cam hành trình, sau đó tạm giữ xe ông ấy. Sau 10 ngày Công an gọi trả lại xe vì ông anh em ko sai. Sau đó bên kia khởi kiện ra toà nhưng sau khi xét xử thì toà kết luận ko sai ko phải đền gì. Mất mấy triệu mời công an đi ăn thôi.
Nhà cụ chắc chỉ chấn thương nên có thể dễ giải quyết, chứ bên em nó liên quan tính mạng nên là cũng đau đầu, em nghĩ chắc ra tòa thì họ cũng chỉ bảo về tự giải quyết thôi, chứ nếu mà nó chỉ bị thương thì lại đơn giản giải quyết bác ạ. Cuối cùng cũng phải ra bên cơ quan chức năng phân xử vụ này. Kết quả em sẽ báo lại các bác sau.

tung.npvh

Xe tăng
Như trường hợp bạn của em, lão lái máy xúc cho công ty xây dựng cầu đường! Hết ca, lão đã đậu xe sát lề đường rồi, mà đoạn đường đó cũng đã được khoanh vùng, căng dây cảnh báo công trường rồi! Thế quái nào, đêm đó, 1 thanh niên tối đi nhậu về, phóng nhanh tông thẳng vào xe của lão - tử vong tại chỗ! Công an về, chưa biết như thế nào, lão bị đưa lên công an tỉnh tạm giam! Về sau cũng phải bồi thường 300tr mới xong! Chuyện thật như đùa! Đúng là họa vô đơn chí!
Em mở rộng chút vụ máy xúc nhé, có thể đúng sai:
- Xe máy xúc cty thường chỉ phục vụ công trường, nếu ko đc cấp biển số để tham gia lưu thông thì không được đỗ trên đường. Đỗ trên đường là sai rồi, và hệ quả là ......

mấy ông xe nâng, xe gầu, xe công trình ..... ko có BS mà xxx bớ đc là rơi bánh mỳ luôn.