[Funland] Bồi thường khi đi máy bay bị chậm chuyến ?

conco1978

Xe điện
Nếu chậm thì họ vẫn đưa khách lên máy bay nhưng sẽ ngồi đó đợi hàng tiếng nữa mới chạy để tránh bị phạt, tất nhiên họ vẫn hỗ trợ ăn uống

MotoG

Xe tăng
Anh Quyết làm vụ này em thấy ổn
Tiếc cho 1 hãng bay dịch vụ tốt
Đc tg câu khách thôi cụ. Trước VietJet cũng chả làm mướt mồ hôi các cụ. Giờ như VN Airlines e thấy cũng trẻ hóa và nâng cao dịch vụ tiếp viên nhiều.

Diep1979

Xe container
Đc tg câu khách thôi cụ. Trước VietJet cũng chả làm mướt mồ hôi các cụ. Giờ như VN Airlines e thấy cũng trẻ hóa và nâng cao dịch vụ tiếp viên nhiều.
Tại thời điểm nó còn làm thì nó là dịch vụ ngon nhất
Có thể sau này lởm hơn, nhưng cơ hội đó đã ko còn cụ ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Anh Quyết làm vụ này em thấy ổn
Tiếc cho 1 hãng bay dịch vụ tốt
Cách đây chừng 2 tháng sếp em đi bb, bị trục trặc gì đó nên phàn nàn, em bon mồm hỏi 'các em bb có còn xinh không anh', ổng cáu bảo 'chú thấy chỗ nào kém mà gái xinh nó ở lại không '.

Diep1979

Xe container
Tông môn.. Sợ con bé thư ký hay hàng xóm nó báo chậm, chứ máy bay già ở nhà báo chậm thì lại chả mừng rớt nước mắt =))
Cháu đã nói tránh đi rồi
Cụ lại còn nói thế thì chết

Gấu nó mật phục trong Of là chết

Tony_Le

Xe container
Nếu chậm thì họ vẫn đưa khách lên máy bay nhưng sẽ ngồi đó đợi hàng tiếng nữa mới chạy để tránh bị phạt, tất nhiên họ vẫn hỗ trợ ăn uống
Chậm chuyến là do không có máy bay hoặc hãn hữu thì trễ dây chuyền do thời tiết chứ có máy bay thì đậu ở đó thì làm gì mà phải ra đó ngồi tránh bị phạt? Điều khoản trễ chuyến như thế thì chơi với dế cụ ạ.

Race Dead

Xe điện
Chậm chuyến là do không có máy bay hoặc hãn hữu thì trễ dây chuyền do thời tiết chứ có máy bay thì đậu ở đó thì làm gì mà phải ra đó ngồi tránh bị phạt? Điều khoản trễ chuyến như thế thì chơi với dế cụ ạ.
Hình như VJ vẫn có vài vụ như thế đấy cụ , cho lên MB ngồi đàng hoàng nhưng không bay , đợi vài tiếng đồng hồ dân không chịu được la ó đòi xuống . Không biết những trường hợp delay dạng như thế nguyên nhân do đâu ?

matizvan2009

Xe ba gác
Đúng òi. Cho khách ngồi trên mb chờ phần lớn là lý do an ninh: có tin dở hơi trong hành lý có pom (mà cách đây 30 năm phía miền nam hay gọi táo tây bây giờ là pom hoặc bom, phát âm chung là bom) hoặc chờ mb quân đội lên xuống hoặc chờ mb vip lên xuống.... hoặc bị khách chửi bới nhiều quá nên giảm áp lực bằng cách cho lên mb nhưng không bay.
Vụ cho ngồi chờ cho đỡ chán em gặp 1 lần: em bay về sb nhỏ hiếm chuyến, chiều đấy hủy chuyến vì lý do thời tiết (có lẽ đúng) báo chuyển sang chuyến sáng sớm hôm sau. Ok em yêu cầu ký xác nhận (để em kéo dài công tác thêm 1 ngày, tăng tiền ks 1 đêm). Sáng hôm sau tiếp tục delay từ 6h sang 9h. Khách điên lắm la ó, chửi bới thì giải thích là thời tiết nơi đến vẫn không ổn nhưng mọi người rỉ tai nhau là không có mb về kịp nên delay...em cũng thuộc diện cãi hăng với em nhân viên (vna) vì em đt cho lx hỏi thời tiết ở sb (đến) ntn thì lx bảo nắng đẹp chả mưa gió gì. Hãng sau đó cho chuyến (thường lệ, bay lúc 10) boarding, bọn em càng điên bảo sao chúng tôi bị delay 14 tiếng không cho đi trước....thế là họ cho bọn em ra mb nhưng đợi thêm 2 tiếng nữa. Đến sb đến em hỏi lx đón là chuyến kia hạ cánh chưa thì lx bảo hạ trước chuyến của em 1 tiếng.
Chửi rủa chỉ mỏi mồm.
Ps: lúc khách hàng la ó, làm reo thì ansb đứng quây sẵn, chỉ chờ ai ra tay với em nhân viên hãng là action. Em tranh luận hăng nhưng lịch sự, lý lẽ đàng hoàng, không khua chân múa tay. Chuyện nữa: khi em tranh luận với nv hãng, nhiều người rút đt quay clip thì em quay ra nói 'đề nghị mọi người tôn trọng quyền cá nhân của tôi, không quay clip và không tung lên mạng, ai tung linh tinh tôi kiện đấy....tắt đt hết.

Tony_Le

Xe container
Hình như VJ vẫn có vài vụ như thế đấy cụ , cho lên MB ngồi đàng hoàng nhưng không bay , đợi vài tiếng đồng hồ dân không chịu được la ó đòi xuống . Không biết những trường hợp delay dạng như thế nguyên nhân do đâu ?
Em bị 2 lần nhưng là do thời tiết xấu không cất cánh được, một lần Bên Trung Quốc, 1 lần bay VNA ở Tân Sơn Nhất. Còn để người ở sân bay nhàn hơn nhiều chứ cho lên máy bay rất rách việc. Vụ đền bù chậm chuyến do bảo hiểm khác với đền bù do hãng bay. Chậm mấy tiếng xiên trưa Hãng nó cho suất cơm hộp với chai nước suối thôi.

Chỉnh sửa cuối:

The Silent

Xe tăng
Có cụ nào được bồi thường khi máy bay bị chậm chuyến như thông tin trong bài báo này chưa?
"Bất ngờ được đền tiền khi máy bay chậm chuyến - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/bat-ngo-duoc-den-tien-khi-may-bay-cham-chuyen-20240825225814793.htm
Lâu lâu “làm án điểm” để lên báo thôi cụ. Còn bình thường, cụ hãy xem bộ phim hoạt hình Hãy Đợi Đấy. Em thật.

hoviethung

Xe lăn
Lâu lâu “làm án điểm” để lên báo thôi cụ. Còn bình thường, cụ hãy xem bộ phim hoạt hình Hãy Đợi Đấy. Em thật.
Đúng rồi. Vì nhận tiền bồi thường trể chuyến không đơn giản.
"Bảo hiểm bồi thường trễ chuyến bay: Đừng để khách 'chờ được vạ, má đã sưng' - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/bao-hiem-boi-thuong-tre-chuyen-bay-dung-de-khach-cho-duoc-va-ma-da-sung-20240828225359753.htm

AMATAX

Xe điện
Vietjet vừa bồi thường châm chuyến hơn 6 tiếng 200k và 1 voucher giảm giá 400k, nhưng phải gửi mail đòi quyền lợi chứ ko auto.
Nhiều năm trước Jetstar có bồi thường 1 lần delay hơn 3H tiền tươi 400k lúc chờ lên MB và 1 bữa ăn 30k ( mì tôm hảo hảo úp ko người lái)