Bộ xử lý tín hiệu Audison Bit One, các cụ cho ý kiến

longthang

Xe buýt
Dự án Processor của e tạm thời đã hoàn thành giai đoạn 1 là Bit ten vì Long Thịnh chưa về Bit one. Sau 2 ngày và đêm (vì đêm cũng chẳng ngủ được mấy). Hiện tại cấu hình đã thực hiện như sau:

HU. Pioneer 4550
Loa cánh trước. Morel Tempo 6
Loa cánh sau. Morel Tempo 5
Sub gầm ghế. Alpine T080OC
Amply. Focal 5.500
Bộ xử lý âm thanh. Bit ten

Hiện tại khi lắp Tempo 6 vào cánh trước và chuyển Tempo 5 ra cánh sau thì hiện tượng âm thanh bị chói, gắt đã giải quyết xong.
Sau khi lắp Bit ten và cân chỉnh thì thực sự rất hài lòng. Bit ten gần như là một nhạc trưởng của dàn nhạc. Nói như các cụ chuyên gia là về mặt âm hình đã được thể hiện rất rõ nét. Qua thực tế e làm chuột bạch vụ này thì có rút ra 1 vài nhận xét như sau.

- Nếu ai đã chơi Home audio chuyển sang car audio thì hệ thống nghe nhạc trên xe nhất định phải có bộ xử lý âm thanh.
- Bộ xử lý âm thanh không phải đòi hỏi hệ thống loa và amply quá đắt tiền hay những chiếc xe sang. Đơn giản đầu tư bao nhiêu tiền cho hệ thống loa và amply thì bộ xử lý âm thanh sẽ phát huy đến mức đó được. Ví dụ cùng một người nhạc trưởng giỏi chỉ huy dàn nhạc Quốc gia sẽ khác chỉ huy một dàn nhạc xì trum :)).
- Nếu HU và loa, amply có hay và cao cấp đến mấy nhưng không có bộ xử lý âm thanh cũng không thể phát huy hết được khả năng trình diễn.

Cuối cùng là nếu đã có điều kiện đầu tư HU cao cấp như Pi 8550, Tempo 6, Amply Focal, Alpine thì nên lắp bộ xử lý âm thanh. Không phí tiền đâu các cụ ah. Vì thực tế các cụ ship Morel Tempo về lắp 2 cặp đã tiết kiệm được khoảng 7 củ rồi, HU 8500 cũng tiết kiệm tầm 3 củ, amply Focal thì đang giảm giá, Alpine thì ship về đến tận giường các cụ. Loanh quanh cũng tiết kiệm được tầm khoảng 10 củ.Cái vé xem ca nhạc các chương trình hay bây giờ ở Nhà hát lớn cũng vài củ một cặp đấy chứ có rẻ đâu. Nguồn nhạc thì toàn down chùa trên mạng hay có trả phí cũng rất ít, CD thì toàn CD lậu, may ra được vài cái gọi nôm na là CD F1 hay CD Hồng Kông cũng là sang trọng lắm rồi. Từ những thứ tiết kiệm đó chúng ta thêm vài củ nữa sẽ có bộ xử lý âm thanh thật tuyệt vời trên người vợ thứ 2 dễ thương gắn bó với chúng ta trong một ngày thời gian còn hơn cả người vợ cả hay là cả Gấu và Sói nữa.\:D/.

Trên đây là một vài chia sẻ của e để các cụ có thêm 1 ý kiến về bộ xử lý âm thanh nói chung cũng như Bit one, Bit ten, Bit ten D nói riêng.
Để có được một hệ thống car audio vừa ý như ngày hôm nay. E cũng xin gửi lời cảm ơn đến tất cả các ý kiến, nhận xét, chia sẻ của các cụ đi trước. Qua đó e đã lựa chọn đc 1 hệ thống với 1 số tiền đầu tư không lớn nhưng thành quả thu được lại rất lớn.
Xin cảm ơn đến Long Thịnh đã đồng hành và đáp ứng mọi yêu cầu của e trong quá trình nâng cấp.
Và cuối cùng là cảm ơn Teckcombank đã tài trợ cho chương trình này.$-)

PS. E đang thừa Mic MC20 để chạy Auto EQ cho đầu Pi. Mới 100% vì e ship của cụ Haidt về nhưng lắp Bit ten rồi nên không sử dụng đến nữa. Cụ nào cần thì e thanh lý nhóe.:))
bit ten cụ tự ship về hay mua bên long thịnh,nghe cụ nói em máu quá, cấu hình âm thanh của em focal 165 krx2 + 165v30 mà em nghe vẫn ko thấy ưng, chắc quả này em cũng phải đầu tư quả bit ten mới được

Nhhoan79

Xe tải
E mua của cụ Long Thịnh, món này ship về không rẻ + tiền công lắp đặt và căn chỉnh nữa thì mua ở LT cho lành cụ ah.Chưa có Bit one nên e lắp tạm Bit ten. Chứ Bit one sẽ còn nhiều trò hay ho hơn nữa.Hệ thông của cụ lắp bộ xử lý âm thanh vào thì có khác nào cụ ngồi trong Nhà hát lớn đâu. Đỡ phải đi 300 Km từ HG về HN nghe ca nhạc.:))

longthang

Xe buýt
E mua của cụ Long Thịnh, món này ship về không rẻ + tiền công lắp đặt và căn chỉnh nữa thì mua ở LT cho lành cụ ah.Chưa có Bit one nên e lắp tạm Bit ten. Chứ Bit one sẽ còn nhiều trò hay ho hơn nữa.Hệ thông của cụ lắp bộ xử lý âm thanh vào thì có khác nào cụ ngồi trong Nhà hát lớn đâu. Đỡ phải đi 300 Km từ HG về HN nghe ca nhạc.:))
sao cụ biết em ở HG ạ, trước khi lắp nếu có điều kiện chắc em phải nghe thử qua bộ của cụ.

longthang

Xe buýt
Vâng,e cũng đã đọc đc nhiều topic của cụ nên biết cụ ở HG.
cụ cho hỏi thời gian căn chỉnh có lâu không ạ, bên long thịnh ai là người trực tiếp căn chỉnh. em hỏi thế để hôm nào em lắp, em yêu cầu đúng người đấy căn chỉnh cho em

hoangvoila

Xe tăng
Cụ nghe Bit one nhiều rồi mà. Hôm nào cụ nghe thử phối ghép Tempo, Focal và Bit ten xem có ổn không cụ nhé.:)
hôm nào tổ chức đại nhạc hội cụ ơi em đặt viên gạch nghe thử. Mà cái môn này thể hiện khác biệt nhất khi nghe dòng nhạc nào ạ?

Nhhoan79

Xe tải
hôm nào tổ chức đại nhạc hội cụ ơi em đặt viên gạch nghe thử. Mà cái môn này thể hiện khác biệt nhất khi nghe dòng nhạc nào ạ?
Cứ bài nào nhiều loại nhạc cụ thì sẽ thể hiện được sự khác biệt rõ nét cụ nhóe.

ar3a

Xe điện
Em dự là nhạc giao hưởng.

Nhhoan79

Xe tải
Căn chỉnh cũng mất khoảng 2-3h đấy. Cụ yên tâm, đã chơi đến Bit one rồi thì cụ Thịnh sẽ là người trực tiếp căn chỉnh cho cụ thôi. Sau khi căn chỉnh bằng Bit tune thì cụ Thịnh sẽ mời cụ lên xe để nghe thử và căn chỉnh 1 lần nữa bằng thủ công dựa trên những gì Bit tune đã thực hiện để phù hợp nhất với tai người nghe.

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
cụ cho hỏi thời gian căn chỉnh có lâu không ạ, bên long thịnh ai là người trực tiếp căn chỉnh. em hỏi thế để hôm nào em lắp, em yêu cầu đúng người đấy căn chỉnh cho em
Ngay từ khi lắp giúp cụ cấu hình đó, em đã khuyên cụ là nên lắp thêm bộ xử lý tín hiệu trung tâm như JBL MS8, H800 và Bitone,...Nhưng chắc tới giờ cụ không nhớ nữa. Cụ thấy bên em thi công bộ âm thanh cho xe cụ được chứ?

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
bit ten cụ tự ship về hay mua bên long thịnh,nghe cụ nói em máu quá, cấu hình âm thanh của em focal 165 krx2 + 165v30 mà em nghe vẫn ko thấy ưng, chắc quả này em cũng phải đầu tư quả bit ten mới được
Xe của cụ lắp thêm bộ Bitone là ngon lành...Nếu không có gì thay đổi thì khoảng trung tuần tháng 3, em sẽ đáp ứng được nhu cầu của tất cả các cụ. Nếu cụ nào có hứng Ship về thì qua em lắp đặt + căn chỉnh cũng Okie...Em sẽ tính công lắp đặt và thi công như sản phẩm bên em.

Bobay

Xe điện
Vâng cụ ạ. Em nghĩ là Bit one nó sẽ đảm nhiệm phần căn chỉnh ở mức cao hơn DVD Pi. Phương án thay HU em cũng nghĩ đến nhưng chỉ ưu tiên số 2.
Nếu lắp bộ xử lý vào mà tương thích với Blaupunkt 830 là hay nhất, em vẫn có Navigation tích hợp :D
Với lại nhiều khi đã thích thì nó cũng khó, mà khó lại càng thích :)) Căn bản em vẫn muốn có một hệ thống âm thanh đầy đủ để trải nghiệm.
Cụ máu chưa, em cũng đang máu rần rồi đây....lại anh hùng núp rồi làm phát cho rực rỡ đê cụ :)

Bobay

Xe điện
Vậy xem ra những xe đã thay HU nguyên bản thì chỉ định xử dụng Bit 1 hả các cụ? vì em thấy bit 1 và bit 10 nó cũng khác nhau khơ khớ về giá :(

hoangvoila

Xe tăng
Xe của cụ lắp thêm bộ Bitone là ngon lành...Nếu không có gì thay đổi thì khoảng trung tuần tháng 3, em sẽ đáp ứng được nhu cầu của tất cả các cụ. Nếu cụ nào có hứng Ship về thì qua em lắp đặt + căn chỉnh cũng Okie...Em sẽ tính công lắp đặt và thi công như sản phẩm bên em.
đặt bit one về thì rá rổ thi công như nào cụ thịnh pót lên cho anh em bang hội tham khảo tính toán luôn nhé

DrHuy81

Xe tăng
Vậy xem ra những xe đã thay HU nguyên bản thì chỉ định xử dụng Bit 1 hả các cụ? vì em thấy bit 1 và bit 10 nó cũng khác nhau khơ khớ về giá :(
Bit 10 là bản rút gọn của bit 1 cụ ạ. Bit 1 giá cao hơn thì tính năng và chất nó phải khác chứ :D
Bit 1 có 06 cổng Low input, Aux1, Aux2, Optical, high input. 266 MHz clock speed DSP
Bit 10 chỉ có High input, Aux1. 147 MHz clock speed DSP

Bobay

Xe điện
Bit 10 là bản rút gọn của bit 1 cụ ạ. Bit 1 giá cao hơn thì tính năng và chất nó phải khác chứ :D
Bit 1 có 06 cổng Low input, Aux1, Aux2, Optical, high input. 266 MHz clock speed DSP
Bit 10 chỉ có High input, Aux1. 147 MHz clock speed DSP
Như em với cụ thì nên xơi con nào, nếu ko chênh nhau về chất nhiều thì bit 10 có ổn ko cụ?

hoangvoila

Xe tăng
Như em với cụ thì nên xơi con nào, nếu ko chênh nhau về chất nhiều thì bit 10 có ổn ko cụ?
Thay HU là có cổng pre-amp thì phải chơi bít one chứ còn gì nữa:)). CD nguyên bản chỉ có đường high thì mới phải chơi bit ten chớ

Bobay

Xe điện

DrHuy81

Xe tăng
Bit one cụ ạ.
Tín hiệu Low từ DVD vào Processor rồi tới Amplifier sẽ tốt hơn + vẫn có thể bật tắt điều chỉnh Level cho Sub trên DVD.
Nếu Bit ten thì phải lấy tín hiệu từ đường ra 4 loa cánh từ DVD để cấp cho Bit ten, cái này dành cho những xe muốn giữ lại hoặc khó thay HU nguyên bản thôi.

orbitde

Xe tải
Thay HU là có cổng pre-amp thì phải chơi bít one chứ còn gì nữa:)). CD nguyên bản chỉ có đường high thì mới phải chơi bit ten chớ
- Lại thêm đôi tem 6 nữa rồi cụ :D, bitone là phải chơi 2 cặp loa rồi,

- Bit one ở bên Phớp thì 639 Euro - 10% miễn thuế = xấp xỉ 580 Euro,
- Bit one ở Thái lan thì cụ hỏi ở đây, giá cũng ngon, hàng chính hãng (em tìm qua danh sách dealer của Audison):
Media Acoustics CO., LTD.
Address: 11/20 Ratchadapisek rd.
Kwang - Chongnonsee,
Khet – Yanawa,
Bangkok 10120
Email: dus@mediaacoustics.co.th
Contact Person: Mr. Dusadee Olarnlarp
Phone: 0066 2 678 0255
- Lắp đặt và dây rợ chắc đơn giản vì đã đầu tư hạ tầng rồi,
- Cân chỉnh thì đã có bit tun của cụ Thịnh rồi,

đối với cụ, khả thi quá đi rồi còn gì chờ nữa :D

Nhưng mà lưu ý: có hàng fake các cụ nhé: thông báo của hãng đây ạ:

Fake products: http://www.audison.eu/index.php?page=warranty#1
Unfortunately there are some fake Audison products available on the market acquired through illegal or questionable methods, being sold by non-authorized dealers.
These goods are made from sub-standard materials which do not meet the rigorous quality control standards of Audison, and cannot provide you with the real Audison experience.

Chỉnh sửa cuối: