Bố trí cửa ban công không bị xuyên tâm sát?

tuánon360

Xe đạp
Ban thờ sao cụ không để dựa lưng nhìn sang bên ông hàng xóm em nghĩ hợp lý hơn.
Em chỉ có quay ra sau nhà là hợp hướng thôi ạ

Theo bản vẽ và YC của cụ chủ em thấy có chút ý kiến.
-Nếu Cụ chủ không muốn ban công gần BC hàng xóm thì chuyển sang bên kia cũng oki ( Kê giường chỉ chọn được một hướng là đầu giường tựa tường và chân đạp vào tường)
-Chuyển cửa và ban công thì sẽ tránh được 3 cửa thông nhau không biết có Xuyên tâm thật hay không nhưng khi mình ở mình thấy yên tâm là được.
-Riêng phòng WC cụ để phòng hơi ngắn em nhìn không rõ KT nhưng hình như dài 2,1m , rộng 1,5m. Riêng dài cụ có thể đẩy cửa tiến gần với cửa ra vào phòng ngủ cũng được vì hành lang cụ để rộng quá 1,4 m
-Hành Lang cụ để 1,2 là vừa đẹp vì sẽ phù hợp khi ốp 2 viên gạch 60cm, mà lại giảm được độ dốc của cầu thang. cụ cũng xem lại các cổ bậc cầu thang hợp lý chưa vì cầu thang mà bố trí cao quá hoặc thấp quá cũng rất khó chịu, trong nhà cầu thang cũng là nơi chúng ta thường xuyên sử dụng cầu thang để đi lại lên nếu cầu thang bố trí đẹp phù hợp thì sẽ dễ chịu khi sử dụng.
-Em thấy cụ để phòng thờ gần cầu thang ( chắc tựa lưng về phía cầu thang ) nếu tựa lưng về phía cầu thang thì bức tường phòng thờ phía cầu thang đó cụ không lên bố trí cửa sổ hoặc ô thoáng nhé.
Cảm ơn cụ comment rất chi tiết. Em chưa hiểu câu này là thế nào ạ "Kê giường chỉ chọn được một hướng là đầu giường tựa tường và chân đạp vào tường"

Toilet dài 2,3 mét ạ, không biết vậy đã ok chưa

hungxu

Xe điện

Cảm ơn cụ comment rất chi tiết. Em chưa hiểu câu này là thế nào ạ "Kê giường chỉ chọn được một hướng là đầu giường tựa tường và chân đạp vào tường"

Cái nhà cụ chưa làm thì sửa được nhiều chỗ :D
Em thấy ít thầy xem bàn thờ chổng mông ra cửa chính :D

Cụ Giời

Xe hơi
Cụ cho em xem mặt bằng các tầng dưới xem thế nào nữa

xebetong

Xe container
Nhà ống mà kiêng phong thủy thì sau khi làm xong trông như váy con dồ :)

7years

Xe điện
Phòng ngủ có 15m2 chuyển cửa với ban công là thay đổi giao thông, sẽ khó kê đồ và di chuyển không thuận tiện.

Nên em nghĩ cứ như bản vẽ ợ. Kiểu nhà ống thì cả vạn cái cũng giống thế này, xuyên tâm sát gì đâu

7years

Xe điện
Cháu xem TK nhà cụ có một số còm sau ah:
- 2 Ban công cạnh nhau chả làm sao, chẳng lẽ cụ chủ hàng ngày cứ đứng chờ ông hàng xóm ở ban công?
- Nếu chuyển vị trí ban công và Cửa/ vách
kính, thì cụ sẽ tốn thêm diện tích để lưu thông trong phòng (chéo - thay vì đi thẳng). Thường không ai thiết kế như vậy.
- Nhà vệ sinh nên bố trí vách tắm kính (bé như này thì làm ở 1 góc tam giác trong cùng, đẩy Xí và chậu ra)
- Có nên đẩy cửa phòng ngủ ra sát Cầu thang? Coi như Vệ sinh ở trong phòng, sẽ "tiện" hơn rất nhiều đấy ạ.
- Về "Xuyên tâm sát" cháu không rành, và cháu cũng không tin những chuyện như thế.
Là em em cũng chọn phương án này vì nhà vs chỉ dùng cho 1 phòng. Rìa tường có thể để 1 giá gỗ nhỏ để các thứ đồ như khăn tắm và các thứ linh tinh cho tiện

aobipkts

Xe hơi
Ban thờ cụ đặt vậy hỏng rồi chưa nói đến cái khác.

tuánon360

Xe đạp
Cái nhà cụ chưa làm thì sửa được nhiều chỗ :D
Em thấy ít thầy xem bàn thờ chổng mông ra cửa chính :D
Ban thờ cụ đặt vậy hỏng rồi chưa nói đến cái khác.
Ban thờ hình như các cụ nhìn nhầm, KTS họ để chỗ 1200 là thể hiện độ rộng cửa sổ, còn ban thờ e đặt góc chỗ e tô đỏ ấy ạ

Cụ cho em xem mặt bằng các tầng dưới xem thế nào nữa
Tầng 1 em điểu chỉnh lại chút ít so với thiết kế, bếp nới rộng ra để kê vừa bộ bàn ăn, bỏ ngăn cách phòng khách
Em biết kiểu gì các cụ cũng bảo để phòng ngủ tầng 1 là bất hợp lý, nhưng mà gia đình em thì phòng ngủ tầng 1 là điều bắt buộc vì có người già yếu chân

Cảm ơn các cụ, mong các cụ tiếp tục tư vấn

aobipkts

Xe hơi
cụ đặt như thế không được rồi, tốt nhất nếu chưa xây thì nghiên cứu phương án khác. Người nhận vẽ hộ thì cũng nên có tâm một tý chứ.

tuánon360

Xe đạp
cụ đặt như thế không được rồi, tốt nhất nếu chưa xây thì nghiên cứu phương án khác. Người nhận vẽ hộ thì cũng nên có tâm một tý chứ.
Cụ phân tích giúp với ạ, không đặt là ban thờ hay phần nào ạ. Cảm ơn cụ

SM3PE

Xe buýt
Theo phong thủy, bàn thờ không nên đặt ở trung cung (tâm nhà) và cần phải “tọa cát hướng cát”, tức là nằm ở vị trí tốt và nhìn ra hướng tốt so với tuổi của gia chủ. Phía sau bàn thờ cần phải là tường vững chãi, không được dựa vào tường kính hoặc cửa sổ… Việc đặt bàn thờ đối diện cửa ra vào, nếu thỏa mãn về phương vị và hướng thì là cách bố trí tốt về phong thủy.

Cụ Giời

Xe hơi
Em thấy phòng thờ không ổn. Cụ nên làm phòng thờ nó đàng hoàng tý đi.

hungxu

Xe điện
Ban thờ hình như các cụ nhìn nhầm, KTS họ để chỗ 1200 là thể hiện độ rộng cửa sổ, còn ban thờ e đặt góc chỗ e tô đỏ ấy ạ

Tầng 1 em điểu chỉnh lại chút ít so với thiết kế, bếp nới rộng ra để kê vừa bộ bàn ăn, bỏ ngăn cách phòng khách
Em biết kiểu gì các cụ cũng bảo để phòng ngủ tầng 1 là bất hợp lý, nhưng mà gia đình em thì phòng ngủ tầng 1 là điều bắt buộc vì có người già yếu chân

Cảm ơn các cụ, mong các cụ tiếp tục tư vấn
Cụ chưa đọc hết ý em ko quay lưng bàn thờ vào cửa chính ;))

WC dài 2,3 em nghĩ ổn, Câu kê giường 1 hướng là vì theo hướng cửa ban công mới thì đầu giường chỉ kê được vào tường phía phải của ngôi nhà, còn các hướng quay ra ban công hoặc tựa vào tường phòng wc đều không được, ý em là do bố trí phòng wc và cửa ban công + cửa ra vào lên phòng đó hạn chế trong việc kê hướng giường ngủ. hướng đẹp và cũng là duy nhất là đầu giường tựa vào bức tường nhà phía phải ngôi nhà.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
1. Vượt nhịp có 4m mà cụ để cái cột 220x220 hỏng hết không gian. Là em thì cột của em sẽ xây dẹt chỉ 150x400 chắc là ok nếu chỉ xây 4 tầng đổ lại. Nhưng cụ đã làm rồi thì chịu ko thay đổi được ạ.
2. Vụ xuyên tâm của cụ chả ảnh hưởng gì, quan trọng nhất là thông thoáng, giao thông tốt và đầy đủ công năng trước đã ạ. Đất cụ đẹp mà thiết kế thế này nản quá cụ ạ.
3. Cái ban công cụ nên kéo dài hết chiều ngang mặt tiền, không làm thì thôi đã làm thì phải to thoáng rộng mới đẹp mà còn sử dụng cụ ạ. Cụ làm như này thì em dự là cụ chỉ ra đấy nhanh nhanh bắn điếu thuốc là đi vào. Làm bàn công rộng sau này cụ thích trồng cây bên nào thì trồng, cửa kính lùa 2 bên thích mở bên nào thì mở, làm bộ bàn ghế hút thuốc uống trà nữa cũng tùy.
4. Vệ sinh nên tăng chiều dài lên 2,5m, rộng chỉ cần 1,4m là đủ, khoang tắm trong cùng có vách kính rộng, giữa là xí, ngoài cùng là lavabo.
5. Tầng trên cùng có 1 phòng ngủ, cụ nên để vệ sinh trong phòng luôn (đẩy cửa phòng ra sát cầu thang)
6. Ban thờ (nếu được hướng) cụ nên kê vuông góc với cửa sổ, tựa lưng vào tường giáp hàng xóm. Cụ gửi em thông tin năm sinh gia chủ và hướng nhà em xem cho.
7. Nhịp thang đầu tiên tầng 1 nên tăng bậc rộng thêm 220 nữa (tức là 850+220=1070), ăn ra đến hết phần cột/dầm chịu lực, lấy chỗ làm tay vịn gỗ trông cho hoành tráng đẹp nhà. 2 bậc đầu tiên cũng nên đưa phần đón (phần tròn tròn) ra phía phòng khách, hoặc đón cả 2 bên.
8. Cụ nên hạ cốt sàn vệ sinh tầng 1 xuống khoảng 15-20cm, đẩy nó gọn vào bên dưới cầu gầm cầu thang. Hơi chật tí nhưng cũng vừa đủ dùng cụ ạ.
9. Nhà cụ đông người, khu ăn quá chật không sử dụng được. Tủ lạnh cũng phải to, chưa hiểu cụ bố trí chỗ nào? Không lẽ ở ô thoáng nhỏ giữa cầu thang? Cách giải quyết như sau :
- PA1: vệ sinh thu gọn lại như trên, lấy chỗ đấy để tủ lạnh là hợp lý. Nếu được thì đổi vị trí bếp và chậu rửa cho nhau. Bàn ăn cố gắng dùng loại nhỏ, tối đa 75x140, xoay lại 90 độ, 1 đầu bàn ăn kê kịch vào tường.
- PA2: Chỗ bàn ăn hiện nay, dài khoảng 4m cụ bố trí băng bếp chạy dài (thừa đủ chỗ cho tủ lạnh, bếp, chậu rửa). Vệ sinh vẫn thu gọn vào dưới gầm cầu thang. Vị trí bếp hiện nay sẽ là vị trí bàn ăn. Cửa phòng ngủ sẽ dịch sang 60cm. Đảo tủ tường phòng ngủ sang bên để TV.

Chỉnh sửa cuối:

longvuvan

Xe hơi
Em ko rõ tự cụ thiết kế hay như nào, nhưng bản thiết kế này thực sự có nhiều chỗ không hợp lý
- Cầu thang quá rộng
- Có nhiều cửa thẳng hàng nhau (trong Phuong thủy cửa ra vào chính kỵ thằng cửa ra ban công) hay ra sân sau
- trong phong thủy hướng bàn thờ kiên trùng hướng bồn cầu. Nếu diện tích wc rộng thì nên có vách kính ngăn cái bệ xí ra sẽ hay hơn
- Nếu muốn không thấy ông hàng xóm thì sau khi xây xong, thuê thợ vườn cảnh làm một bức tường cây xanh cạnh đó vừa mát lại lại thoáng khí
Hy vọng là cụ chưa xây để thêm thời gian tính toán lại

tuánon360

Xe đạp
1. Vượt nhịp có 4m mà cụ để cái cột 220x220 hỏng hết không gian. Là em thì cột của em sẽ xây dẹt chỉ 150x400 chắc là ok nếu chỉ xây 4 tầng đổ lại. Nhưng cụ đã làm rồi thì chịu ko thay đổi được ạ.
2. Vụ xuyên tâm của cụ chả ảnh hưởng gì, quan trọng nhất là thông thoáng, giao thông tốt và đầy đủ công năng trước đã ạ. Đất cụ đẹp mà thiết kế thế này nản quá cụ ạ.
3. Cái ban công cụ nên kéo dài hết chiều ngang mặt tiền, không làm thì thôi đã làm thì phải to thoáng rộng mới đẹp mà còn sử dụng cụ ạ. Cụ làm như này thì em dự là cụ chỉ ra đấy nhanh nhanh bắn điếu thuốc là đi vào. Làm bàn công rộng sau này cụ thích trồng cây bên nào thì trồng, cửa kính lùa 2 bên thích mở bên nào thì mở, làm bộ bàn ghế hút thuốc uống trà nữa cũng tùy.
4. Vệ sinh nên tăng chiều dài lên 2,5m, rộng chỉ cần 1,4m là đủ, khoang tắm trong cùng có vách kính rộng, giữa là xí, ngoài cùng là lavabo.
5. Tầng trên cùng có 1 phòng ngủ, cụ nên để vệ sinh trong phòng luôn (đẩy cửa phòng ra sát cầu thang)
6. Ban thờ (nếu được hướng) cụ nên kê vuông góc với cửa sổ, tựa lưng vào tường giáp hàng xóm. Cụ gửi em thông tin năm sinh gia chủ và hướng nhà em xem cho.
7. Nhịp thang đầu tiên tầng 1 nên tăng bậc rộng thêm 220 nữa (tức là 850+220=1070), ăn ra đến hết phần cột/dầm chịu lực, lấy chỗ làm tay vịn gỗ trông cho hoành tráng đẹp nhà. 2 bậc đầu tiên cũng nên đưa phần đón (phần tròn tròn) ra phía phòng khách, hoặc đón cả 2 bên.
8. Cụ nên hạ cốt sàn vệ sinh tầng 1 xuống khoảng 15-20cm, đẩy nó gọn vào bên dưới cầu gầm cầu thang. Hơi chật tí nhưng cũng vừa đủ dùng cụ ạ.
9. Nhà cụ đông người, khu ăn quá chật không sử dụng được. Tủ lạnh cũng phải to, chưa hiểu cụ bố trí chỗ nào? Không lẽ ở ô thoáng nhỏ giữa cầu thang? Cách giải quyết như sau :
- PA1: vệ sinh thu gọn lại như trên, lấy chỗ đấy để tủ lạnh là hợp lý. Nếu được thì đổi vị trí bếp và chậu rửa cho nhau. Bàn ăn cố gắng dùng loại nhỏ, tối đa 75x140, xoay lại 90 độ, 1 đầu bàn ăn kê kịch vào tường.
- PA2: Chỗ bàn ăn hiện nay, dài khoảng 4m cụ bố trí băng bếp chạy dài (thừa đủ chỗ cho tủ lạnh, bếp, chậu rửa). Vệ sinh vẫn thu gọn vào dưới gầm cầu thang. Vị trí bếp hiện nay sẽ là vị trí bàn ăn. Cửa phòng ngủ sẽ dịch sang 60cm. Đảo tủ tường phòng ngủ sang bên để TV.
Cảm ơn các cụ nhiều, em làm xong thô tầng 1 rồi, đang làm tầng 2, hic em mới biết đến diễn đàn nên lên đây chậm quá, ước gì biết sớm hơn, vì trong quá trình làm nhà mới search thấy vào diễn đàn nhiều

Em đã chốt phương án sau đây thấy hợp lý và sẽ làm theo

PA1: vệ sinh thu gọn lại như trên, lấy chỗ đấy để tủ lạnh là hợp lý. Nếu được thì đổi vị trí bếp và chậu rửa cho nhau. Bàn ăn cố gắng dùng loại nhỏ, tối đa 75x140, xoay lại 90 độ, 1 đầu bàn ăn kê kịch vào tường.

longvuvan

Xe hơi
Cảm ơn các cụ nhiều, em làm xong thô tầng 1 rồi, đang làm tầng 2, hic em mới biết đến diễn đàn nên lên đây chậm quá, ước gì biết sớm hơn, vì trong quá trình làm nhà mới search thấy vào diễn đàn nhiều

Em đã chốt phương án sau đây thấy hợp lý và sẽ làm theo

PA1: vệ sinh thu gọn lại như trên, lấy chỗ đấy để tủ lạnh là hợp lý. Nếu được thì đổi vị trí bếp và chậu rửa cho nhau. Bàn ăn cố gắng dùng loại nhỏ, tối đa 75x140, xoay lại 90 độ, 1 đầu bàn ăn kê kịch vào tường.
Mà cụ ở khu vực nào đấy để em còn biết đường chào cái Sơn màu