Bố trí cửa ban công không bị xuyên tâm sát?

T.arc

Xe tải
Bố trí giao thông hợp lý quá còn ji. Xuyên tầm sát nghe giống giọng thầy phong thuỷ phán quá :)

archledung

Xe tải
Cụ cứ phương án này mà chiến đi ạ. Cụ mà chuyển sang kia ngủ k yên, gió máy lại thông gió xuyên qua chỗ cụ ngủ chẳng mấy chốc mà anh em trên này không thấy cụ comment ấy ạ. Mấy cái phong thủy xuyên này xuyên kia cũng là dựa trên luồng khí của sinh hoạt thôi. Còn để yên hơn cụ làm thêm cái cửa bên phòng thờ và ít mở hết các cửa ra là được ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ nhiều, em làm xong thô tầng 1 rồi, đang làm tầng 2, hic em mới biết đến diễn đàn nên lên đây chậm quá, ước gì biết sớm hơn, vì trong quá trình làm nhà mới search thấy vào diễn đàn nhiều

Em đã chốt phương án sau đây thấy hợp lý và sẽ làm theo

7. Nhịp thang đầu tiên tầng 1 nên tăng bậc rộng thêm 220 nữa (tức là 850+220=1070), ăn ra đến hết phần cột/dầm chịu lực, lấy chỗ làm tay vịn gỗ trông cho hoành tráng đẹp nhà. 2 bậc đầu tiên cũng nên đưa phần đón (phần tròn tròn) ra phía phòng khách, hoặc đón cả 2 bên.

PA1: vệ sinh thu gọn lại như trên, lấy chỗ đấy để tủ lạnh là hợp lý. Nếu được thì đổi vị trí bếp và chậu rửa cho nhau. Bàn ăn cố gắng dùng loại nhỏ, tối đa 75x140, xoay lại 90 độ, 1 đầu bàn ăn kê kịch vào tường.
Nếu vệ sinh tầng 1 mà chật quá thì bên trong chỉ cần xí và cái sen nhỏ thôi. Cụ bố trí cái lavabo ra bên ngoài vị trí ô thoáng cầu thang cũng ok, ăn xong tiện rửa tay luôn đỡ phải vào trong vệ sinh. Nếu cụ theo phương án này cụ chú ý khá bất tiện sinh hoạt vì cửa vệ sinh mở ra nhìn thẳng vào bàn ăn ạ. Ngoài ra thì giao thông khá vướng, vì muốn vào phòng ngủ trong phải đi vòng qua bàn ăn và bếp.
Ngoài ra khu cầu thang - bếp cũng nên nâng cốt lên 1 bậc tam cấp, để chia không gian giữa khách và cầu thang/bếp. Và hơn nữa để giảm bớt 1 bậc của thang chính đi, mở rộng không gian khu thang - bếp cho thoáng. Phòng khách view cũng rộng hơn thoáng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hung2010

Xe đạp
Cửa ban công mà để chéo cửa vào phòng thì kê đồ rất khó và xấu, nhất là với phòng nhỏ. 3 cái cửa đó cụ có thường xuyên mở cùng lúc không mà phải kiêng. Người ta kiêng 3 cái cửa thẳng hàng là vì sợ hiện tượng gió lùa, không tốt cho sức khỏe. Nhiều cái người ta không hiểu cứ gán cho cái mác phong thủy mang tính huyền bí.

longvuvan

Xe hơi
Nhà cháu mãi phía bắc cơ ạ, cụ tính nhà này tầm bao nhiêu tiền sơn vậy ạ?
Em cũng đang ở Hà Nội đây, cụ cho em diện tích xây dựng là bao nhiêu? mấy tầng? để em tính (Sơn cao cấp nhé)

gà toy

Xe buýt
kiêng được thì kiêng cụ ơi, phong thủy có mấy nghìn năm lịch sử rồi cụ ạ. thà tin có còn hơn ko, các nước phát triển như sing với bổn còn tin phong thủy gấp nhiều lần mình cụ ạ

Hunz

Xe buýt
Cháu đang làm đến tầng 2 (miền nam hay gọi là lầu 1), muốn các cụ tư vấn gấp về cái cửa ra ban công như sau. Trong thiết kế thì thế này (Hình đính kèm)

Nhưng cháu lăn tăn 2 điểm sau
- Gần cửa ra ban công nhà ông hàng xóm hay hút thuốc nên hay đụng mặt nên không thích (em đang cai thuốc, đễ bị lung lay)
- Như vậy thì ko biết có bị "Xuyên tâm sát" hay ko, vì 3 cửa cạnh nhau

Đại khái em đang muốn đổi cửa ra vào ban công sang bên kia, không biết có bị trái khoáy gì trong thiết kế ko, KTS thì e chưa liên lạc đc mà gấp quá rồi (e nhờ ng vẽ hộ thôi, ko thuê)
Giờ nhà mặt đất thấp tương đối, xung quanh toàn nhà là nhà nên ít có gió mạnh như hồi trường nhiệt thoát chậm. Nhà em là em cứ thích "xuyên tâm sát" cho nó mát.

tuánon360

Xe đạp
em mới đổ mái xong các cụ ạ, thấy thợ họ gọi xi măng Vicem PC30 ko biết có ổn ko, em cứ nghĩ PC40 mới là tốt đúng ko ạ?