[Funland] Bố tôi

otootooto

Xe tăng
Nước mắt chảy xuôi mà.
Giờ không phải là mâm cơm nhưng là hình ảnh khác ....

ie: con bé nhà em hôm nọ ăn lựu, nó nhè hạt ra rồi bỏ vào mồm em, em ăn ngon lành chả có ý kiến gì, người khác bỏ gì vào mồm em là khác đi đấy.
Cu nhà em cũng vậy. Chuyên nhè bắt ba ăn không được vất đi, mẹ nó thì nó toàn cho miếng nguyên.

haizz

Xe tải
Tôi có hai thằng con đang tuổi ăn tuổi nhớn mua con gà về luộc mình cứ ngồi nhâm nhi rượu mí cái chân thôi cái cánh thôi Bao giờ 2 thằng oánh chén xong còn lại nhiêu đến lượt mình và vợ
Bố mẹ thì luôn hi sinh, nhường cái ngon cái đẹp cho con nhưng em nghĩ ngày xưa đói ăn thì cần chứ giờ cũng sung sướng hơn xưa, bố mẹ không cần phải quá hi sinh vì con như thế. Thường con ít nhìn thấy mà coi đó là việc đương nhiên, và lại trở nên vô tâm ích kỉ. Xưa em có ông anh zai còi xương suy dinh dưỡng nên có gì ngon mẹ em đều dành ông ấy, thậm chí em gái ăn ít đi tí để phần anh (vì em béo :P), kết quả là ông ấy lớn lên rất vô tâm ích kỉ, coi mọi thứ đương nhiên là của mình...Lại có mấy ông anh họ cũng quen ở nhà thoải mái nên đi đâu vào mâm cũng hùng hục gắp món mình thích, nhìn phát ngại!
Giờ nhà em ăn uống nhiều lúc ngon, con thèm muốn ăn thêm nhưng em luôn nhắc đây là phần bố, mẹ hoặc người khác. Ăn ít đi tí không làm sao cả nhưng quan trọng là học được cách quan tâm, biết nhìn trên nhìn dưới lúc ăn ạ.
Đây là quan điểm riêng của em :D

Azeglio

Xe điện
Bố mẹ thì luôn hi sinh, nhường cái ngon cái đẹp cho con nhưng em nghĩ ngày xưa đói ăn thì cần chứ giờ cũng sung sướng hơn xưa, bố mẹ không cần phải quá hi sinh vì con như thế. Thường con ít nhìn thấy mà coi đó là việc đương nhiên, và lại trở nên vô tâm ích kỉ. Xưa em có ông anh zai còi xương suy dinh dưỡng nên có gì ngon mẹ em đều dành ông ấy, thậm chí em gái ăn ít đi tí để phần anh (vì em béo :P), kết quả là ông ấy lớn lên rất vô tâm ích kỉ, coi mọi thứ đương nhiên là của mình...Lại có mấy ông anh họ cũng quen ở nhà thoải mái nên đi đâu vào mâm cũng hùng hục gắp món mình thích, nhìn phát ngại!
Giờ nhà em ăn uống nhiều lúc ngon, con thèm muốn ăn thêm nhưng em luôn nhắc đây là phần bố, mẹ hoặc người khác. Ăn ít đi tí không làm sao cả nhưng quan trọng là học được cách quan tâm, biết nhìn trên nhìn dưới lúc ăn ạ.
Mợ hãy yêu thương anh ý. Mợ rủ anh ý đi chơi. Em không dám dạy khôn mợ vì em có bà chị 14 năm mới gặp lại.

LeTai1979

Xe cút kít
Ngày xưa thịt con gà cứ nghĩ Bố thích ăn chân để uống rượu, còn Mẹ nói thích ăn đầu với cổ, có con rồi mới hiểu lòng cha mẹ.

Azeglio

Xe điện
Ai cũng có lúc tức giận với bố mình. Nhưng có ai không yêu ông ý? Vấn đề là, các ông bố luôn yêu con mình vô điều kiện

Sweethome

Xe tăng
Giờ mà còn cảnh này nữa thật hả cụ? Hay văn cụ hay?
Em k thichd người nát rượu!! Nhưng đôi khi cũng muốn say để quên cái sự đời!!!
Ý là nhớ bố mà đành phải uống rượu.
Em dự đúng này :D

Đã rất nhiều lần em ước mơ có một ông bố khác. Nhưng bây giờ em lại chỉ cần ông ấy sống với em.

Sweethome

Xe tăng
Tôi có hai thằng con đang tuổi ăn tuổi nhớn mua con gà về luộc mình cứ ngồi nhâm nhi rượu mí cái chân thôi cái cánh thôi Bao giờ 2 thằng oánh chén xong còn lại nhiêu đến lượt mình và vợ
Em không đồng tình lắm quan điểm này. Luôn yêu cầu mọi người trong nhà phải bình đẳng , ai cũng có phần và không phải ai nhường ai.
Cơ mà yêu cầu là yêu cầu, còn thực tế thì nói xấu tí, con hư tại mẹ, cháu hư tại bà :D

Quá khứ là ngày xưa cũ, cơ mà em đồng ý với cụ là phải tập cho trẻ nhận thức về sự tự chủ trong sinh hoạt. Giờ không đói như ngày xưa nữa.

:((
Chắc cụ ý chưa trải qua thời bao cấp lão ợ:((
Trong các món đặc sản của thời bao cấp em sợ nhất là bo bo. Ninh kiểu gì thì ninh nhưng cứ hơi nguội tý thì lại cứng như ban đầu. Đi ị còn nguyên hạt. Ám ảnh lắm, mà không ăn thì ăn cái gì?

haizz

Xe tải
Mợ hãy yêu thương anh ý. Mợ rủ anh ý đi chơi. Em không dám dạy khôn mợ vì em có bà chị 14 năm mới gặp lại.
Vâng em vẫn yêu thương mà, hồi còn trẻ thi thoảng lấy tiền túi trả nợ cho ông ý, giờ thì thi thoảng cho vay tiền qua lại :)))
Anh em thì dù có thế nào vẫn là anh em thôi cụ, nhưng cái xấu thì mình cũng phải nhìn nhận để rút cục kinh nghiệm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bimbim71

Xe điện
Nói ra sợ sấu hổ,sợ ăn chửi.Nay U 50 rồi mới thấm hết câu:Nuôi con mới thấu lòng cha mẹ.Nhưng vs em nó lại theo nghĩa tiêu cực.Bị người sinh thành ra mình hắt hủi bạo hành từ thơ dại,nay em không dám cho con em gần gũi ông nữa vì sợ chúng cảm nhiễm thói hư tật xấu.Đau lắm cccm ạ!

Vingovietnam.vn

Xe hơi
Nhường con là đức tính tốt của bố mẹ trong giai đoạn khó khăn. Nhưng thời điểm hiện tại gia đình có điều kiện ăn uống đầy đủ con cái lại lười ăn, ăn chậm em lại chơi bài: Đứa này không ăn nhanh, cho đứa kia ăn hết, hai đứa chậm ăn bố ăn hết hi hi (con nhà em 1 đứa 11, một đứa 9 tuổi), đứa nào ăn chậm quá em giao luôn đi rửa bát. Con nhà em nó ăn 40-50 phút. Từ hồi chơi bài này nó ăn nhanh hẳn 20-30 phút. Em có phải ông bố tham ăn ????

Vingovietnam.vn

Xe hơi
Em thích phong cách dạy con của mợ. Xã hội bây giờ nhà nào cũng chỉ có 1,2 đứa chiều quá, cái gì cũng nhường con sẽ tạo tâm lý ỉ lại và ích kỷ. Lớn lên chúng nó chỉ nghĩ đến bản thân mình mà không để ý đến việc chia sẻ người thân bên cạnh. Nhiều gia đình em đã chứng kiến bố mẹ trên 60 tuổi về hưu nhà dột nát cố gắng vay mượn để xây cái nhà, bố mẹ thì chắt chiu từng đồng để trả nợ nhưng có duy nhất cậu con trai quý tử ở cùng đến tiền ăn còn không góp có tiền là quần áo sành điệu, cùng vợ con du lịch, chơi bời bạn bè khoe sang chảnh trên face. Hỏi sao không hỗ trợ ông bà thì nó cười gượng em làm gì có tiền ???

Lé Xai

Xe tăng
Cháu nhà em nó đang tuổi ăn mí lại nó còn bé chưa ý thức đc sự nhường nhịn .... Mua con vịt quay về kiểu gì ông pa mí bà ma cũng đc cí đầu mí đôi chân cùng lắm thêm 2 cái đầu cánh nữa

Cơ mà minh cũng lấy đó làm sự mừng Cụ ạ vì nó còn ăn được , chứ nhà hàng xóm có hai đứa con suy dinh dưỡng bố mẹ nó nó thiếu lễ sống nó mà nó chả chịu ăn cho
Cụ nên thêm vế nữa : lấy đó làm cái sự mừng vì là bây giờ mình còn có thể mua đồ cho con mình ăn chứ ko như thời xưa nghèo khó ước ao Tết đến có thịt trong nồi :)

MonoMe

Xe hơi
ngày xưa thầy e thích nhâm nhi vs món cháo lòng, e thì chê chả bao h đụng. thế mà h thành khoái khẩu luôn. sáng mát dời ngồi nhâm nhi vs bát cháo lonng thấy cũng phê.