[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

nhuataiche

Xe container
Em hỏi thật mấy cụ anti đã đi xem chưa hay chỉ nghe review rồi ngồi chửi?
Phim cũng ghi rõ là "lấy cảm hứng từ tác phẩm ĐRPN" chứ có phải phim tài liệu lịch sử đâu mà các cụ yêu cầu phải phản ánh đúng lịch sử.
Phim điện ảnh thì quan trọng là có tính giải trí, hình ảnh đẹp, để lại ấn tượng trong lòng người xem là thành công rồi.
Vẫn câu hỏi cũ, cụ đưa ra vài trích đoạn ( ngắn cũng được ) trong phim của Trấn Thành rồi phân tích thử cái ấn tượng mà nó để lại cho cụ xem sao ?

Còn hình ảnh đẹp, tương tự, cụ đưa ra vài ví dụ rồi phân tích sơ ý nghĩa của mấy hình ảnh đó thử xem ?

Em, cụ cứ coi như đại diện cho số anti, phát biểu trước ý kiến. Phim Trấn Thành hào nhoáng bên ngoài vô vị bên trong, như chiếc Rolls Royce hàng mã vậy, hàm lượng nghệ thuật chả có bao nhiêu.

Hàng mã cũng có cái hay của nó, miễn là nó nằm ở tiệm hàng mã, đừng cố chạy vào showroom xe !

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Người hoa có câu rất hay, thân tại tào- tâm tại hán
Chả ai kỳ thị sắc tộc cả, nhưng người hoa tại Việt Nam nên thực sự hòa nhập với người Việt Nam thì đúng
Đa phần người gốc Hoa tại Việt Nam là người Hoa Nam, cũng là Bách Việt cả :) chắc gì họ muốn về dưới chế độ Bắc kinh bây giờ? còn nói họ còn có quan hệ gì với Đại lục bây giờ không ví dụ quan hệ kinh tế thì khó nói, việc đó là việc của an ninh, kinh tế, không phải việc kỳ thị xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Đa phần người gốc Hoa tại Việt Nam là người Hoa Nam, cũng là Bách Việt cả :) chắc gì họ muốn về dưới chế độ Bắc kinh bây giờ? còn nói họ còn có quan hệ gì với Đại lục bây giờ không ví dụ quan hệ kinh tế thì khó nói, việc đó là việc của an ninh, không phải việc kỳ thị xã hội.
Em có một số bạn bè, người quen là người Hoa ở Chợ Lớn, theo em thấy, VN ta hiện nay không có chuyện kỳ thị người Hoa. Ở chiều ngược lại, người Hoa bây giờ cởi mở hòa nhập với người Việt hơn hẳn các thế hệ trước.

Nhưng trong chính cộng đồng người Hoa cũng có nhiều ngóc ngách phức tạp, không phải người Hoa nào cũng tốt. An Ninh Nội Địa nhà ta tất nhiên phải để tâm đề phòng, không thể khác được !

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em có một số bạn bè, người quen là người Hoa ở Chợ Lớn, theo em thấy, VN ta hiện nay không có chuyện kỳ thị người Hoa. Ở chiều ngược lại, người Hoa bây giờ cởi mở hòa nhập với người Việt hơn hẳn các thế hệ trước.

Nhưng trong chính cộng đồng người Hoa cũng có nhiều ngóc ngách phức tạp, không phải người Hoa nào cũng tốt. An Ninh Nội Địa nhà ta tất nhiên phải để tâm đề phòng, không thể khác được !
Ở đâu sắc tộc nào cũng có 1 bộ phận an ninh phải làm việc thôi. Như vụ Cư Kuin không phải vì vậy mà kỳ thị toàn bộ dân Ede. Cái chính là không nên kỳ thị sắc tộc

polizia

Xe container
Khổ. Có mỗi bộ phim chiếu rạp mà tranh cãi vãi chưởng, lại còn đao to búa lớn là sợ con trẻ quên lịch sử =))
1 tháng nữa nếu có phim bom tấn nào ra rạp là quên sạch, người ta lại đi xem phim mới, hơi méo đâu mà người ta giữ trong đầu.
Bao năm qua cả 1 hệ thống ra rả kêu gọi sống và làm việc noi gương vĩ nhân mà toàn các bố già đầu bằng cấp đầy đủ còn chả vào tai đc nữa là sợ tụi nhỏ xem nhõn 1 phim bị lệch lạc :))
Sợ quá cơ, đúng là con cua leo miệng rổ toàn bị cả đàn cua kéo xuống.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
NKKN năm 1945 ?

Nổi bật nhất của Thiên Địa Hội về sau là Bảy Viễn của lực lượng Bình Xuyên.

Bảy Viễn là người gốc hoa tham gia Nghĩa Hoà của Thiên Địa Hội. Cha của Bảy Viễn là Lê Văn Dậu là trùm của Nghĩa Hoà.

Trong Khởi nghĩa 1945 nhóm Bảy Viễn (Chợ Lớn) cũng tham gia lực lượng Việt Minh của Trần Văn Giàu, tiếp đến là Nguyễn Bình. Bảy Viễn làm Tư lệnh tối cao các Lực lượng Kháng chiến Sài Gòn-Chợ Lớn kiêm Chỉ huy trưởng khu Sài Gòn Chợ Lớn.

Đến 1948 mới tách ra 1 phần theo Việt Minh một phần theo Pháp. Bảy Viễn về làm Khu trưởng Tổng trấn Sài Gòn Chợ Lớn.

Hồi đó lực lượng Bình Xuyên rất mạnh. Đến mãi 1955 mới bị Ngô Đình Diệm tiêu diệt

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Khổ. Có mỗi bộ phim chiếu rạp mà tranh cãi vãi chưởng, lại còn đao to búa lớn là sợ con trẻ quên lịch sử =))
1 tháng nữa nếu có phim bom tấn nào ra rạp là quên sạch, người ta lại đi xem phim mới, hơi méo đâu mà người ta giữ trong đầu.
Bao năm qua cả 1 hệ thống ra rả kêu gọi sống và làm việc noi gương vĩ nhân mà toàn các bố già đầu bằng cấp đầy đủ còn chả vào tai đc nữa là sợ tụi nhỏ xem nhõn 1 phim bị lệch lạc :))
Sắp tới chuẩn bị ra mắt phim "Người Vợ Cuối Cùng" của Victor Vũ, em đã soi được hàng loạt chi tiết về trang phục thân Tàu của phim đó, em đã chuẩn bị đơn tố giác lên Cục Nghệ Thuật Biểu Diễn rồi, chết với em :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Phát biểu chung chung chủ quan mơ hồ thế mà khen hay, chẳng trách khen phim Đau Răng chằm chặp.

Anyway, vụ này nên đóng lại được rồi. Nsx thì cần rút kinh nguyệt sâu sắc, tránh cợt nhả trên các vấn đề gai góc nhạy cảm như lịch sử, hoa hoét. Muốn vừa tán nhảm chiều GenZ, vừa dựa hơi tác phẩm để dễ bề truyền thông lùa gà, thì nên khiêm tốn ghi là "ngoại truyện", ... thì bố mẹ GenZ mới vui vẻ cho GenZ tiền mua vé chứ lị !?

Bb!!!

Bàn tròn mini về Điện Ảnh nói chung và ĐRPN nói riêng. Phan Đăng Di phát biểu rất hay:

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Đoạn con dao là cụ ko xem kỹ. Có 1 ông thái thịt gần đó và ông ta là người phi dao. Võ Tòng còn ngoái lại cười với ông ta.

Đoạn bốc thăm nếu ko phải Út Trong thì chắc ko ùa lên. Nhưng đám anh vốn thương em gái nên mới vậy. Chả có gì phi logic cả.

Việc ông Đạo ko nhập hội là vì ông ấy đã lên làm thủ lĩnh, ko thể tự nhiên nhập ngang hội kín đc. Nó là thế phóng lao phải theo lao. Kể cả chuyện ông chấp nhận bị bắn cũng vậy.
Cảnh trước đó, tay anh chị ngồi nhậu cùng đàn em là trong chợ, ông bán thịt cạnh đó. Võ Tòng đi từ phía bên kia, qua cầu để vào chợ. Tay anh chị chạy từ quán, phía ông bán thịt về phía cầu để đón đánh Võ Tòng. Tay anh chị bị phóng dao vào bụng phía trước, là phía cầu nơi Võ Tòng đứng. Võ Tòng quay lại xem ai phóng nhưng camera ko cho ai vào khung hình.

Như vậy khi Út Trong bắt thăm trúng thì các anh ko cho Út Trong ra mới phải chứ. Bắt thăm lại chẳng hạn. Chứ để Út Trong ra thì kết cục tất yếu thế nào đều biết trước.

Ông Đạo tuy chưa nhập VM ngay nhưng hoàn toàn có thể biến giáo phái của mình thành 1 tổ chức hỗ trợ cho VM. Thiếu gì việc có thể giúp sức. Đến lúc phù hợp thì nhập luôn vào.

thunder

Xe tải
Dạ
Theo số liệu của trang theo dõi/thông kê theo doanh thu/số vé/số xuất chiếu của phim này trong ngày ạ (ngày nào chưa rõ lắm) căn cứ theo dữ liệu bán vé online thì giá vé trung bình 75,58k/vé; mỗi suất chiếu có trung bình 7.713 vé /3.952 suất = 1,95 vé/suất. Tức là trung bình chưa đầy 2 người xem một suất chiếu.
hề hè... suất chiếu nào mà có gia đình 4,5 người đi xem thì sẽ có suất chiếu không có ai xem.

Tên phimDoanh thuSuất chiếu
Đất Rừng Phương Nam582.978.9667.7133.952
Khốn khổ, doanh thu trong ngày là ngày hôm nay đấy cụ. Sáng thứ 2 đầu tuần, từ sáng đến trưa ai thừa thời gian lắm , không phải đi làm thì mới đi xem cụ ạ. ;;)
Xem thử doanh thu cuối tuần vừa rồi, ĐRPN thu ba mấy tỉ, gấp 15 lần so với phim bom tấn xịt Vầng Trăng Máu đứng thứ 2. Số suất chiếu gấp 10 các phim khác. Trung bình mỗi suất có hơn 30 vé, gấp rưỡi so với phim đứng kế.

Nếu là chủ rạp thì nhìn vào đây biết ngay phải ưu tiên phim nào rồi. NSX có làm gì đi nữa thì tiền cũng vào túi quan cái đã. :)

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là về những tình tiết liên quan đến Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn hoặc dân Việt mặc quần áo kiểu Tàu ở một sồ vùng miền Tây Nam bộ giai đoạn 1910-1930 trong phim hoàn toàn không sai.

Vấn đề là phim khác truyện và khác bản truyền hình nhiều quá, nên dân phản ứng.
Đạo diễn đã nói trước phim này khác truyện và bản truyền hình rồi. Gia đình Đoàn Giỏi cũng đi xem cũng thấy bình thường rồi mà vẫn phản ứng thì thấy lạ

Lencii

Xe đạp
Em nghĩ một số bác ở đây lo lắng việc khán giả bị dẫn dắt hiểu sai lịch sử. Tiếc rằng chính các bác ấy lại đang bị những reviews có phần cực đoan trên mạng dẫn dắt, chứ thật sự nội dung phim rất bình thường.
Nhà em đi xem phim, lúc ra khỏi rạp ko thấy tiếc tiền vé nghĩa là phim ổn với mình.

Giờ tụi em chuyển sang bàn nhạc phim, chờ full OST rồi ạ..

Chỉnh sửa cuối:

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em không xem phim ngoài rạp, kể cả bom tấm Mỹ lẫn phim Việt từ lâu rồi, thấy các bá tranh luận nên em xin góp vui cho thêm rối.
Từ các dữ liệu phương pháp phát hành tuyệt vời của xuất bản phẩm (từ này là do xem phim lậu video thời 9x) "Đất rừng Phương Nam" như "phủ" các suất chiếu các rạp kín mít cho dù chỉ 10 vé/rạp/suất chiếu mà đến bom tấn của USA cũng chỉ chen được suất buổi trưa, khắc phục được yếu tố bao năm "trọng phim Mỹ, khinh phim ta". Xuất bản phẩm lại vận động vào trường học, để học sinh đi xem, khắc phục được yếu tố "người Việt xem phim Việt". Khi có dư luận "không thuận", lập tức có ngài Vi Cục trưởng đứng ra giải trình, kịp thời và thấu đáo lại công hưởng thêm úp mở câu chuyện đã từng được đặt hàng bởi "Ủy ban nhà nước về phát thanh và truyền hình... - cái này từ thời xem phim Liên Xô" nên có thể xem DRPN rất được tạo điều kiện từ phía nhà chức trách.
Vụ việc lùm xùm liên quan đến Thiên đia, Nghĩa Hòa, rồi tạo hình nhân vật đều "không làm thay đổi bản chất" và rất có thể xuất bản phẩm ĐRPN sẽ được trình chiếu trên kênh sóng truyền hình cho rộng đường dư luân nhăm động viên các nghệ sĩ làm phần tiếp theo chăng???

sắt con

Xe điện
Hôm trc có bác nói film này dành cho đối tươing thanh niên, tuổi trẻ khoáng đạt, suy nghĩ rộng mở bao dung…ko dành cho bọn già chúng em (tính từ 8x) hẹp hòi, lòng hơi trạnh tự nhủ có lẽ mình ở tuổi gàn thật.
nhân mấy hôm nay, mạng xh cũng ồn ào, em copy một số tư liệu ở trang trẻ trâu chung ta cùng tham khảo, liệu giới trẻ chấp nhận tới đâu:

Bemagauvn

Xe điện
Đạo diễn đã nói trước phim này khác truyện và bản truyền hình rồi. Gia đình Đoàn Giỏi cũng đi xem cũng thấy bình thường rồi mà vẫn phản ứng thì thấy lạ
Em không tin lắm vụ thấy bình thường.
Trong truyện làm gì có Trấn Thành 😞.

1.25 ton

Xe điện
Nổi bật nhất của Thiên Địa Hội về sau là Bảy Viễn của lực lượng Bình Xuyên.

Bảy Viễn là người gốc hoa tham gia Nghĩa Hoà của Thiên Địa Hội. Cha của Bảy Viễn là Lê Văn Dậu là trùm của Nghĩa Hoà.

Trong Khởi nghĩa 1945 nhóm Bảy Viễn (Chợ Lớn) cũng tham gia lực lượng Việt Minh của Trần Văn Giàu, tiếp đến là Nguyễn Bình. Bảy Viễn làm Tư lệnh tối cao các Lực lượng Kháng chiến Sài Gòn-Chợ Lớn kiêm Chỉ huy trưởng khu Sài Gòn Chợ Lớn.

Đến 1948 mới tách ra 1 phần theo Việt Minh một phần theo Pháp. Bảy Viễn về làm Khu trưởng Tổng trấn Sài Gòn Chợ Lớn.

Hồi đó lực lượng Bình Xuyên rất mạnh. Đến mãi 1955 mới bị Ngô Đình Diệm tiêu diệt
Bố cụ Bảy Viễn mới tham gia hội Nghĩa Hòa , một nhánh của Thiên Địa Hội bên Tàu , chứ cụ Bảy Viễn là giang hồ thôi. Chính cụ Mười Trí (Huỳnh Văn Trí ) cũng là một tướng cướp nổi danh rủ rê cụ Bảy Viễn tham gia cách mạng ( 1945 ) . Trong nhóm bộ đội Bình Xuyên cụ là đàn em của cụ Dương Văn Dương ( Ba Dương ). 1946 khi cụ Ba Dương hy sinh, cụ muốn vận động lên làm tư lệnh Bình Xuyên thay cu Ba Dương nhưng cụ không đủ uy tín để lên thay.

Để xoa dịu cụ thì Việt Minh phong cho cụ Bảy Viễn là Khu bộ trưởng Khu 7 , nhưng tài năng và uy tín thì cụ lại thua xa cụ Khu bộ phó là cụ Huỳnh Văn Nghệ ( tác giả câu thơ nổi tiếng : Từ độ mang gươm đi mở cõiTrời Nam thương nhớ đất Thăng Long. ).

Mà giai đoạn 1920- 1945 thì cụ Bảy Viễn vừa ăn cướp vừa đi tù, chứ chống Tây nào đâu.

Giqng hồ chống Tây xịn thì phải là cụ Sơn Vương, cụ này chuyên cướp của Tây làm tư liệu viết tiểu thuyết giang hồ ( làm báo với cụ Nguyễn An Ninh ). Nhưng sau một vụ cụ dùng xe hơi đi cướp thì Tây bắt được cho cụ đi chng thân ở Côn Đâor. Theo cá nhân em thì cụ trung tướng Nguyễn Bình có uy tín đôi giang hồ Bình Xuyên , cũng có thể từ việc cụ Nguyễn Bìnhn là anh em kết nghĩa của Sơn Vương.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Em nghĩ một số bác ở đây lo lắng việc khán giả bị dẫn dắt hiểu sai lịch sử. Tiếc rằng chính các bác ấy mới đang bị những reviews kích động trên mạng dẫn dắt, chứ thật sự nội dung phim rất bình thường.

Tụi em giờ chuyển sang bàn nhạc phim, chờ full OST rồi ạ..
Nhà em đi xem phim, lúc ra khỏi rạp ko thấy tiếc tiền vé nghĩa là phim ổn.

Toàn lý thuyết xuông hết cụ ah.
Thanh niên bây giờ đủ khôn để biết cái gì nghe theo cái gì ko nghe theo.
Gớm các thể loại phim đc gắn mác sai lịch sừ có phim nào em vs cộng đồng mạng nói chung chưa xem đâu.
Ngày xưa từ phim We’re soilder, Platoon, rồi Rambo, và mớ phim khác làm về chiến tranh bị cấm chiếu thì mình vẫn load về xem đó thôi, có ai xem xong mà méo mó về lịch sử đâu.

.Bo My

Xe container
thì nhận tiền rồi nên không có ý kiến!

.Bo My

Xe container
Toàn lý thuyết xuông hết cụ ah.
Thanh niên bây giờ đủ khôn để biết cái gì nghe theo cái gì ko nghe theo.
Gớm các thể loại phim đc gắn mác sai lịch sừ có phim nào em vs cộng đồng mạng nói chung chưa xem đâu.
Ngày xưa từ phim We’re soilder, Platoon, rồi Rambo, và mớ phim khác làm về chiến tranh bị cấm chiếu thì mình vẫn load về xem đó thôi, có ai xem xong mà méo mó về lịch sử đâu.
Thì 1 phim đã là cái gì đâu, nhiều nhiều mới tính. Mà cụ xem mấy thứ kia xong còn nhớ ai là người thả bom lên đầu xóm làng mình không?

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
Em nghĩ một số bác ở đây lo lắng việc khán giả bị dẫn dắt hiểu sai lịch sử. Tiếc rằng chính các bác ấy mới đang bị những reviews kích động trên mạng dẫn dắt, chứ thật sự nội dung phim rất bình thường.

Tụi em giờ chuyển sang bàn nhạc phim, chờ full OST rồi ạ..
Nhà em đi xem phim, lúc ra khỏi rạp ko thấy tiếc tiền vé nghĩa là phim ổn.

:)):))