[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

Kiên Khùng

Xe điện
Nếu giả sử những gì cụ nói là đúng, thì trào lưu văn hoá chính mainstream nên làm cái gì hay hơn đi thu hút khán giả đi. Hơn là còm anti trên mạng.

Chứ làm phim mainstream dốt kém, rồi dùng anti mạng hay lệnh hành chính để triệt hạ sidestream thì Cái đó gọi là đấm dưới thắt lưng, không làm cho văn hoá tốt lên, điện ảnh Việt phong phú thêm
Xem trả lời của tôi cho cụ trước đó. Cụ cũng lảng tránh nữa.

.Bo My

Xe container
Còn quân Cờ Đen của Lưu Vĩnh Phúc đích thực lũ ăn cướp gốc Thái Bình Thiên Quốc, bị quân Thanh đánh phải lưu vong trốn sang VN. Do quản lý phia Bắc của nhà Nguyễn kém, nên mượn tay quân Lưu Vĩnh Phúc đàn áp các chức chống đối nhà Nguyễn. Quân Lưu Vĩnh Phuc đánh Tây là có, nhưng không liên quan đến việc chống ngoại xâm của dân VN. Đồng thời quân Cờ Đen cũng đối xử tàn bạo với dân Việt Nam trong thời kỳ này. có nhân chứng lịch sử đã tận mắt chứng kiến 2 thằng lính Cờ Đen mổ bụng một người đánh dậm để lấy gan xào uống rượu.

Cứ như cái lý cụ đưa ra thì, chắc ta cũng phải cảm ơn 20 vạn quân Tàu Tưởng của Lư Hán vào giải giáp quân Nhật nhỉ?.
Cờ Đen đánh Tây là có thật mà, sao lại so với quân Tưởng. Lại rõ ràng do triều Nguyễn mời. Còn mấy vụ cướp bóc thì nhỏ lẻ tự phát thôi chứ không có trong hiến pháp Cờ Đen!

firefox4

Xe điện
Này là được cho vé rồi 😀.
Hoặc chưa đọc truyện hay xem bản TH rồi 😌.
Review rất là khí thế nhé 😤.
Vợ chồng tôi đều đã xem bản truyền hình, tự bỏ tiền mua vé 2 vợ chồng đi đi xem và cả 2 đều có cảm nhận như cụ polizia

sudichat2002

Xe container
Ko review cụ nhé, truyện đrpn nó là truyện thiếu nhi, nếu phim cũng là phim thiếu nhi, tôi sẽ cho f1 đi xem, còn trailer nó thể hiện rõ là phim hành động. Phim hành động giải trí thì thôi, ko phù hợp. Ghét cái trò treo đầu dê bán thịt chó, mượn tên, xong móc nối nhà trường, bắt hssv đi xem, nhìn poster và tên phim, lại thêm quảng cáo dựa trên nguyên tác truyện, hiếm ai không nghĩ đây là phim thiếu nhi, chiêu trò thật rẻ tiền.
Phim nó có kiểm duyệt của cơ quan chức năng, có dán nhãn đàng hoàng, phù hợp với lứa tuổi nào, sao có chuyện treo đầu dê mà kiểu gì vào xem cũng đc, nó cũng ghi rõ là phóng tác chứ nguyên tác quái đâu mà vặn vẹo, sai thì đã bị dừng chiếu, còn đám không xem mà có thể review đến tận cái nốt ruồi rồi bỉ bôi thì cũng thật là bái phục :))

sudichat2002

Xe container
Mình ngạc nhiên là cụ cũng nâng cao quan điểm con ngựa thành Toroa, rồi "diệt trừ ngay", săn phù thuỷ :) vì sự ngạc nhiên đó nên tám với cụ
Đòi bài Tàu nhưng lại ưa sử dụng từ Phong Sát thuần Tàu :))
Nâng cao quan điểm nhưng lại dốt sử, nửa mùa :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Có gúc, cụ tự tìm hiểu, thời đại tự do kiến thức. Chứ tôi rất lười việc đi tìm hộ, xong sau đó sổ toẹt 1 cái là hết, phí công phí sức như vậy chả để làm gì, có mất bộ Đại Nam thực lục, hay Khâm Định sử
Cụ thật phiến diện.... Trong 1 xã hội khi Khá Bảnh lên ngôi, thì phải giáo dục bằng cái hay, cái tốt, cái đẹp..., không thiếu thốn gì mà kêu là đóng cửa , 1 bộ phim hành động, giải trí thì chả có cái gì đọng lại, nhất là hoàn toàn ko phù hợp với 1 đứa trẻ 10 tuổi... Chả phải đỉnh cao nghệ thuật, ko xem là mất mát. Thà 2 tiếng xem phim đấy, e cho f1 chạy ra ngoài sân bóng đá còn ích lợi hơn nhiều, ko đầu độc tâm trí trẻ con.
Thì cụ cứ cho f1 đi đá bóng cũng tốt mà. Mình chỉ buồn cười với lối suy nghĩ của cụ "thiếu nhi" là không "hành động".

250cc

Xe tăng
Em ko xem chả dám ý kiến.
Chỉ có kéo áo 1 số cụ đừng nghe lời các cụ khác bảo đi xem đi rồi hẵng rì viu. Ko tỉnh táo mà quyết tâm mua vé là dính bẫy mà ekip phim mong muốn rồi, phim hay chỉ là 1 phần, cái cần chính vẫn là doanh thu, thằng thích thì mua vé để thoả mãn, thằng ghét thì mua vé để soi xem có cái gì để chửi, thế thì ekip lại thích quá.
Riêng em là với trấn lột là em bỏ qua, ko xem bất cứ 1 cái gì. Mặc dù phải công nhận là thằng cha này quá giỏi.

1.25 ton

Xe điện
Cờ Đen đánh Tây là có thật mà, sao lại so với quân Tưởng. Lại rõ ràng do triều Nguyễn mời. Còn mấy vụ cướp bóc thì nhỏ lẻ tự phát thôi chứ không có trong hiến pháp Cờ Đen!
Nhà Nguyễn nào mời sang Việt Nam hả cụ?, Lưu Vĩnh Phúc gốc Thái Bình Thiên Quốc chống Thanh, bị quân Thanh đánh bèn trốn sang Việt Nam đi cướp ở mấy khiu vực Phía Bắc. Nhà Nguyễn quá yếu kém không đánh đuổi được thì đành chịu nhục, mời nó ở lại thôi.
Còn đánh Pháp là do lúc này Cờ Đen xúbg hùng bá ở Miền Bắc rồi, đụng độ Tây cũng ra Bắc đánh. Nói chung là hai thằng cướp gặp nhau thôi. Sau này Lưu Vĩnh Phúc lại đầu nhà Thanh cạo đầu Mãn Thanh về nước.

Trích tạp chí Nghiên cứu Lịch sử số 42, năm 1962

Hịch đánh Pháp của Lưu Vĩnh Phúc

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Công nhận nhờ phim này mới thấy đc nhiều cụ lý thuyết suông thật :))
Buồn cười nhất là cái lý do con trẻ như tờ giấy trắng, xem phim này sinh ra 1 thế hệ ko biêt lịch sử =))
Nhưng thôi, bệnh lý thuyết nói hay thì đến các lãnh đạo lý luận cao cấp vẫn còn mắc mà :D

Bemagauvn

Xe điện
Em ko xem chả dám ý kiến.
Chỉ có kéo áo 1 số cụ đừng nghe lời các cụ khác bảo đi xem đi rồi hẵng rì viu. Ko tỉnh táo mà quyết tâm mua vé là dính bẫy mà ekip phim mong muốn rồi, phim hay chỉ là 1 phần, cái cần chính vẫn là doanh thu, thằng thích thì mua vé để thoả mãn, thằng ghét thì mua vé để soi xem có cái gì để chửi, thế thì ekip lại thích quá.
Riêng em là với trấn lột là em bỏ qua, ko xem bất cứ 1 cái gì. Mặc dù phải công nhận là thằng cha này quá giỏi.
Trấn Thành là một tài năng, ở nó có vẻ hội tụ được tất cả những tinh hoa của Hài phía Nam… lại va chạm nhiều nhân tình thế thái thì phản ứng nhanh và rất hoạt bát. Cộng thêm có nét duyên rất phù hợp với gây không khí - đểu đểu - xảo trá etc như cc đã bàn.
Nhưng theo em tới một ngưỡng nào đó của nghệ thuật nếu không được đào tạo bài bản - tự tu chuyên sâu cũng như chịu khó lăn lộn với nghề ( cụ thể là Hài ) thì TT sẽ chững.
Tất cả những thứ nó đang diễn, trong quá khứ hoặc mới vào nghề nó còn diễn hay hơn - tự nhiên hơn. Giờ rất gồng rất giả. Thêm nữa tính tự mãn trong một môi trường không có “ cạnh tranh “, các nhóm tư lợi về Nghệ thuật và lũng đoạn như các ngành nghề khác làm nó tưởng nó làm gì cũng giỏi, làm gì cũng hay ( những vd nói đào tạo dv ở Vn kém, rồi nó là nhất, rồi còn dạy thí sinh hát etc…)
Em tiếc là nó không theo được kiểu Châu Tinh Trì cho dù thế giới ko có nhiều. Đó mới là thế mạnh của nó.
Còn thì lẽ dĩ nhiên vì những phân tích như trên thì nó làm gì ngoài thế mạnh của nó cũng sẽ dở, lỡ cỡ vì có đến nơi đến chốn đến tận cùng của nghiên cứu và đam mê đâu, nó lại liu manh kết hợp được những cái đời dạy nó để đạt được mục đích.
Nên nó vẫn kiếm được tiền vì nó may, may ở VN 😂 - có cái về nghề em thấy nó lụi dần 😂.
Đừng nói những phim dây đến nó không có ý kiến của nó. Em cá nó chả khác gì đạo diễn cả. Vì lùm xùm và nhiều thứ mất điểm khác gần đây nó mới lôi người kéo cánh.

Chỉnh sửa cuối:
Phim nó có kiểm duyệt của cơ quan chức năng, có dán nhãn đàng hoàng, phù hợp với lứa tuổi nào, sao có chuyện treo đầu dê mà kiểu gì vào xem cũng đc, nó cũng ghi rõ là phóng tác chứ nguyên tác quái đâu mà vặn vẹo, sai thì đã bị dừng chiếu, còn đám không xem mà có thể review đến tận cái nốt ruồi rồi bỉ bôi thì cũng thật là bái phục :))
À đấy là đội seeder tự nghĩ ra để lấp liếm, chứ nếu bỉ bôi đến nốt ruồi, thì thời ấy đa phần dân nông thôn đi chân đất, nam giới cởi trần, da dẻ rám nắng còn người Hoa mãi võ thì mặc áo chẽn, chứ không đóng bộ đẹp thế đâu, ai cũng béo tốt, sáng sủa, sạch sẽ, lính khố xanh, khố đỏ cũng không ăn mặc như trong phim đâu =)) =))

Killer13

Xe tăng
Nói thật em không thích Trấn Thành nên phim có Trấn Thành đóng là em không muốn xem. Mà không xem nên em cũng không biết bộ phim này có đáng xem hay không :D

thunder

Xe tải
Tổ lái chủ đề chi cụ.
"Ván bài lật ngửa" có hay không?
"Cánh đồng hoang" có hay không?
Phim nhà nước đó.
"Dòng máu anh hùng" ăn khách vô cùng và là phim tư nhân đó, có bị lùm xùm không?
Vấn đế là khi sai, đừng bao biện. Đừng lấy cứu cánh để biện minh phương tiện.
Nhân tiện, "cứu cánh" không phải là đôi cánh cứu rỗi đâu, phòng khi hiểu sai.
Ván bài lật ngửa sinh ra khi chưa có cộng đồng mạng và các anh hùng bàn phím, chứ như bây giờ thì chết ngay từ tập 1.
- Súng ống, xe cộ, máy bay, xe tăng sai be bét: năm 55-56 mà lính Sài Gòn có đại liên M60 bắn khí thế (loại này sản xuất năm 60), quan chức, lính tráng thì có trực thăng HU 1A bay vèo vèo, Nguyễn Thành Luân sang Mỹ leo lên Boeing 747 là loại sau 1970 mới bay... sạn kiểu này mỗi tập phim nhặt ra hàng rổ.
- Nhân vật Nguyễn Thành Luân lên phim khác xa nguyên tác văn học (đăng nhiều kỳ trên báo Tuổi Trẻ): từ nhà tình báo chiến lược thành anh cao bồi đánh đấm, giải cứu con tin, đua xe, cưỡi ngựa... đủ kiểu.
- Nguyên mẫu Phạm Ngọc Thảo ngoài đời là một trong những chỉ huy quân đảo chính chiếm đài phát thanh, lên phim trở thành người ở cạnh anh em Diệm Nhu đến gần cuối, kết phim ra đặt vòng hoa trước mộ.
Vì vậy nếu bảo Ván bài lật ngửa hay thì cũng là phim giải trí thôi, chứ soi với con mắt lịch sử thì... hơi tệ. =))

Còn Cánh đồng hoang, cụ biết chuyện hội đồng duyệt phim sống chết bắt phim phải đổi đoạn kết không? Căng đến nỗi cuối cùng đoàn phim phải quay lại. Bản cũ vẫn chiếu trong Nam, vẫn gửi đi Moscow dự liên hoan và đoạt giải vàng, còn ngoài Bắc có một bản có kết thúc khác hoàn toàn không?:)

Nhưng Cánh đồng hoang, Ván bài lật ngửa làm từ 40 năm trước rồi, bây giờ các hãng phim nhà nước chết đến nơi rồi còn đâu. :)

vừa đi vừa láii

Xe container
Phim với những hình ảnh đậm chất sông nước phương Nam thế này mà cụ cũng liên tưởng được đến Bến Thượng hải thì:

1 -là cụ chưa hề xem phim, chỉ anti kiểu ăn theo nói leo
2 - là cụ bị nhiễm Tàu quá nặng

Đúng là em chưa xem thật, chẳng có lý do gì để em xem 1 phim như vậy ;))
Cảnh cụ đưa lên rất đẹp, đúng là Đất rừng PN thật, không có tí tàu nào :D.
Nếu cụ xem thấy bổ ích thì rất là tốt, em tôn trọng cảm xúc của cụ.
Các cụ nhà ta bảo: còn sâu làm rầu nồi canh. Phim cảnh đẹp, người đẹp ...nhưng có những cái không đẹp nó làm hỏng bộ phim.
Cụ không thể nói cả nồi canh ngon thế, có mỗi con chuột mi nhon mà cũng chê, bỏ cả nồi canh ;))

TaiNon1974

Xe buýt
Nói thật em không thích Trấn Thành nên phim có Trấn Thành đóng là em không muốn xem. Mà không xem nên em cũng không biết bộ phim này có đáng xem hay không :D
Đồng cảm. Mình vẫn đánh giá thằng cu này có tài nhưng lại cực ghét nó mặc dù chả liên quan.

sudichat2002

Xe container
Cụ cứ thế này cho nó nhanh gọn, chứ tuyền soi mói, adua, nâng cao quan điểm... ủng hộ cụ :bz

Em chưa xem và chưa có ý định xem phim.
Đã nghe trên YouTube ( khoong xem hinhf anhr) OST do nghệ sỹ Trọng Phúc ca, và bài ca sỹ Hương Lan ca, Thực sự là ứa nước mắt và muốn vô trỏng ngay và luôn. Bản phối của anh Đức Trí đỉnh thật. Ước gì có bản phối của Hoài Sa nữa.