[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

Bayi 1921

Xe tải
? Hình như chưa từng có phim nào mà nó lại có kiểu bao rạp hoàn toàn như phim này cả ! Có những rạp mà duy nhất 1 xuất chiếu cho bom tấn Hollywood của Leo vào giữa trưa?
Có phim Thanh Sói của Ngô Thanh Vân năm ngoái
Full xuất gần 1 tháng ở CGV nhưng doanh thu có 25 tỷ.
Dự án này ngô thanh vân lỗ nặng

DaDieuchienxu

Xe container
Phim Trung Quốc, Phim Hàn Quốc dòng phim lịch sử nào mà k thay đổi cốt truyện lịch sử.

Còn tư duy làm phim đúng sử 1 1 thì xem phim tài liệu ấy :D
Dòng in đậm: Dường như nhận định này có gì đó sai sai cụ ạ.
Một bộ phim chuyển thể từ 1 tác phẩm LS hoặc 1 chủ đề LS ko thể nào thay đổi cốt truyện đc, vì làm như thế sẽ thuộc về thể loại "Phóng tác"
Do khả năng hạn chế về diễn xuất của diễn viên, do điều kiện máy móc làm phim/ đạo cụ/ phim trường thiếu thốn/ ko hiện đại....nên đạo diễn/ nhà viết kịch bản gia giảm 1 số tình tiết để "đứa con tinh thần" đạt hiệu quả tốt nhất, còn cốt truyện vẫn phải đảm bảo tính chân thực của tác phẩm/ chủ đề.
Phim HQ mình ko xem, nhưng các bộ phim mang tính LS của TQ như phim về Tam Quốc, giả sử như "Đại chiến Xích Bích" mà cho phe Tào Tháo thắng trận, chắc ông đạo diễn nên cuốn gói vào nơi thâm sơn cùng cốc ở.:(

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nghĩ nhà làm phim chuyển thể tác phẩm văn học như hiện tại là không tôn trọng tác giả cũng như độc giả.
Ví như phim chuyến tàu đến yuma năm 2007, làm lại phim 1957 và cũng không khác nhiều so với tác phẩm văn học.
Đây không phải là phim chuyển thể từ tác phẩm, mà là lấy cảm hứng từ tác phảm mà cụ.

nhuataiche

Xe container
Nãy em trả lời cái còm trên, thì rõ ràng nuck là ông Cod. Nhoằng cái đã đổi lại thành nhuataiche rồi.

Cụ anti phim bằng cả 2 nick cơ đấy? Chắc cụ có thù truyền kiếp với Trấn Thành à?
Tôi chỉ có 1 nick. Tôi chả việc gì phải thù oán với ai, nhưng mấy trò lố quá thì tôi không ưa !

nhuataiche

Xe container
Cái này anh biên chuẩn, dù bên thớt ukraine tôi với anh chửi qua lại nhiều
😂😂😂😂
Dòng phim rẻ tiền, nhưng vẫn làm, vì thị hiếu chung là rẻ tiền, sến sẩm, hút khách bình dân nhà 4 thế hệ ở cùng trong con hẻm nhỏ quanh co
Việc nào ra việc đó, đúng không bạn ?

nhuataiche

Xe container
Làm điện ảnh trước tiên phải đem về doanh thu, lợi nhuận nhé.
Làm nghệ thuật mà k đem về lợi nhuận, mỗi dự án đốt 20 30 tỷ thì vứt

Đây là nhận định chuyên gja
Trong khi đó, ở mảng điện ảnh, gần như tuyệt đối các phim ra rạp đều chỉ nói tiếng miền Nam, kể cả diễn viên là người Bắc thì cũng lồng tiếng miền Nam. Cực hiếm phim đạo diễn đủ dũng cảm giữ nguyên tiếng Bắc trung thành với bối cảnh của nhân vật trong chuyện phim. Lý do rất đơn giản: Các nhà phát hành đều cho rằng phim điện ảnh nói giọng Bắc… khó bán vé
Tôi ko hề nói là những dự án đốt mấy mươi tỉ, làm đúng lịch sử là nghệ thuật !

Và bạn cũng không nên lầm lẫn rằng những phim kiếm về chục tỉ hay trăm tỉ chắc chắn là nghệ thuật !

Bemagauvn

Xe điện
Tôi chỉ có 1 nick. Tôi chả việc gì phải thù oán với ai, nhưng mấy trò lố quá thì tôi không ưa !
Thực ra lố cũng được, nhưng phải có trình độ và giỏi thực sự. Mình tâm phục khẩu phục luôn.
Qua mấy bộ phim cũng đánh giá được cái tầm của các bạn ý tới đâu. Nhưng vẫn cứ cố gắng chiêu trò với các thứ ngoài nghệ thuật để bỏ ra ít nhất mà kiếm được nhiều nhất - thêm nữa là hư danh mà bản thân ko xứng đáng, ko tới!
Ai cũng kiếm tiền thôi, nhưng nên tìm thứ và làm thứ mình tốt và phù hợp. Thế nó sẽ không lố👍.

Bayi 1921

Xe tải
Dòng in đậm: Dường như nhận định này có gì đó sai sai cụ ạ.
Một bộ phim chuyển thể từ 1 tác phẩm LS hoặc 1 chủ đề LS ko thể nào thay đổi cốt truyện đc, vì làm như thế sẽ thuộc về thể loại "Phóng tác"
Do khả năng hạn chế về diễn xuất của diễn viên, do điều kiện máy móc làm phim/ đạo cụ/ phim trường thiếu thốn/ ko hiện đại....nên đạo diễn/ nhà viết kịch bản gia giảm 1 số tình tiết để "đứa con tinh thần" đạt hiệu quả tốt nhất, còn cốt truyện vẫn phải đảm bảo tính chân thực của tác phẩm/ chủ đề.
Phim HQ mình ko xem, nhưng các bộ phim mang tính LS của TQ như phim về Tam Quốc, giả sử như "Đại chiến Xích Bích" mà cho phe Tào Tháo thắng trận, chắc ông đạo diễn nên cuốn gói vào nơi thâm sơn cùng cốc ở.:(
Phim hoàng hậu Ki của Hàn Quốc ấy cụ
Theo lịch sử Ki là hoàng hậu nhà Nguyên mà lên phim nó sửa thay đổi gần như toàn bộ lịch sử ấy

DaDieuchienxu

Xe container
Theo lịch sử Ki là hoàng hậu nhà Nguyên mà lên phim nó sửa thay đổi gần như toàn bộ lịch sử ấy
À, như ở còm trên, mình trước nay ko xem film HQ nên ko biết vụ này.
Xin cảm ơn cụ đã cho mình biết 1 điều mình vẫn đinh ninh là ko thể xảy ra.

Cái vụ anti vì bộ quần áo người Hoa là phi lý nhất và cũng xẩn nhất!

Nói thật chứ nhìn vào trang phục rồi đánh giá yêu nước hay không thì rất là ấu trĩ. Thử nghĩ mà xem, không lẽ thời đó mặc Âu phục thì nghĩa là me Tây, thờ Pháp, ko yêu nước hay kẻ thù của dân tộc sao? Rõ nhảm nhí.

Xin thưa với các cụ là: một bài ca như thế, lại cùng với cảnh sông nước phương nam như thế, thì mặc bất cứ trang phục gì và hát bài ca từ cả trái tim, thì đều thấm đẫm chất phương Nam các cụ nhé!

Cụ nào nghe/xem cái MV này mà vẫn liên tưởng được đến Tàu thì nói thật não trạng các cụ đã bị ám ảnh bơi Tàu quá nặng ... Oshin Huy Đức gọi loại người như các cụ là Tư duy Nô lệ cũng chẳng oan đâu ...

Em chắc chắn cụ lãnh lương để còm.

Dân miền núi TM

Xe điện
Lịch sử thì lúc nào chả tranh cãi.
https://thanhnien.vn/nhung-phim-truyen-hinh-han-quoc-gay-tranh-cai-bi-cam-song-vi-sai-lech-lich-su-1851051515.htm

Đất rừng phương nam là tác phẩm văn học kinh điển cho thanh thiếu niên.
Các nhà làm phim đương đại hay những người có trách nhiệm quản lý hình như đang quá dễ dãi.

RongPhuongBac

Xe điện
Tức là cụ không biết các việc cụ tưởng là phát minh ra châu Mỹ đó, nó chả có gì mới. Thêm nữa, cụ nói thì nói cho ngọn ngành: hội kín kháng Pháp của nông dân đã tan rã cùng vụ phá khám lớn năm 1916. Thập niên 20-30 là Thiên Địa Hội của băng đảng người Hoa chống kình nhau tranh giành lãnh địa kiểu XHĐ, chả có gì kháng Pháp cả. Đội TT kéo chuyện về thập niên 20-30 là vu cho Thiên Địa Hội ba tàu cái công chống Pháp.
Đừng vu vạ lung tung như vậy.
Đó là thứ cụ chưa biết, hay lờ đi?
Em nghĩ nếu nsx làm phim kháng Pháp bằng tổ chức TDH thập niên 1930 đổ về 1920 thì sẽ phải đổi tên toàn bộ nhân vật trong phim. Bởi phim này nội dung là tổ chức kín của Tàu đánh Pháp chứ đâu phải nội dung An tìm tía nữa. Phải không các cụ :D. Mà đã như thế thì không cần phải có bác Ba Phi nói xôm tụ ở quán ăn, cứ cho một bác Ba Trợn nào đó đạo lý cũng được. Cụ nghĩ có phải không?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hàn xẻng thì mắc bệnh Rửa sử, chứ ko Lật sử như dân khác ;))

À, như ở còm trên, mình trước nay ko xem film HQ nên ko biết vụ này.
Xin cảm ơn cụ đã cho mình biết 1 điều mình vẫn đinh ninh là ko thể xảy ra.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Theo thống kê của box office VN, số liệu trong ngày (cũng không rõ ngày nào, từ mấy giờ đến mấy giờ) của phim Đất rừng phương Nam là Doanh thu/Vé/Suất chiếu là 8.249.014.775vnđ/88.353 vé/4.666 suất chiếu
Tính ra là giá vé trung bình 93.364vnđ; mỗi suất chiếu có trung bình 18.94 người xem.

Dự liệu tính toán và công bố này là theo dữ liệu bán vé của các cụm rạp công khai.

Các dữ liệu khác như số lượng thực tế khách vào phòng chiếu, số liệu dồn suất chiếu (nếu bị dồn) thì các rạp đều có hết ạ (khách vào rạp được chít vé một cái thì số liệu thực tế có ngay sau vài phút mà) không được phép công bố ạ.

Trên thực tế, ở một số bảng số liệu để "giảng dạy" thì cũng có số liệu giữa số vé công bố/số người vào rạp cũng có sự khác nhau để từ đó học viên có thể rút ra những bài học trong việc marketing/xây dựng chiến lược phát hành của mình. Ví dụ trong đó có các con số như số vé công bố được bán ra là 189 vé, số người vào rạp là 11 ạ. Còn 178 người mua vé kia tại sao không đi thì... không công bố ạ
Doanh thu 100 tỉ đã tính thuế má , ăn chia với NPH chưa cụ ? Hình như chưa từng có phim nào mà nó lại có kiểu bao rạp hoàn toàn như phim này cả ! Có những rạp mà duy nhất 1 xuất chiếu cho bom tấn Hollywood của Leo vào giữa trưa 13h30 còn đâu full xuất DRPN ! Để có dc việc đó thì có lẽ tỉ lệ chia phải tầm 3-7 hoặc 4-6 chứ khó có cao hơn dc ! Thu 100 tỉ trừ thuế thì thu về sao đã hoà vốn dc nhỉ ??
Rạp Galaxy là đơn vị sản xuất đầu tư vào dự án ĐRPN nên nó phải ưu tiên con đẻ của mình rồi.
Thuế điện ảnh ở Việt Nam hiện nay có 5% thôi. Tỷ lệ ăn chia rạp khác em k rỏ nhưng với CGV hiện nay là 45-55,
100 tỷ - 55 tỷ ( rạp) + 5 tỷ thuế = mức hòa vốn 100 tỷ.

lonely_captain

Xe hơi
Tức là cụ không biết các việc cụ tưởng là phát minh ra châu Mỹ đó, nó chả có gì mới. Thêm nữa, cụ nói thì nói cho ngọn ngành: hội kín kháng Pháp của nông dân đã tan rã cùng vụ phá khám lớn năm 1916. Thập niên 20-30 là Thiên Địa Hội của băng đảng người Hoa chống kình nhau tranh giành lãnh địa kiểu XHĐ, chả có gì kháng Pháp cả. Đội TT kéo chuyện về thập niên 20-30 là vu cho Thiên Địa Hội ba tàu cái công chống Pháp.
Đừng vu vạ lung tung như vậy.
Đó là thứ cụ chưa biết, hay lờ đi?
Em đã biên rất rõ là Thiên Địa Hội có vô cùng nhiều người Việt, thậm chí có thể nói đa số là Việt.
Vậy tại sao 4 năm sau phá khám lớn đó đột nhiên Thiên Địa Hội toàn người Hoa ? đây là vô lý, và thẳng thắn là chả có sử nào viết ra được "Thiên Địa Hội 1920 - 1930 toàn là người Hoa" ? ai viết thế hả cụ ? cụ cho em nguồn sử liệu em xem.
Chính vì cái tiền đề sai lầm "Thiên Địa Hội toàn Hoa" nên anti mới sai be bét.
Còn XHĐ tranh dành địa bàn, đó có ý nghĩa là chỉ của người Hoa ? không
Chính cụ mới lờ đi Thiên Địa Hội miền Nam có người Việt, chính cụ đưa ra 1 tiền đề cho toàn Hoa, khác nào phủ nhận toàn bộ công lao người Việt trong Thiên Địa Hội.
Cụ như các anti khác, đưa ra 1 tiền đề hoàn toàn không tìm được ở đâu, và vu.

Chỉnh sửa cuối:

lonely_captain

Xe hơi
Muốn vu cho thành "Lật Sử" thì phải chứng mình cho bằng được Thiên Địa Hội toàn là Hoa nhé.
Mà khẳng định, không chứng minh được đâu. Chứng mình được thì cục đã cấm phim =))

badman1

Xe tải
Hôm nay, cảm giác sau khi xem xong phim là không hiểu được sự phê phán gay gắt trên mạng, chỉ thấy xúc động về tình yêu gia đình và tình yêu đất nước. Mỗi khi đất nước gặp ngoại xâm, sẽ lại có những người anh hùng lên bảo vệ nền độc lập của dân tộc:
“Nước Nam ta lúc thịnh, lúc suy
Nhưng hào kiệt thời nào cũng có”
Mới phong cảnh đầu phim đã xúc động, cuối phim có một cảnh mà người xem vỗ tay. Cảnh đồng lúa mênh mông kết phim làm ghế ngồi người xem như nâng dần lên, hiệu ứng 3D hình như phim Việt trước nay chưa có. Chưa kể âm nhạc, cảnh quay, diễn xuất đều hay. Vẫn còn các chi tiết chưa chỉn chu nhưng với em phim đáng xem🥰
Thực ra mỗi cụ đều có ý kiến riêng theo góc nhìn của mình. Nhưng e tin sau mỗi lần ntn, thì các đạo diễn, diễn viên cũng cần chú ý hơn về các vđ lq lịch sử đất nước, từ điều nhỏ như bộ quần áo, hay các dấu mốc ls...mọi thứ đều có cái tích cực của nó, miễn là 1 lòng hướng về dân tộc, tổ quốc!