[Funland] Bố mẹ và con rể Đang trong thế khó

pain

Xe ba gác
đọc bài của cụ xong, em lại nhớ đến phim... Hoa Hồng Trên Ngực Trái!

quan điểm của em là không vay/nợ với bm vợ hay người thân quen bên gđ vợ, nếu có dư dả thì biếu/tặng/cho luôn.
Em tán thành quan điểm này. Cứ mất lòng trước được lòng sau.

hbu082

Xe container
Giả sử cụ có 3 tỷ thì biếu 300tr nó dễ.nhưng cụ có 300tr thì có dám biếu cả 300 không?
Tiền cũng phải đổ mồ hôi sôi nước mắt mới có chứ có phải vỏ hến đâu
mồ hôi nước mắt thì là mồ hôi nước mắt chung của 2 vc, kể cả vk nó không đi làm chỉ ở nhà chăm con nấu cơm thì nó vẫn là công sức chung 2vc, nếu là bố mẹ cụ đang mắc nạn cụ cần bỏ 300 củ ra để cứu cụ có ngồi yên không? tại sao mình lo cho bố mẹ mình thì được còn vk lo cho bố mẹ vk thì không? hơn nữa cụ đọc kỹ bài cụ chủ, 300 đấy là đang định mang đi đầu tư chứ không phải là chỉ có bằng vậy tiền. còn tất nhiên tiền không phải vỏ hến, nhưng để có đống vỏ hến đấy là cả 2 vc cùng chung sức, và cái cần là cái tình cảm, chia sẻ giữa vk và ck trong 1 gia đình. còn em cũng chỉ chia sẻ cách xử lý của cá nhân em thôi, chứ em biết thừa nhiều cụ sẽ nói câu không.

mmxhung

Xe điện
Cho con nợ xấu vay tiền (dù có là người thân ruột thịt) thì khó lấy lại lắm.
Nếu muốn thấy cảnh tiền đi không trở lại, người thân không nhìn mặt nhau thì cứ cho vay.

Tư Duy

Xe tải
đọc bài của cụ xong, em lại nhớ đến phim... Hoa Hồng Trên Ngực Trái!

quan điểm của em là không vay/nợ với bm vợ hay người thân quen bên gđ vợ, nếu có dư dả thì biếu/tặng/cho luôn.
giống cả phim "cả cuộc đời ân oán" :))

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Nói vuông đi. Cụ cho bố mẹ vợ cụ mượn hết số tiền cụ có bao giờ chưa?

Ai biết cụ làm cái mịa gì mà cứ kêu tôi tốt lắm.
Em cho luôn mợ ạ. Không phải mượn. Mợ tin hay không thì tùy, em không bắt.

Pvsc

Xe ba gác
Dài quá k đọc được cụ bảo bố vợ thế chấp thêm đứa con gái nữa đi

minhhai985

Xe lăn
Các cụ tư vấn hăng thật, 30p làm 4 trang :))

hbu082

Xe container
nói thế thôi, gớm, chứ nhà ngoại họ cũng nhìn trước ngó sau bỏ mẹ, chứ ko phải nói thách éo đâu, phỏng cụ. Như em là nhà ngoại biết ý em hút 3 số, có dám thách cưới Manboro éo đâu =))
Biết thằng rể tương lai thích chivas chẳng nhẽ lại đi thách vang đà lạt =))

duachuot124

Xe máy
Em cho luôn mợ ạ. Không phải mượn. Mợ tin hay không thì tùy, em không bắt.
Tôi ko tin. Nói vuông.

À quên, quay lại hỏi cho luôn là bao nhiêu tiền vậy? Haha... đừng nói 3 tr nhá.

À quên, hỏi tiếp, thế nhà vợ có chừng bao nhiêu tiền thừa kế vậy?

Để xem hình mẫu lí tưởng con rể quốc dân ntn..

thungkhe

Xe điện
Chớ dại mà mua đất nhà ngoại, sau này sẽ có điều tiếng là mua rẻ, bắt nợ, nhân lúc khó thịt nhà ngoại, ở méo được, bán méo xong...
Thống nhất quan điểm xui bố vợ bán nhà mà trả nợ, sang nhà mới có gì giúp sau và quên mẹ 80 củ kia đi cho nhẹ đầu.
Cụ viết ra đây thì cũng biết 300tr với Cụ là TS lớn nên theo E là như vậy.

Ý 2 cụ này chuẩn, lưu ý là định giá thị trường trả tiền sang tên dứt điểm. Khong sau này lại bảo đáng giá 500 tao bán rẻ cho v/c mày 300, đau đầu.
Giờ cho vay xong ko trả được chả lẽ cãi nhau.
Mà cụ giàu (đang dư 30 tỏi) thì cho vay cũng đc.
E cũng đồng ý với ý kiến của các cụ này. Cụ chủ nên mua đứt luôn thổ đất bằng giá thị trường với nhà vợ, sau này đỡ lằng nhằng. Còn cho vay thì không nên, vì sau này mình cần tiền hoặc khó khăn mà sang nói chuyện tiền bạc rất khó & ngại.

Jamebonds

Xe container
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn , sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
2 ) Nay hỏi mượn em thêm 300 nửa , xong hứa sang 1 nửa đất cho vợ em ,
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
chứ ko như đất của mình làm ra thích làm gì làm . ko sợ ai ý kiến
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
E nghĩ phải xem cái nguyên nhân thua lỗ kia của BMV đã, nếu thua lỗ do bài bạc, ham bóng bánh,... chứ ko phải thua lỗ do làm ăn chân chính thì ko thể cho vay được. Vì ta đang hỗ trợ cái thùng ko đáy, giúp BMV sẽ kéo cả gia đình m xuống hố. Còn nếu thua lỗ do làm ăn chân chính thì tiếp đó cụ nên ngồi cùng BMV xem lại tổng quan còn khoản nợ nào ko? tương lai thế nào?... để xem việc hỗ trợ của mình nó có đem lại sự thay đổi gì ko? và nên hỗ trợ đến ?... trên cơ sở đó quyết, có thể ko nhất thiết hỗ trợ đủ mà chỉ 1 phần,... phải căn cứ vào tình hình gia đình mình nữa.
Cuối cùng, mọi việc cụ phải bản với vk và phải luôn có đường lùi cho mình. Chứ hỗ trợ BMV mà gia đình cụ cũng trở nên khó khăn thì phải cân nhắc.

duachuot124

Xe máy
Kì quái nhất nhà bố mẹ có đất lại ko bán đi mà xoay xở. Lại nghĩ vào túi tiền thằng rể.

Dung9ls

Xe tải
Xem lại 300 đó, có còn ở nhà không?

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Tôi ko tin. Nói vuông.

À quên, quay lại hỏi cho luôn là bao nhiêu tiền vậy? Haha... đừng nói 3 tr nhá.

À quên, hỏi tiếp, thế nhà vợ có chừng bao nhiêu tiền thừa kế vậy?

Để xem hình mẫu lí tưởng con rể quốc dân ntn..
Ha ha, sao mợ phải xoắn thế nhỉ, tò mò thế là có hại lắm đấy mợ ạ. Mình sống sao thì bản thân mình biết vậy, lên đây thì chỉ thể hiện quan điểm cá nhân thôi, chứ khoe làm gì, nhiều cụ trên này còn hơn tôi nhiều mà không nói ra, chẳng qua tôi chỉ ngứa mồm nên tham gia chút cho xôm mợ ạ. Mợ cứ hừng hực lên thế tôi ngại, mợ nhé =))

yourdalink

Xe container
Kì quái nhất nhà bố mẹ có đất lại ko bán đi mà xoay xở. Lại nghĩ vào túi tiền thằng rể.
Cụ chủ bảo mảnh đất trị giá 6 tỷ cơ. Có thể họ muốn dành cho con. Nhìn chung cụ chủ có thể giúp bố mẹ còn k quan tâm tới miếng đất kia làm gì cho nặng đầu. Giúp bao nhiêu tuỳ cụ.

hanamkr

Xe buýt
Em có cả gái cả trai mợ ạ, em cứ chém thế để sau này nhỡ con gái em có kén rể cũng phải xem xét. Cái loại con rể mà nhà vợ có việc lại lăn tăn như này thì next luôn cho sớm. Em sống với nhà vợ em luôn làm sao để các cụ nể mình, cụ thể sao thì em chẳng nói làm gì. Tưẹ bản thân chàng rể phải xem xét lấy việc có nên giúp bố mẹ vợ hay không. Vác lên mạng như này chứng tỏ chả coi bố mẹ vợ ra gì. Quá thảm cho nhà nào vớ được loại rể này.
Cụ thớt đã viết rõ rồi - Đã từng giúp cho vay rồi cả năm *** trả *** nhắc đến. - Như thớt nói đất có thể chia làm hai được ( giá 6 tỷ ), còn nợ ngân hàng có 300 sao không bán mẹ nó đi trả nợ tiền còn thừa làm ăn tiếp. Thế vay rể 300 xong trả *** còn tí tiền nào nữa thì ngồi ngắm nhà à ? ( bố mẹ vợ chủ thớt không có thu nhập đều ). - Riêng cái việc bảo vay tiền xong cho nửa đất chỉ làm sổ tên của con gái thì bố mẹ vợ thớt cũng thuộc loại cào cấu rồi. - Chỉ có bố mẹ mình mới dang tay giúp mình đến lần thứ 2 hoặc hơn chứ anh, em, bố mẹ vợ, bố mẹ chồng, cô, dì, chú, bác, bạn bè éo ai giúp đến lần thứ 2 đâu. Chém vừa thôi thớt ạ.

hoviethung

Xe lăn
Con rể nên báo hiếu bố mẹ vợ. Đến con gái các cụ nuôi dạy bao công sức tiền bạc giờ giao cho sử dụng chả nói đến, có 300tr cứ làm như nhiều lắm. Lom dom kiểu này rể diếc gì, tản giái!
Chỉ sợ sau này nói tau làm ăn thua lỗ quá vợ chồng mầy cho bố vay 600 triệu thì gay?