[Funland] bố mẹ chiều em trai út?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em thì ở gần, nhưng hay bận việc ngoài đường.
Nhà thì ở cách nhau có 3-5 phút đi xe thôi nên cũng tiện.
Mà bận nhất vẫn là việc đối nội/ đối ngoại thay mặt ông bà thôi, chứ ở nhà thì ông bà vẫn chăm nhau tốt, hiếm khi phiền đến con cái.
Dạ vâng,cứ nhìn thấy ông bà còn và khoẻ mạnh là hp rồi,
E thì ko may mắn đc như thế ah

Trục

Xe ba gác
Nếu nó tự lo được cho nó, k làm ảnh hưởng đến bố mẹ thì e hoàn toàn mặc kệ. Nhưng đây lại khác
Haiza, mấy cậu bên Dược học vất vả lắm đấy, trước em học sát vách họ nên em không lạ.
Em mợ sắp ra trường rồi, cho nó yên ổn tốt nghiệp đi rồi tính tiếp.
Con người đôi khi không thể làm được quá nhiều việc trong 1 thời điểm đâu.

Diễm.

Xe tải
Cậu em học Dược thì cũng là có lực học tốt đấy. Mợ cứ lựa nói chuyện với bố mẹ, còn cậu E trai thì nhẹ nhàng dần dần thôi
Nó học giỏi lắm cụ. cũng là đứa biết suy nghĩ, chả hiểu sao k biết nghĩ cách tiết kiệm cho bố mẹ bh.

T91

Xe container
Chưa báo nợ là may rồi mợ

muachieukyniem

Xe điện
Biết mang chuyện nhà lên đây cũng k vui vẻ gì nhưng em buồn quá.
Gia đình em là 1 gia đình thuần nông. Bố mẹ em đã ngoài 60t, thu nhập chính của gia đình hiện giờ là công việc đi làm thuê chân tay mỗi ngày của bố tôi. Đáng lẽ tuổi có bố em giờ,chỉ việc ngồi chơi xơi nước, nhưng vì gia đình không có nguồn thu nhập nào, chị em em có gia đình nhưng cũng chỉ đủ ăn với sống ở thành phố lớn nên cũng k giúp được gì cho bố mẹ.Chỉ thi thoảng biếu bố mẹ chút tiền mua đồ ăn.

Sau cả 1 quảng đời vất vả, thì bố mẹ giờ đang nuôi 1 cậu em út học năm thứ 4 ĐH Dược HN( Em em học 5 năm ). Bọn em đã có gia đình và công việc ổn nên bố mẹ cũng k cần lo lắng gì, chỉ nuôi cậu út. Có lẽ vì biết như vậy nên em tiêu tiền “ bớt nghĩ” hơn em và em gái- lúc còn là sinh viên. Cách đây độ 5-6 năm.

Nếu như thời tôi đi học, chỉ có xe đạp để đi, thuê phòng mấy trăm để ở, điên thoại cùng con cùi cùi,ăn tiêu tiết kiệm từng nghìn để bố mẹ đỡ gửi tiền lên.. Thì nay em đã đòi bố mẹ mua xe máy, điện thoại cũng hẳn cả ip7 plus. Muốn j bố mẹ em gần như sẽ lo cho, không có thì đi vay vì thương con. Sợ con đi học bằng xe đạp tội nó, đạp xe vất vả,dùng điện thoại xịn còn “ học hành” . Thật sự đã bao k biết bao nhiêu lần, em nói rằng, mới có 20 tuổi, đạp xe là 1 cách rèn luyện sức khỏe, chưa kể thuê trọ cũng rất gần trường, xe máy lại tốn tiền xăng xe, gửi cũng đắt hơn, Là sinh viên phải nghĩ tới những cái đó… Nhưng bố mẹ em đều bỏ qua lời nói của em. Thằng e trai lại ngang ngược bảo,” đừng có so sánh chị ngày đó với em, chị khổ nên chị thấy em sướng chị không chịu được à?? Chị không mất gì cho em thì chị im lại”." Chị cứ mặc kệ em" Thật sự em k có gì để nói!

Chưa kể, đợt vừa rồi học online nhiều, em bị hỏng lap. Cái lap này là lap cũ của em để lại cho nên nó cũng k còn dùng dc tốt. E xin tiền bố mẹ mua. Nếu mua cái chục triệu đổ lại, thì em k nói làm gì. Đây e mua hẳn 1 cái 21 triệu. Mua bằng tiền đi vay. Lúc nghe nó gọi báo đang đi mua lap 21tr mà e sốc các cụ ạ. Sinh viên mà, thật sự cầm 21tr đi mua lap. Trong khi tiền chưa kiếm 1 đồng?

Bố mẹ em gửi cho em 1 khoản 28tr ( Số tiền lớn đối với bố mẹ em ), đóng học phí 7tr còn lại để mua lap? Thực sự em đã ức chế gọi điện hỏi em, tại sao lại mua lap có giá trị cao như vậy, trong khi em đang là sinh viên, chưa kiếm được tiền, ăn uống học hành đều do bố mẹ, LẠI HỌC CÁI NGÀNH MÀ KHÔNG CẦN DÙNG LAP CẤU HÌNH CAO, NGOÀI LÀM MẤY CÁI SLIDE TRÌNH CHIẾU . Vì như em đi làm dùng văn phòng cũng chỉ mua con 15tr là thấy thật sự quá tốt rồi. Chồng em làm IT, làm thêm nhà cũng đắn đo lên xuống mua con máy 24tr?
Lí do em trai e đưa ra là, nó học online với cả sau này để dùng luôn chứ lap rẻ 1 vài năm nó hỏng? Bảo em hãy mua cái rẻ hơn đi,nó k nghe. Nó bảo em k có đóng góp gì thì im lại :)

Em rất giận, em cũng trách mẹ sao chiều mọi đòi hỏi của em. Thì mẹ nói rằng, tiền đó là tiền nó gọi điện cho cô ruột ( cô k khá giả gì đâu chỉ có chút tiền tiết kiệm về già ) để vay và hứa ra trường đi làm trả. Nhưng em thấy, việc ra trường là việc của 1-2 năm sau, còn hiện tại là em không có gì trong tay mà dám bỏ ra 1 số tiền như vậy mua máy tính. Em còn chưa nói đến việc, ra trường nó nghĩ mình sẽ làm được gì, thu nhập bao nhiêu…em đang sợ với cái tính đó, thì k biết có làm được cái j không. Học hành năm gần cuối mới có điểm lên chút, chứ 2 năm đầu bết bát toàn xếp top cuối trường. Haizz.

Các cụ ơi, là do e phụ nữ, nên mới tính toán từng tý như vậy, nó là con trai nên như vậy. Hay sao vây các cụ? chứ ngày xưa em đi học, e k dám như nó bh các cụ à.
Điều đầu tiên: mợ nên cảm thấy mừng vì nó ko phá phách, ăn chơi hư hỏng.
Điều thứ hai: mợ ko nên áp đặt suy nghĩ của mợ lên suy nghĩ của em nó. Bắt nó phải tiết kiệm, suy nghĩ cho bố mẹ giống mợ. Mợ thử nghĩ xem, với quan niệm và cách sống của mợ, mợ cũng đâu có thành công lắm đâu.
Cuối cùng: Hãy để em nó phát triển theo thiên hướng mà nó thích. Chỉ đứng ngoài giám sát đề phòng nó hư hỏng mà thôi.

Xolabaque

Xe tăng
Thôi mợ ạ, đời cua cua máy, đời cáy cáy đào, chị em kiến giả nhất phận, bố mẹ mợ không giầu nhưng biết đâu đấy khi bố mẹ vợ của thằng em mợ lại giàu có và chỉ có mỗi mụn con gái thì sao...

Diễm.

Xe tải
Thôi mợ ạ, đời cua cua máy, đời cáy cáy đào, chị em kiến giả nhất phận, bố mẹ mợ không giầu nhưng biết đâu đấy khi bố mẹ vợ của thằng em mợ lại giàu có và chỉ có mỗi mụn con gái thì sao...
Kiếp gầm chạm à cụ? Như a trai ck em đó, lấy vợ giàu nhưng có bao giờ có dư đồng nào trong ng đâu? Vợ giữ hết

Trục

Xe ba gác
Kiếp gầm chạm à cụ? Như a trai ck em đó, lấy vợ giàu nhưng có bao giờ có dư đồng nào trong ng đâu? Vợ giữ hết
Đàn ông chỉ lo kiếm tiền thôi, tiền vợ giữ hết là đúng rồi. :P
Thế ở nhà mợ, mợ giữ tiền hay chồng giữ tiền vậy. =))

butchikim

Xe ba gác
Trẻ giờ khác lắm, nhà cháu có mấy ông em họ thế hệ 9x, cũng 26-27 cả rồi, học hành đàng hoàng...làm mấy năm giờ ở nhà cứ sắm máy tính ngủ ngày cày đêm. Chả thấy tiền đâu, nghĩ cũng sốt ruột...cơ mà bố mẹ nó chả sốt ruột thì thôi. Biết đâu chúng nó đang ủ mưu làm cách mạng hay gì gì đó...mai kia mình chả ngước nhìn ngưỡng mộ...

Thế nên...thôi kệ chúng nó đi, mình lo thân mình đi đã

kduc

Xe Cứu Trợ
Nó cũng khó, F1 nhà e cũng năm 4 nhiều lúc cho tiền nó còn ko lấy, cũng hộc bổng đều, cày thêm khá nên lắm lúc bố còn đẽo ngược :))

mmxhung

Xe điện
Nhờ có nhiều thanh niên ưu tú thế này nên điện thoại, laptop... mới bán được nhiều, dịch vụ trả góp mới phát triển, kinh tế mới đi lên. Cố gắng phát huy tiêu dùng nhiều hơn chút nữa

Coprophilous

[Tịch thu bằng lái]
1 là bố mẹ mợ vẫn lo được, 2 là mợ cũng có lo được cho bố mẹ mợ đâu. Bảo đủ ăn thì nhịn đi tí chăm bố mẹ xem.

Layloi

Xe tăng
Vừa tháng trc mợ khoe bạn trai liếc gái có nên bỏ, nay đã yên bề gia thất rồi ạ, ngưỡng mộ mợ quá.
Giờ e trai mợ cũng năm t5, chả nhẽ vc sắm sửa phục vụ việc học, và chuẩn bị hành trang để đi làm cũng không đc ạ? Sao lại áp đặt suy nghĩ của mợ coi như chuẩn mực vậy, nếu đẽo tiền mợ thì không nói, còn tiền của bố mẹ mợ thì mợ can thiệp làm gì nhỉ?

vu nhat hung

Xe buýt
Kcmn thôi, nó nhiễm cái thói tinh hoa mất rồi. Kể ra thì hơi tiếc vì học hành đàng hoàng, thôi nhà không dạy được thì cứ để đời dạy nó.;))

Tiêu nhanh thì ăn cắp ăn trộm nhanh, biến ống đồng thành ống nhôm nhanh thôi chứ có sao đâu, mà cái thói đó giờ lại còn được đề cao đấy. :))

Lớ ngớ sau nó ăn cắp mí lừa thiên hạ lại thành tỷ phú thì ông bà bô mợ chả mát cmn mặt, lúc ý mợ chả lên đây làm xít đờ cho nó ý. :))
Sao cụ xì hơi liên tục thế?Cụ chịu khó cày cuốc mua lốp xịn một tí,có cán phải đinh thuyền cũng k xi nhê gì cả.

Ông Giáo-o

Xe tải
Bác thớt cóp pết ở đâu về à, bài viết lúc thì xưng em lúc thì xưng tôi loạn cả lên

alceste

Xe điện
Nó học giỏi lắm cụ. cũng là đứa biết suy nghĩ, chả hiểu sao k biết nghĩ cách tiết kiệm cho bố mẹ bh.
Bố mẹ sinh con trời sinh tính, có người tiết kiệm có người chịu chi. Ko sao cả, nó cũng ko tiêu cái gì vô ích hay hoang phí. Còn thời này rồi, ko thể áp những tiêu chuẩn của những năm trước vào được nữa.
Còn học Dược là ngon rồi, cũng phải học giỏi mới vào được, ra trường nếu làm ngoài thì lương rất khá, em có quen 1 bạn 91, làm 1 công ty dược của Pháp, cũng lên Quản lý rồi, lương tầm 1 tỉ hai/năm, nói chung h là mua xong nhà và xe rồi.
Làm bệnh viện cũng ổn mà, xong đủ thời gian có chứng chỉ hành nghề còn có thể mở nhà thuốc nữa. Mợ ko sống cuộc sống của nó, và cũng ko biết nó đang làm gì, ko thể giúp nó thì tốt nhất là nên đứng ngoài.
Vui chuyện thôi nhưng hơi khác nhà mình, nhà mình có 2 chị em, mình tiêu thì rất thoải mái, nó bé bỏng hơn, xong lại học xa nhà, ở xa nhà, nên đúng là từ bé đã cho nó ko tiếc tay, vì của đáng tội chỉ có 1 cô em mà lại bé bỏng. Đang ấp ủ mua cho nó 1 căn hộ to to, để nhà nó về VN có chỗ ở và nó có 1 tài sản gì đó đứng tên mình, chứ ở bên kia nghe đến đoạn bà ý có thể mua nhà còn lâu quá.

Cap Còm

Xe điện
Hây dà! Sĩ diện và chỉ biết hưởng thụ!

Toilatoi242

Xe tăng
Vừa tháng trc mợ khoe bạn trai liếc gái có nên bỏ, nay đã yên bề gia thất rồi ạ, ngưỡng mộ mợ quá.
Giờ e trai mợ cũng năm t5, chả nhẽ vc sắm sửa phục vụ việc học, và chuẩn bị hành trang để đi làm cũng không đc ạ? Sao lại áp đặt suy nghĩ của mợ coi như chuẩn mực vậy, nếu đẽo tiền mợ thì không nói, còn tiền của bố mẹ mợ thì mợ can thiệp làm gì nhỉ?
Chuẩn cụ nhể, cháu nom cái nick Xưa rồi Diễm ơi này thấy quen quen, khi lội còm cụ mới nhớ.
Thớt trước thì nhận định mợ chủ là tấm chiếu mới, thớt này thì thêm nhận định là cả chị lẫn em đều là chiếu mới cụ nhể.