Bò lên Đền Thượng Ba vì

supporter

Xe điện
2011 ko có S thì lên dốc đi D, xuống dốc bấm hỗ trợ đổ đèo nó tự điều khiển hộp số phù hợp
Vâng em biết S nó là sport mà cụ, nhưng nó tự động ép số khi đổ đèo nữa đó cụ. Tháng trước em vừa đi mấy con đèo quanh quanh Đà Lạt nó hỗ trợ em chọn số xuống dốc rất hợp lý, ít phải dùng phanh, hoàn toàn tự động ko cần dùng đến +/- cụ ạ
Fiesta làm gì có hỗ trợ đổ đèo mà các cụ dùng nhỉ. Nó chỉ có downshift, cái này thì chỉ liên quan tới vượt.
Các cụ đi kiểu gì mà em chưa hiểu

Ngoc Dao

Xe đạp
Fiesta làm gì có hỗ trợ đổ đèo mà các cụ dùng nhỉ. Nó chỉ có downshift, cái này thì chỉ liên quan tới vượt.
Trên giấy tờ thì em ko biết nhưng thực tế em đi là có hỗ trợ đổ đèo. Xe em là 1.0 ecoboost, em mới đi cách đây 2, 3 tuần thôi, ko thể nhầm được ạ. Kiểu đi của em khi xuống dốc là về S, mớm phanh, tốc độ khoảng 40km/h bỏ chân phanh ra, xe tự hãm bằng số thấp loanh quanh tốc độ đấy, cần giảm nữa mới đạp phanh tiếp, xe nó lại tự dồn về số thấp hơn, nhả phanh để nó tự bò.

supporter

Xe điện
Trên giấy tờ thì em ko biết nhưng thực tế em đi là có hỗ trợ đổ đèo. Xe em là 1.0 ecoboost, em mới đi cách đây 2, 3 tuần thôi, ko thể nhầm được ạ. Kiểu đi của em khi xuống dốc là về S, mớm phanh, tốc độ khoảng 40km/h bỏ chân phanh ra, xe tự hãm bằng số thấp loanh quanh tốc độ đấy, cần giảm nữa mới đạp phanh tiếp, xe nó lại tự dồn về số thấp hơn, nhả phanh để nó tự bò.
Đấy ko phải là hỗ trợ đổ đèo. Sang S thì xe nó tăng số muộn hơn D. Ví dụ ở D thì 40km là tăng số 4 thì ở S sẽ cao hơn 1 chút.
Xe cụ để S xuống dốc mà xe tốc độ nhanh hon nó vẫn nhảy số cao hơn và cụ lại phải đạp phanh đúng ko?

Binhtn99

Xe buýt
Em hôm nọ đi Hà Giang trèo mã pí lèng còn thấy chiếc ma tít xanh cốm leo ầm ầm.

Ngoc Dao

Xe đạp
Đấy ko phải là hỗ trợ đổ đèo. Sang S thì xe nó tăng số muộn hơn D. Ví dụ ở D thì 40km là tăng số 4 thì ở S sẽ cao hơn 1 chút.
Xe cụ để S xuống dốc mà xe tốc độ nhanh hon nó vẫn nhảy số cao hơn và cụ lại phải đạp phanh đúng ko?
Ko cụ ơi, dốc hơn thì nó về một số nữa để ghì tốc độ lại ạ, em muốn đi nhanh hơn thì hoặc là thêm ga, hoặc là về D. Chỉ cần phanh lúc đầu dốc để xe nó hiểu mình xuống dốc thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngovannam

Xe hơi
dốc đó bình thường mà cụ, e đi du lịch đi taxi kia moring đủ tải còn thêm đống đồ mà vẫn thấy lái xe lên xuống đều đặn,

notfourgo

Xe máy
em FFiesta có 2 cách hỗ trợ đổ đèo:

1. Nếu dốc trên 5%, nó sẽ tự bật chế độ " hỗ trợ xe trên dốc ". Xe sẽ duy trì tốc độ tại điểm gần nhất. Thực tế em đi dốc đứng, dốc dài thì thấy tốc độ có tăng nhanh dần đều chứ không duy trì 1 vận tốc.

2. Chế độ manual, có cái nút bấm ở cần số gần với ngón tay cái. Nếu bấm vào sẽ hiện icon ô tô đang xuống dốc trên taplo.

supporter

Xe điện
em FFiesta có 2 cách hỗ trợ đổ đèo:

1. Nếu dốc trên 5%, nó sẽ tự bật chế độ " hỗ trợ xe trên dốc ". Xe sẽ duy trì tốc độ tại điểm gần nhất. Thực tế em đi dốc đứng, dốc dài thì thấy tốc độ có tăng nhanh dần đều chứ không duy trì 1 vận tốc.

2. Chế độ manual, có cái nút bấm ở cần số gần với ngón tay cái. Nếu bấm vào sẽ hiện icon ô tô đang xuống dốc trên taplo.
Cái hỗ trợ xe lên dốc là khi cụ đang đỗ ở dốc mà muốn khởi hành thì xe sẽ tự phanh cho cụ trong vòng 10s để cụ chuyển chân từ phanh sang ga mà xe ko bị trôi.
Ở đây các cụ ấy đang nói tới chế độ hỗ chợ đổ dốc nghĩa là xe tự động dồn về số thấp và vòng tuy máy tăng lên tực cao để hãm xe bằng động cơ. Chế độ này thì xe xuống dốc ko bao giờ bị tăng số, vòng tua máy chỉ cao lên thôi. Fiesta ko có chức năng này mà mấy cụ ấy bảo có nên e mới thấy lạ

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
hay hs ps trên FFi khôn hơn FC a nhỉ?
Lên dốc cụ cứ D mà đi.
Xuống dốc thì gạt về S tuỳ tốc độ mà chọn số. Ví dụ 50-60km thì số 5, muốn chậm xuống 30-40 thì phanh cho xe về tốc độ đấy về số 3-4. Làm thế nào vòng tua tầm 2500 đổ xuống mà xe không tăng tốc là ok.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
nhiều xe tự động khác em thấy khi

về số tay lên số thế nào hả cụ, ngoài D xe e chỉ có số L nữa thôi, không có +,- như một số xe tự động khác
Xe cụ là 2011 chỉ có L mà không phải S +/- hay D 123.
Như các cụ trong thơt đã nói, xe cụ lên dốc cứ D mà đi. Em giải thích cho cụ cách sử dụng L, nếu cụ nào chưa biết có tham khảo.
L : Launch - ở chế độ này xe sẽ giữ số càng thấp càng lâu càng tốt để cụ có sức kéo lớn để vọt lên.
Nên sử dụng L sẽ hơi mất công, nhưng nếu biết dùng sẽ rất linh hoạt. Ví dụ cung đang đi 40km, cụ muốn vọt để vượt, có 2 cách 1 là cụ cứ để D và nhấn ga, nó lên sẽ chậm, nhưng nếu cụ chịu khó về L rồi ga, xe sẽ vọt hơn, sau khi vuợt lên cụ lại về D ngay.
Nếu đi trong phố, khi dừng đèn đỏ, nếu đường thoáng mà cụ là xe đầu cụ cũng nên về L, ga phát là vọt lên ngay sau đấy về D chạy tiếp. Hoặc khi vào cua ở tốc độ thấp, khi sắp ra khỏi cua cụ về L, rồi ga sẽ thấy xe thoát rất nhanh.
Khi xuống dốc cụ nên về số L, nếu xe đang đi quá nhanh, cụ phanh chút rồi về L, nói chung giữ vòng tua dưới 2500 xe không tang tốc quá là ok.

Nếu chuẩn cụ vodka em nhé :P

vawnsown

Xe tải
Cái hỗ trợ xe lên dốc là khi cụ đang đỗ ở dốc mà muốn khởi hành thì xe sẽ tự phanh cho cụ trong vòng 10s để cụ chuyển chân từ phanh sang ga mà xe ko bị trôi.
Ở đây các cụ ấy đang nói tới chế độ hỗ chợ đổ dốc nghĩa là xe tự động dồn về số thấp và vòng tuy máy tăng lên tực cao để hãm xe bằng động cơ. Chế độ này thì xe xuống dốc ko bao giờ bị tăng số, vòng tua máy chỉ cao lên thôi. Fiesta ko có chức năng này mà mấy cụ ấy bảo có nên e mới thấy lạ
Manual của FFi 2011 đây cụ:

tuancisco

Xe tải
Như các cụ trong thơt đã nói, xe cụ lên dốc cứ D mà đi. Em giải thích cho cụ cách sử dụng L, nếu cụ nào chưa biết có tham khảo.
L : Launch - ở chế độ này xe sẽ giữ số càng thấp càng lâu càng tốt để cụ có sức kéo lớn để vọt lên.
Nên sử dụng L sẽ hơi mất công, nhưng nếu biết dùng sẽ rất linh hoạt. Ví dụ cung đang đi 40km, cụ muốn vọt để vượt, có 2 cách 1 là cụ cứ để D và nhấn ga, nó lên sẽ chậm, nhưng nếu cụ chịu khó về L rồi ga, xe sẽ vọt hơn, sau khi vuợt lên cụ lại về D ngay.
Nếu đi trong phố, khi dừng đèn đỏ, nếu đường thoáng mà cụ là xe đầu cụ cũng nên về L, ga phát là vọt lên ngay sau đấy về D chạy tiếp. Hoặc khi vào cua ở tốc độ thấp, khi sắp ra khỏi cua cụ về L, rồi ga sẽ thấy xe thoát rất nhanh.
Khi xuống dốc cụ nên về số L, nếu xe đang đi quá nhanh, cụ phanh chút rồi về L, nói chung giữ vòng tua dưới 2500 xe không tang tốc quá là ok.

em thấy ỏ sách hướng dẫn số L lại như thế này :

L (Low)
This position:
  • Provides maximum engine braking.
  • Will downshift to the lowest available gear for the current vehicle speed; allows for first gear when vehicle reaches slower speeds

em chưa đi như cụ bao giờ, mai em thử rồi vodka cụ sau nhé

supporter

Xe điện

L là low cụ ạ. Tương ứng với số 1-2

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
em thấy ỏ sách hướng dẫn số L lại như thế này :

L (Low)
This position:
  • Provides maximum engine braking.
  • Will downshift to the lowest available gear for the current vehicle speed; allows for first gear when vehicle reaches slower speeds

em chưa đi như cụ bao giờ, mai em thử rồi vodka cụ sau nhé
L là low cụ ạ. Tương ứng với số 1-2
Low là chỉ về gear nghĩa là số thấp, nói chung là như em đã giải thích bên trên thôi.
Dùng để vượt và xuống dốc.
Cái em nói số L sẽ giữ xe ở số thấp nhất trong thời gian dài nhất là tổng hợp của 2 câu tiếng anh này luôn.

willboy

Xe buýt
Đây là lần đầu tiên em lên đền Thượng BA Vì bằng vợ 2 ford fiesta sport 5d 2011 (xe chở 4 người lớn và 3 trẻ dưới 5 tuổi). Đường lên khá dốc và quanh co, em làm theo lý thuyết là đi số L, xe bắt đầu gầm rú, ì ạch lê từng bước, F1 của em không hiểu chuyện gì tỏ ra lo lắng và hỏi bố xe mình có leo được không, đi được khoảng 4km e phải dừng lại vì thấy mùi khét, Em không nghĩ xe 1.6 mà nó lại yếu thế, hay máy xe em có vấn đề nhỉ. Các cụ tư vấn cho em với!
Xe em giống hệt xe cụ, tải 6 người trong đó 2 trẻ con! Leo đền thượng ba vì nhẹ nhàng! Chắc tại cụ để L nên bị máy gầm rú! Cụ yên tâm đi Ffi leo dốc chấp hết các đèo ở miền bắc này ạ! Em đi leo thấy ko thua gì Pajero sport cả! Chỉ sợ mỗi đường xấu hay đập gầm thôi!

willboy

Xe buýt
Low là chỉ về gear nghĩa là số thấp, nói chung là như em đã giải thích bên trên thôi.
Dùng để vượt và xuống dốc.
Cái em nói số L sẽ giữ xe ở số thấp nhất trong thời gian dài nhất là tổng hợp của 2 câu tiếng anh này luôn.
có hỗ trợ đổ đèo, bấm cái nút tay cần số ......cụ thấy sáng đèn cái hình ô tô chúc xuống trên đồng hồ đó. Tính năng này giúp e đổ đèo 20km xuống sờ phanh ko nóng tẹo nào!

willboy

Xe buýt
Cụ lên dốc cứ để D mà đi. Khi xuống mới cần dùng L để hãm thôi
Cái L của Ffi 2011 chắc để cụ nào xuống dốc cực chậm thôi. Chỉ cần bật chế độ hỗ trợ đổ đèo nó tự hãm chỉ chạy tầm 40km/h rồi ạ! Mà chế độ hỗ trợ đổ đèo FFi nó rất thông minh, nó tự nhận ra lúc nào cụ xuống dốc để hãm, còn cụ đạp tăng ga nó tăng tốc bt .......nên đi 50km đường đèo cứ lên xuống e bật cố định tính năng hỗ trợ đổ đèo.... nhàn tênh ko phải lo số má gì cả!

notfourgo

Xe máy
Cái L của Ffi 2011 chắc để cụ nào xuống dốc cực chậm thôi. Chỉ cần bật chế độ hỗ trợ đổ đèo nó tự hãm chỉ chạy tầm 40km/h rồi ạ! Mà chế độ hỗ trợ đổ đèo FFi nó rất thông minh, nó tự nhận ra lúc nào cụ xuống dốc để hãm, còn cụ đạp tăng ga nó tăng tốc bt .......nên đi 50km đường đèo cứ lên xuống e bật cố định tính năng hỗ trợ đổ đèo.... nhàn tênh ko phải lo số má gì cả!
Vâng, bác nói cái này làm sáng ý em phân tích tính năng đổ đèo của FFi hoặc tự động hoặc thủ công ở trên đó ạ.