[Funland] Bộ Tài chính Hoa Kỳ: CHXHCN Việt Nam đã trả hết nợ Hoa Kỳ từ thời chiến tranh cho Việt Nam Cộng Hòa

Minh Sang 2019

Xe tải
Sòng phẳng ra thì Mỹ phải bồi thường cả tỷ đô cho VN về vụ chất độc da cam, nhưng VN không những không đòi được đồng nào mà còn phải thay VNCH trả nợ cho Mỹ, tất cả chỉ để đổi lấy việc Mỹ bỏ cấm vận. Tóm lại trong việc bình thường hóa quan hệ này Mỹ là bên ra điều kiện, VN không được đòi hỏi gì
Em ko biết có đúng ko nhưng nghe nói trong chiến tranh thằng thua phải đền bù cho thằng thắng. Như Quân đồng minh bắt đội phát xít đền bù ấy! Thế mà Mỹ chạy co vòi khỏi VN mà ko chịu đền bù. Chắc nó lấy cớ tao ko muốn đánh nữa chứ ko phải là thua

stealth

Xe buýt
Đôi khi làm cường quốc cũng rất khó để nói chữ sorry cụ nhỉ. Chẳng hạn Mỹ ném bom nguyên tử xuống Nhật, không hiểu đã xin lỗi Nhật chưa nhưng sau đó thì tìm mọi cách để giúp Nhật tái thiết sau chiến tranh. Đã từng là kẻ thù, giờ là đồng minh số một.
VN cũng chỉ cần thế, éo cần xin lỗi, miễn nó trợ giúp mình làm kinh tế để tự mình mạnh lên. Cho nên em bẩu rồi kiện vụ Da cam éo bao giờ thắng đâu, nhưng khéo léo thì cũng lấy về cho nạn nhân một khoản kha khá. Chỉ e bọn quan tức nó đớp hít phần lớn.

7years

Xe điện
Bọn lom dom...

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
bọn quân nực hạng tư thôi nó chết r, giờ Mỹ vs VN bình thường hóa, giúp nhau chống tàu là tao cảm ơn. chứ tụi cali kệ nó chứ quan tâm lz nữa kkk

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết có đúng ko nhưng nghe nói trong chiến tranh thằng thua phải đền bù cho thằng thắng. Như Quân đồng minh bắt đội phát xít đền bù ấy! Thế mà Mỹ chạy co vòi khỏi VN mà ko chịu đền bù. Chắc nó lấy cớ tao ko muốn đánh nữa chứ ko phải là thua
Muốn đòi nợ phải bắt đồ, không quân, hải quân nguỵ chạy hết sang Phi nộp cho bu nên mình không tóm được gì đáng giá.

pain

Xe ba gác
Mấy thằng ăn tàn phá hại. Sang bên kia nhìn mấy ông tướng bại trận nói còn ko sỏi tiếng việt mà cứ đến 30/4 lại ngao mồm lên abc...Trang bị hoả lực tận răng mà V+ đánh cho chạy như ngựa. Lính cụ Hồ nếm mật nằm gai, ăn uống thiếu thốn...họ vẫn chiến đấu hết mình. Đây mấy ông trời con ngày thì cầm súng tối đi nhảy đầm. Ko thua mới lạ!
đến Ông Tổng thống thẹo trc 30/4 phatd biểu chiến đấu đến hơi thở cuối cùng...mẹ,đu càng chạy đầu tiên. Thế mà bên thua cuộc cứ suốt ngày bài ca...chán
Dù không muốn phá thớt nhưng nhân còm cụ thấy vui và cũng hài như clip này. Em phang lên ca ngợi đoàn kịch Ba dòng kẻ.

Em tôn trọng chính kiến của người khâc nên cũng có quyền yêu cầu người khác tôn trọng chính kiến của em nhé. Dek như nhiều bạn dâm trủ, mồm cứ hô tự do ngôn luận nhưng hơi tí úp mũ Ak47, Dlv... hài chết :))

Nào... mời các cụ:))

pain

Xe ba gác
Bác nên tự soi mình trong gương vì hiện tại bác có thể đang hưởng mưa móc hoặc gián tiếp thành quả của bọn "phá gia chi tử", ví dụ xa lộ Đại Hàn, hoặc hệ thống bênh viện công vì 40 năm sau 1975 mà SG không có 1 cái bệnh viện công mới nào
Vậy việc gánh trách nhiệm trả nợ thay thì đúng hay sai, bác ơi?

Thêm nữa, nếu không có duy tu cầu đường hay việc đào tạo y bác sĩ thì bv trước 75 còn tồn tại nổi không bác?

Quá khứ đã qua, thua thì nói thua mẹ nó đi cho đúng chất anh Hai:)). Em trọng ông Kỳ vì ổng đúng chất và ổng nhìn thẳng vào sự thật chứ dăm ba thằng ất ơ thì :P

1 triệu quân cùng trang bị tận răng, đánh còn chả ăn ai huống chi .... mà thôi... tự phía Ba dòng kẻ cứ khơi ra chứ ai thèm nhớ tới cái thây ma đó.

Đù má... ăn mày đòi xôi gấc! Không quân tử!

Đù má...=))

Chỉnh sửa cuối:

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
đúng r, lịch sử là của kẻ thắng, thua thì chịu còn cứ bô bô ak47 mệt lắm,... tiếc là VN vội vàng quá chứ ko là ăn đc cả đất Lào vs Cam rồi. hiệp định 54 lẽ ra ko đc để cho Lào và Cam độc lập mới phải

vudinhtaybannha

Xe container
Thế này mà có cái thớt gì đó em gọi bọn cờ vàng 3 vạch đỏ là Nguỵ mà có mấy ông trong đó có cả người của of vang em tới tấp đấy .
145 triệu đô là muỗi .Ta vừa khoan trúng mỏ dầu rất lớn gần Quảng Trị cách khoảng 65 km .Bọn ngụy ăn tàn phá hại chỉ giỏi môn chạy với đu càng UH-1 chứ đánh đấm đếch gì lũ ấy .Sang Mĩ cũng toàn dạng phất phơ nghèo mạt rệp ,chỉ có môn sủa vọng thì sủa 45 năm nay vẫn chưa khản tiếng .

pain

Xe ba gác
Thế này mà có cái thớt gì đó em gọi bọn cờ vàng 3 vạch đỏ là Nguỵ mà có mấy ông trong đó có cả người của of vang em tới tấp đấy .
145 triệu đô là muỗi .Ta vừa khoan trúng mỏ dầu rất lớn gần Quảng Trị cách khoảng 65 km .Bọn ngụy ăn tàn phá hại chỉ giỏi môn chạy với đu càng UH-1 chứ đánh đấm đếch gì lũ ấy .Sang Mĩ cũng toàn dạng phất phơ nghèo mạt rệp ,chỉ có môn sủa vọng thì sủa 45 năm nay vẫn chưa khản tiếng .
Cụ kệ thôi. Những người như cụ mới đáng kính vì nếm đủ mùi và đủ quyền nhận xét.

Hôm nay trong thớt này, em cũng lùi nhường 1 " cụ". Đơn giản, đọc 3 còm thì chỉ dù với loại non như em, em cũng biết nên hay không nên tranh luận nữa:D

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Thì cũng là cái cớ để ngăn cái vụ đòi tiền thôi
Hiệp định Paris chỉ như cái giấy thông hành để quân đội Mỹ rút quân trong danh dự thôi. Khi ông Minh tuyên bố đầu hàng thì coi như bản hiệp định đã hoàn thành sứ mệnh
Vậy chúng ta lấy quyền gì đòi chiến phí?

Yen Binh

[Tịch thu bằng lái]
Vậy chúng ta lấy quyền gì đòi chiến phí?
Quyền gì ư? 1 anh tận bên kia Thái Bình Dương không có va chạm gì về kinh tế, văn hoá, quân sự, tự dưng nhảy vào can thiệp trái phép và dội bom đạn ở mức hơn cả ww2. Trả lời cụ vậy cho các OFer khác đọc chứ riêng cụ khi đã hỏi câu đấy thì câu trả lời của em cụ không thể hiểu đúng và đủ

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Quyền gì ư? 1 anh tận bên kia Thái Bình Dương không có va chạm gì về kinh tế, văn hoá, quân sự, tự dưng nhảy vào can thiệp trái phép và dội bom đạn ở mức hơn cả ww2. Trả lời cụ vậy cho các OFer khác đọc chứ riêng cụ khi đã hỏi câu đấy thì câu trả lời của em cụ không thể hiểu đúng và đủ
Tôi không tranh luận với bạn về vấn đề này.
Tôi chỉ nói chúng ta không bắt được nó trả chiếm phí mà còn trả nợ cho tụi VNCH đấy.
Và đời thực tế nó khác chúng ta được nghe tuyên truyền.
Và sắp tới có thể các anh nghe VNCH là một quốc gia thì cũng đừng lấy làm lạ.
Nó mà là một quốc gia thì các anh tuyên giáo há miệng mắc quai hết

USD vẫn là đồng tiền được dự trữ nên Fed có công cụ bơm hút, bơm tiền ra thị trường thì cả thế giới nợ Mỹ. Mỹ nó dùng chiêu này suốt
Không cụ nhé, hiện tại Khựa là chủ nợ lớn nhất của Mẽo (nó mua nhiều trái phiếu của Mẽo nhất)

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
A lại chém theo khả năng khối C rồi, a có biết ngành gỗ VN 1 năm XK thu đc bao nhiêu tỉ USD và hàng VN mang qua Mẽo bán giá gấp bao nhiêu lần so với giá VN ko? Oánh giá lợi ích kinh tế thì a nên là người kinh doanh nhé.
Ai khối C tự biết còn thấy lợi thế thì tự qua mẽo mà làm. Qua mẽo mở công ty sau đó nhập hàng Vn sang bán dễ òm sao lại để tụi hắn nhập hàng làm chi. Còn thấy bất công quá đừng bán cho mẽo nữa, bán cho tàu kìa. Dễ òm.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Bộ Tài chính Hoa Kỳ vừa cho VOA biết rằng chính quyền Việt Nam đã thanh toán hết số nợ 145 triệu đôla phát sinh từ khoản vay của Việt Nam Cộng hòa trước năm 1975. Đây là khoản nợ mà Hà Nội bị buộc phải kế thừa, một vấn đề lớn từng gây cản trở cho tiến trình bình thường hóa trong quan hệ Mỹ – Việt.
Trong một email gửi cho VOA Tiếng Việt gần đây, người phát ngôn Bộ Tài chính Hoa Kỳ cho biết: “Việt Nam đã hoàn tất các khoản thanh toán của mình. Kể từ ngày 31/12/2019, Việt Nam không còn nợ bất kỳ khoản nợ nào đối với bất kỳ cơ quan chủ nợ nào của chính phủ Hoa Kỳ.”
Vào ngày 7/4/1997, Bộ trưởng Bộ Tài chính Việt Nam Nguyễn Sinh Hùng và Bộ trưởng Tài chính Mỹ Robert Rubin ký thỏa thuận tại Hà Nội về việc Việt Nam trả lại khoản nợ 145 triệu đôla của chính quyền Việt Nam Cộng hòa như một điều kiện để xúc tiến ngoại giao.
Theo thông báo ngày 7 tháng Tư, 1997 của Bộ Tài Chính Mỹ, thì Việt Nam trả ngay một khoản “downpayment” hơn $8.5 triệu tiền lời trong vòng 30 ngày kể từ ngày hai bên ký thỏa thuận. Sau đó, Việt Nam trả đều đặng số nợ còn lại từ tháng Bảy, 1997 đến năm 2019 thì hết.
Hãng tin AP trích dẫn thông tin của Bộ Tài chính Mỹ cho biết, trong số nợ 145 triệu đôla có khoảng 76 triệu đôla là nợ gốc từ các khoản vay phục vụ cho nông nghiệp, giao thông, nhà máy điện… mà chính quyền Sài Gòn vay của Washington từ trước khi kết thúc Chiến tranh Việt Nam năm 1975 và khoảng 70 triệu đôla còn lại là tiền lãi trong 24 năm. Các quan chức Hoa Kỳ cho biết không có khoản vay nào được sử dụng để tài trợ cho các hoạt động quân sự trong chiến tranh Việt Nam.
Theo báo Nhân dân, số nợ gốc của chính quyền Sài Gòn là 85 triệu đôla, phần còn là tiền lãi, và chi phí phát sinh trượt giá.
Tuyên bố khi Việt Nam đồng ý thanh toán khoản nợ này vào năm 1997, Bộ Trưởng Tài chánh Mỹ Robert Rubin nói: “Đây là một bước quan trọng trong việc bình thường hóa quan hệ giữa hai nước chúng ta và sự hòa nhập của Việt Nam vào hệ thống tài chính quốc tế.”
Từ khi thiết lập bang giao với Việt Nam vào năm 1995 cho đến nay, Hoa Kỳ liên tục tài trợ cho Việt Nam hàng trăm triệu đôla cho các chương trình y tế, giáo dục, xử lý chất độc dioxin, người khuyết tật, biến đổi khí hậu…nhưng Washington vẫn kiên quyết buộc Hà Nội thanh toán khoản nợ của chính quyền Sài Gòn và từ chối xóa món nợ này.
“Ngay sau 1975, Chính phủ Cách mạng Lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam đã ra tuyên bố tịch thu vô kiều kiện các tài sản của Mỹ ở Nam Việt Nam và không thừa nhận mọi khoản nợ của chế độ cũ,” Báo Quốc tế dẫn lời Đại sứ Việt Nam Hoàng Vĩnh Thành cho biết.
Hãng tin AP viết: “Lúc đầu, Việt Nam từ chối thanh toán các khoản vay này, nhưng sau đó đã đổi ý vì muốn được Washington tạo thuận lợi để khuyến khích đầu tư nước ngoài.”
Luật sư Đặng Đình Mạnh nhận định trên Facebook: “Ngay từ sau ngày 30/04/1975, nhà nước Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa đã phủ nhận nghĩa vụ thanh toán nợ vay của nhà nước Việt Nam Cộng Hòa, bằng cách viện dẫn học thuyết “món nợ ô nhục”.
Luật sư Đặng Đình Mạnh viết thêm: “Sau những cuộc vận động bình thường hóa quan hệ ngoại giao với các quốc gia phương tây, nhà nước CHXHCN Việt Nam đã phải từ bỏ quan điểm nêu trên và chấp nhận sự thừa kế quốc gia đối với các khoản nợ được vay bởi nhà nước Việt Nam Cộng Hòa.”
Sự nhượng bộ này được phía Việt Nam gọi là sự “linh hoạt trên nguyên tắc” hay “vận dụng linh hoạt có nguyên tắc luật pháp quốc tế theo đúng phương châm “dĩ bất biến ứng vạn biến”” và lúc bấy giờ phía Mỹ khuyến nghị Hà Nội “không nên giữ quan điểm cứng rắn nữa mà nên nhìn vào tương lai quan hệ hai nước để đi tới giải pháp.”
Chính phủ Mỹ cho biết trong vòng hơn 20 năm qua, Hoa Kỳ đã hỗ trợ Việt Nam tổng cộng hơn 1,8 tỷ đôla, riêng trong lĩnh vực y tế có hơn 706 triệu đôla.
Nguồn: VOA
Mỹ cần VN (cho kế hoạch trở lại biển đông) tới mức này rồi sao! Nhưng cũng được, mình yếu, cứ để mấy thằng mạnh nó bem nhau đã.