BMW "second hand" và các vấn đề liên quan ...

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Dear các bác,

Đợt trước có đứa em định mua Bim cũ, nhưng được truyền khẩu rằng Bim cũ hay hỏng vặt:-/, mà thay đồ thì tốn kém (cái này nghiêm trọng), nó hỏi em mà em không biết trả lời ra sao. Bởi trước giờ, em toàn đi xe từ mới, nên chưa biết xe Bim cũ khi hỏng thì thường hỏng cái gì.

Cái nữa là khi mua xe cũ, để kiểm tra thì ngoài việc nhờ thợ, nhờ garage, người mua có thể tự kiểm tra những gì.

Vấn đề này em tin rằng không phải chỉ những lái "non" như em không hiểu, mà cả các tài đi xe mới cũng ít gặp phải. Rất mong các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ. Các bác ngó giúp avatar của em ạ, em sẽ rót nhiệt tình.

Trân trọng

Chỉnh sửa cuối:

Hoclaixe1608

Xe hơi
Xe cũ thì hãng nào mà chẳng có vấn đề cụ, có cái đến thời kỳ thì phải thay thôi. Chi phí thì đúng là Bim cao hơn các loại khác thật, chứ hỏng vặt thì ko hẳn đâu.

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Xe cũ thì hãng nào mà chẳng có vấn đề cụ, có cái đến thời kỳ thì phải thay thôi. Chi phí thì đúng là Bim cao hơn các loại khác thật, chứ hỏng vặt thì ko hẳn đâu.
Em rót rượu mời bác rồi, xin ngồi hóng ý kiến các bác nhé.

cerato08

Xe điện
Em chưa một lần cầm lái bim

Bimmer

Xe điện
Lúc đi xem xe, cụ nên làm trước một bảng check list những thứ cần check:
Em ví dụ:
Nội thất:
Đèn
Ghế
Châm thuốc
Điều hòa
Tay lái
Loa đài
Gạt nước
Ngoại thất:
Sơn vỏ
Đèn
Cảm biến lùi
Doăng cao su
Khoang máy
Dầu máy
Dầu phanh
Dầu trợ lực
Tiếng máy
Gầm xe
Suspension : nhún thật lực mà nó ko bập bềnh ko cọt kẹt
Control arm: các ball joint chưa bị vỡ vỏ cao su
Vào cua chậm ko có tiếng kêu
Phanh gấp mà bánh trước không rung
Lắc ngang bánh xe không dơ
Cốp sau:
Tools box
Kích
Bánh phụ
Cd
Sat nav

Sơ sơ là như vậy. Lúc xem xe cần nhất là kiên nhẫn kiểm tra từng thứ 1 theo cái list
Nếu phát hiện hỏng ở đâu thì cũng dễ mặc cả hơn.

biA

Xe máy
Em ném 60 triệu vào con Bim cũ thì mới gọi là tạm ổn đấy,hic

RAVA

Xe ba gác
-Em lên đây hóng các cụ để tính làm em X5 cũ đây,em đi xe Nhật nhiều thấy chán rồi đang định chuyển sang xe Đức cho nó có cảm giác mạnh.~X(

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Lúc đi xem xe, cụ nên làm trước một bảng check list những thứ cần check:
Em ví dụ:
Nội thất:
Đèn
Ghế
Châm thuốc
Điều hòa
Tay lái
Loa đài
Gạt nước
Ngoại thất:
Sơn vỏ
Đèn
Cảm biến lùi
Doăng cao su
Khoang máy
Dầu máy
Dầu phanh
Dầu trợ lực
Tiếng máy
Gầm xe
Suspension : nhún thật lực mà nó ko bập bềnh ko cọt kẹt
Control arm: các ball joint chưa bị vỡ vỏ cao su
Vào cua chậm ko có tiếng kêu
Phanh gấp mà bánh trước không rung
Lắc ngang bánh xe không dơ
Cốp sau:
Tools box
Kích
Bánh phụ
Cd
Sat nav

Sơ sơ là như vậy. Lúc xem xe cần nhất là kiên nhẫn kiểm tra từng thứ 1 theo cái list
Nếu phát hiện hỏng ở đâu thì cũng dễ mặc cả hơn.
Vâng, Thanks cụ, em nghĩ mấy cái chi tiết "lộ thiên" hay "mặc bikini" thì anh em nào cũng sẽ tự mò được. Và nó cũng chỉ là bệnh ngoài da thôi.

Nhưng cái khó là mò mấy cái như joint cao su, gầm xe, hệ thống treo, lái hay bệnh nội tạng thì mới căng và cần có kinh nghiệm.

@bác biA: Bim của bác là dòng nào ạ? cháu nó mấy tuổi rồi?

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn

SHD

Xe điện
Của bền tại người thôi cụ ạ. Đành rằng chi phí vật tư thay thế cao nhưng khi hỏng thì phải thay original thôi, chứ schế cháo cầm chừng là nó lại di căn sang bệnh khác. Thà đau 1 lần. E xài BIM cũ, phẫu thuật 1 lần, chăm sóc bảo dưỡng đúng chế độ, khỏi nghĩ luôn cụ ợ

Crown

Xe đạp
Các cụ có kinh nghiệm đi bim cũ nói chi tiết cho anh em biết với, em cũng thích dòng này nhưng nghe gian hồ đồn đại nhiều quá nên cũng ghê, mong được các bác đã có kinh nghiệm chỉ giáo

kernelvn

Xe hơi
e thấy mọi người cầu toàn quá. bim E46 mà hàng còn khá ok đi còn phê hơn camry đời mới, giá thì bao nhiêu a? khoảng 28k, bỏ thêm cứ xác định là 4k nữa đi để làm triệt để mấy cái lặt vặt thì ko phải nghĩ nữa.

em mua xe cứ xác định máy, khung gầm, điện mà check. còn những cái khác thì deal trên giá và về tự xử lý. Hiện giờ rất happy với e90 325. Còn tất nhiên đi xe phong cách thể thao thì chi phí cao hơn cũng là bt, thay dầu mà đi so với julie thì thôi tốt nhất là xin dừng vì theo em bim, mẹc hay những hãng kiểu đấy thì nó cũng theo cá tính và phong cách chơi chứ ko đơn thuần là có cái xe phương tiện đi lại.

Mr.BMW

Xe tải
Của bền tại người thôi cụ ạ. Đành rằng chi phí vật tư thay thế cao nhưng khi hỏng thì phải thay original thôi, chứ schế cháo cầm chừng là nó lại di căn sang bệnh khác. Thà đau 1 lần. E xài BIM cũ, phẫu thuật 1 lần, chăm sóc bảo dưỡng đúng chế độ, khỏi nghĩ luôn cụ ợ
Em đồng ý với bác ! em cũng đã sở hữu mấy đời bim rồi những chưa gặp vấn đề gì phức tạp cả còn cảm giác lái thì ... thôi rồi !

ngogiathien

Xe buýt
em cũng chạy qua mấy đời xe bim rồi,cũng đã nhiều lần định đổi sang xe Nhật,xe Hàn để chạy,nhưng cuối cùng em thấy xe cũ trong tàm giá ko có dòng xe nào bằng bim cả,từ kiểu dáng,nội ngoại thất, cảm giác lái,xe bim vẫn là nhất,cho dù chi phí sử dụng,sửa chữa có cao hơn dong xe khác nhưng những ưu điểm chạy xe bim mang lại nên mình vẫn có thể chấp nhân được,

hanoi beer

Xe điện
Nhân thớt này còn mới...em vào xin vào hỏi các Bác một tí ạ...Nếu em định mua một con Bim đời 2007 ( sedan) , thì làm cách nào để kiểm tra xem em nó bị sặc nước chưa ạ...xe tại HN ạ..! em cảm ơn nhiều..

Tran Thanh Tung

Xe điện
Nhân thớt này còn mới...em vào xin vào hỏi các Bác một tí ạ...Nếu em định mua một con Bim đời 2007 ( sedan) , thì làm cách nào để kiểm tra xem em nó bị sặc nước chưa ạ...xe tại HN ạ..! em cảm ơn nhiều..
Cụ mang vào gara quen hoặc EA kiểm tra, mất vài trăm ngàn - yêu cầu ktra tổng thể cả xe luôn.

civic2010

Xe buýt
người ta đã phân cấp xe bình dân và xe hạng sang rất rõ ràng. lúc mua mới nó đắt gấp đôi nhau thì đương nhiên phụ tùng sẽ đắt gấp đôi khi cần thay thế hoặc thậm chí đắt hơn rất nhiều lần. tiêu chí của xe hạng sang là sướng cái thằng người nhiều tiền mà =D>, các cái khác chỉ là thứ yếu.

muonmuaxe

Xe tăng
Bim và Mer già sửa sợ lắm , nhiều người cầm hóa đơn sửa xe mà ngất luôn . Vì thế giải thích tại sao Mer và Bim cũ giá lại rẻ vậy .
Cái này là chém gió đây. Vì thấy thị trường Merc cũ cứ có cái nào bán là về với chủ mới cái đó. Bim thì em chẳng biết.