Đánh giá BMW E46 2003-Các hư hỏng thường gặp

phanngoc_giau

Xe đạp
bái phục,bái phục,em cũng mới làm một chú 318 đời 2004 đây,chưa hư hỏng hóc gì,rất thích khi lái em nó đi,chống ồn rất tốt các bác ah.

davidga

Xe máy
Báo cáo bác , tình hình là tối qua về nhà e đã lam kết quá là : chỉ nghe tiếng giảm xóc kêu cót két thôi, theo nhận định của thợ xe thì giảm xóc e bình thường ,tét = cach trèo lên xe múa cột:)):)) ! Xe e lúc trước bị lọc cọc do bạc càng A hư...thay xong thấy cảm giác lái k ngon nữa...:'(:'(:'(
xe bác có đâm vào đâu ko, đã thay lốp trước chưa? hay là chỉ thay bạc càng A mà bị như thế này, bác gaz giải thích hộ cái, xe e cũng đang bi mất cảm giác lái, thay bạc càng A 2 lần rồi, hình như thay phải hàng đểu , hic :'( :'(

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
hình như thay phải hàng đểu
có loại cao su đặc như Toyota, do Tàu nhái mà các bác:^)
Có thể mất đi phần chất lỏng,bạc trở nên cứng quá chăng:^)

BMW 325iA

Xe đạp
bác Gaz ơi , hno em qua chỗ bác có mua 1 giảm sóc Sachs rồi , định mua thêm 1 bộ bạc nữa nhưng em thấy hình như bộ bạc đó made in china thì phải ? bác có bộ nào ngon để cho e 1 bộ nhớ (l)

lord

Xe máy
Quá hay, vote cho cụ Gaz 69. Em đọc liền một phát, chờ tiếp

Tran Thanh Tung

Xe điện
UPDATE: em hôm qua đổi sang mâm R17,lốp 225/50
Cảm giác lái hơn hẳn: êm , đỡ tiếng ồn lốp
Tay lái vẫn nặng như cũ vì tiết diện lốp không đổi.
Suy ra anh em nào đang mơ về R18 hãy suy nghĩ thật cẩn thận nhé:^)
Em nghĩ tối ưu có lẽ là 215/50 hoặc 55 R17:^)
Nếu đi 225 tay lái có vẻ hơi nặng:^)
các bác làm con như xe em đi, êm, đầm: 225/45/R17. Goodyear LS 2.000, made in Japan.

BMW 325iA

Xe đạp
:))
tuần sau bác qua thì made in taiwan có ngay bác nhé
ok (k) ah , xe của e giống như bác ở trang 1 . bị rơ tay lái khi đi thẳng ( cua thì ko bị , chắc là do rơ bánh răng trục giữa ) , độ rơ ko nhiều nhưng tính em thích cái gì cũng phải ngon ( rẻ :21::)) ) . đi tầm 130km/h thì ko vững tay lái , e muốn sửa thì sửa ở đâu ? chứ thay mất 1000us thì hơi chát :102:

mazda8

Tháo bánh
Bài viết của bác Gaz69 quá hay , khâm phục sự hiểu biết của bác. Lúc nào cho em cắp tráp cho bác nhé.(b)

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Xe nói chung sửa xong rồi , mà các cụ vẫn thòm thèm nên em tiếp tục:

Dựa trên thống kê bán hàng của công ty em, em thấy có 1 món hay cần thay trong hệ thống treo là rô-tuyn cân bằng . ( chi tiết số 5 trong hình ).
Hiện nay xe em cũng sắp đi 1 đôi này ( 28 us x2)

Trong trường hợp có tiếng kêu lục cục khi đi qua ổ gà ,cũng có thể rô-tuyn lái đã hỏng ( thường hỏng phần rô-tuyn lái phía trong nhiều hơn. Chi tiết số 4 và 5 trong hình vẽ.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Chương trình kế tiếp là nghịch ngợm:6:

Vấn đề của bmw Ê46 thường được các tay lái lần đầu sở hữu bmw thắc mắc là : '' tại sao tay lái nặng thế nhỉ ???:69:''

Câu trả lời của các chuyên gia từ Đức quốc hay hướng dẫn viên du lịch trong Euro Auto đều giống nhau: '' Tại vì BMW cấu tạo như vậy:6:'' . Nếu ta hỏi thêm thì được biết là "' để chạy nhanh cho đầm..''

Dựa vào 1 trường hợp tay lái nặng như không có trợ lực xảy ra trong Sài Gòn , Đốc công của xưởng này đã phát hiện ra 1 van điều áp dầu trợ lực bị tắc ,gây ra tình trạng xe mất trợ lực.
Sau khi bàn tán thì người này nghe em xui dại mạnh dạn khoan thủng cái van này , sau đó em được nghe report '' tay lái nhẹ như honda civic'':))

Sau khi đặt cho bác này cái van nguyên bản ,em mạnh dạn xin lại cái van chế để thử cái xem sao(b)

Bước 1 : mở cái catalogue trên www.realoem.com ra tìm xem cái nào là cái gì:

Chi tiết số 4 là ốc bắt ống dầu áp suất lớn từ bơm xuống thước lái, ở đây nó có tên gọi là check-valve

Hình ảnh nó như sau:

Ở giữa thân ốc có các khe hạn chế và 1 bộ như van ,điều tiết áp suất dầu trợ lực.

Nếu mang máy khoan ra khoan bay cái hệ nhì nhằng ở giữa, ta có con ốc Nhật như sau:

Treo xe lên cầu ,tháo 2 tấm chắn gầm và dùng cờ lê 22 vặn con ốc- van này ra. Vặn con ốc chế vào ,dầu trợ lực chảy xuống đất mất 1 ít:102:

Đoạn này em làm trong 1 khoảnh khắc ngẫu hứng nên không kịp chụp hình, hơn nữa mải vặn ốc ra vào thật nhanh để không chảy hết dầu trợ lực.

Kết quả tương đối khả quan ,không giống như Honda Civic, nhưng nói chung theo đánh giá của em thì -10 đến 15% sức lực vặn lái. Vợ em thậm chí không phát hiện là em đã chế lung tung:))

PS: em dùng lốp bản 225 nên có thể sự khác biệt không rõ ràng như người bạn trong SG mô tả.
PS: Check valve thực ra là 1 van dự phòng nhằm hạn chế áp suất dầu đến thước lái . Sự giới hạn áp suất thực ra được thực hiện bởi 1 van nằm trong bơm trợ lực. Vụ này thì em chưa có cơ hội và thời gian để thử nghiệm. Tuy nhiên em cũng không có ý định biến bmw thành xe Nhật ,ở đây chỉ là 1 thí nghiệm mang tính chất khám phá.

Em không khuyên làm như vậy đâu nhé(b)

RaptorX

Xe máy
Bài cụ hay quá,có hình minh họa chi tiết,đọc phát hiểu ngay.
Hy vọng cụ tiếp tục duy trì series bài này (b)(b)(b)

NY152

Xe máy
Xe của em E46 2003 hiện tại cả hai khóa đều không điều khiển được. Đã thử reset lại bằng tay nhưng không ăn thua. Hiện tại phải mở khóa bằng ổ trên xe :102:. 2 bên gương thỉnh thoảng không mở ra được. ( trước đây bị liệt gương bên phụ, đã thay lại mạch gương nhưng chỉ điều chỉnh sang hai bên chứ không lên xuống được). Đem ra Euro Auto thì được khuyến khích thay bộ điều khiển gương. ( khoảng 5 triệu )
Ngoài ra chi phí làm lại chìa khóa mới hết khoảng 5 triệu nữa.
Bác nào biết cách khắc phục những bệnh trên với chi phí thấp hơn thì giúp em với.(b)
Ngoài ra các bác cho em ý kiến là có nên dán kính 3M không?
Trân trọng cám ơn,

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Xe của em E46 2003 hiện tại cả hai khóa đều không điều khiển được
Khả năng lớn là hết pin bác ạ. Bác cứ cạy 1 chìa ra thay pin xem sao
Vụ gập gương nếu mang vào hãng tra ra là hộp điều khiển hỏng thì phải thay thôi bác ạ:6:

NY152

Xe máy
Thế còn vụ dán kính thì sao hả bác. E46 dán kính vào có tăng hiệu quả chống nóng nhiều không?
Chìa khóa thì em đã vác ra chỗ Hàng Đào, tụi ở đấy bảo là không thay được pin của BMW, không biết đã có ai thử cạy ra chưa nhỉ? Em thì thấy có vẻ như cái chìa này là đúc liền, hoặc cạy ra chưa chắc đã gắn vào được.
Bộ điều khiển gương chính tiếng Anh hoặc tiếng Đức là cái gì nhỉ, em có người nhà bên Đức có thể nhờ mua được , chắc là giả rẻ hơn nhiều so với ở VN. Nhưng hiện tại chưa biết nhờ mua thế nào vì em cũng ko biết hình thù và tên gọi của nó.
Thanks,(k)

Chỉnh sửa cuối:

anniehoang

Xe đạp
có loại cao su đặc như Toyota, do Tàu nhái mà các bác:^)
Có thể mất đi phần chất lỏng,bạc trở nên cứng quá chăng:^)
Cái của e là có chất lỏng ở trong, do thợ làm hư 1 cặp mới :102::102:trước đó nên e biết! Có khi nào do e nhay cảm quá k nhỉ , chứ e múc lên 130-140 vẫn ngon, vào cua cứ như đốt lốp nhưng thấy vẫn kiểm soát tốt! Mà dạo này e chạy chậm thấy tay lái nó hơi run run như cụ già dị, Vậy bị bệnh j vậy bác GAZ???
Thanks bác.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Mà dạo này e chạy chậm thấy tay lái nó hơi run run như cụ già dị, Vậy bị bệnh j vậy bác GAZ???
Tất cả bệnh rung lắc tay lái phần lớn liên quan đến bánh xe. Bác nên tìm nơi cân bằng động xem thử.

NY152

Xe máy
Nhờ sự giúp đỡ rất nhiệt tình của bác Cartier ở trên này, cả 2 chìa khóa của em đều đã hoạt động ngon lành. Bao giờ offline cho em hậu tạ bác (b) nhé.
Nhưng em hơi thắc mắc là trong 2 chìa khóa của em, luôn luôn chỉ có 1 chìa có thể remote được. Nếu muốn sử dụng chiếc còn lại thì phải reset lại code. Có cách nào làm cho cả 2 chìa cùng remote được không hả các bác em?