Blog Trần Đăng Tuấn - Tổng Giám đốc AVG.

CAP_bl

Xe điện
Có nhiều, nhiều lắm những cảnh này.
Đơn cử như mấy em học sinh phải bơi qua sông để đi học đó, nguy hiểm đến tính mạng chứ không phải chỉ đói...
Chỉ cần đi ra khỏi thành phố lớn mấy chục km là thấy khối cảnh đáng thương, hơn 100km thì nhiều lắm... Phải chi sự quan tâm của các cấp lãnh đạo không chỉ dừng ở một số bài phát biểu, vài lần ủng hộ để quay phim... Thương các cháu nhỏ quá.

Không phải bác ạ. E khẳng định ngày xưa bác ấy đi nhiều hơn bgiờ.
Nhưng em biết là ngày xưa k thể đưa ra những nội dung thật như này.
AVG là doanh nghiệp k phải làm chính trị nên tự do ngôn luận hơn,
Thời điểm viết blog này chắc bác T vẫn bên AVG nhưng giờ thì có lẽ lại chưa chắc vì bác ấy mới đc bổ nhiệm thêm làm Giám đốc kênh truyền hình An ninh nên có thể lại phải kín tiếng tiếp.
Còn bao nhiêu điểm trường khác ở khắp các miền xa xôi, hẻo lánh cũng không nằm ngoại lệ. Một người như ông Tuấn bây giờ mới tung lên diễn đàn khiến of tôi nghĩ ông ta có mục đích khác kia....? ?

TEPDIU

Xe tăng
Không nên được chứ không phải là "từ quan", một ngày trước đại hội Đ.ảng của VTV, khi mà các vị trí chủ chốt được cơ cấu đã rõ ràng bác ấy mới xin rút. Người đầu tiên "từ quan" theo em được biết là bác Nói và Làm, thời gian gần đây có bác Lê Huy Ngọ
Theo em thì kụ đừng nói như thế, có thể nó... đúng.
Nếu bác ấy lên được thì tốt chứ sao vì một người có tài và có tâm mà lên được chức thì đáng mừng.:)>-

BonBonTT

Xe điện
Thế này khác nào vạch áo mấy chú xxxxxxx để dân khổ thế này cơ chứ....
Nhưng nó là sự thực cụ ạ. Mặc dù sự thật thì lúc nào cũng phũ phàng. Không vạch ra để các chú ý cho anh Vinashin hết à

BonBonTT

Xe điện
Bây giờ giải quyết gì đâu bác. Trừ khi AVG tự bỏ tiền đầu tư thôi.
Ngày xưa lúc bác ấy còn "lớn" bên VTV thì chỉ cần 1 phóng sự 5 phút trên V1 thoi thì cái trường này có khả năng đổi đời ngay lập tức nhưng giờ em e quá khó.
Cái đáng bàn là tại sao cái blog này k xuất hiện khi bác ấy đang lớn bên VTV?
Khi còn bên VTV mà bác ý đưa lên thì hôm sau có công văn của mấy anh ở trển gọi lên: Thế ông định để dân nó biết hết à. Phải để chúng nó thiếu i ốt thì mình mới bảo được chúng nó, chứ cho chúng nó ăn chúng nó khôn thì tôi và ông kiếm ăn thế nào đươc...haizzzzz

viso

Xe tải
Vậy là đả.ng viên thì san từ lương giáo viên miền núi của mình số tiền nhiều hơn người khác để mua thức ăn cho học sinh. Quả thật, đã lâu lắm rồi, mình hiếm khi nghe được một điều đẹp đẽ như vậy về đả.ng viên.
Cu oi, bac Tuan viet "dang vien" ma bac trich cau nguoi ta thanh "da.ng vien". Noi tren dien dan nay con phai so bong so gio sao? (Em xin loi vi Viet bang dien thoai nen khong co dau)

Chẫu Chuộc

Xe buýt
Bé ở cạnh bình sữa. Lớn vẫn thích ở cạnh bình sữa
Em thấy nhiều cụ bàn lạc đề hay sao ý ạ. Em đọc thấy bác Tuấn chỉ có ý định mọi người cùng chia sẻ khó khăn với những người khốn khó thôi mà. Cụ nào muốn thì làm k thì thôi. Bác Tuấn là người như thế nào quan trọng gì ạ. Có thể ngày xưa bác Tuấn chưa làm, bây giờ làm là muộn nhưng vẫn tốt quá chứ ạ.
Em có vài lời chia sẻ, mong các cụ cùng em cố gắng làm từ thiện nhiều cho cuộc sống nó vui vẻ, bản thân mình cũng thấy hạnh phúc và bình an.

lyhuong

Xe điện
Cu oi, bac Tuan viet "dang vien" ma bac trich cau nguoi ta thanh "da.ng vien". Noi tren dien dan nay con phai so bong so gio sao? (Em xin loi vi Viet bang dien thoai nen khong co dau)
Bác viết đúng chữ đấy thì tự động hệ thống sẽ biến thành mấy cái hoa thị , thật đấy
đảng
ơ bây giờ gõ được rùi mới lạ :D

Nhạc

Xe container
Sao nhiều người ngây ngô thế nhỉ, đường đường cựu phó tổng VTV mà giờ mới biết có những nơi, có những đứa trẻ sống và học tập như vậy
Bảo sao các bác cốp ngày ngày ngồi xe 80B cứ nghĩ VN hóa rồng đến nơi, xã hội công bằng dân chủ và văn minh

anhcobra

Xe container
Chả biết các bác có hay lên vùng cao chơi không. Nhưng rõ ràng em thấy **** và nhà nước quan tâm đến vùng cao cực nhiều, nhất là Tây Bắc. Em đi Hà Giang thấy điện đường trường trạm đủ cả, dân có cái ăn. Đa phần các bản em vào đều thấy có xe máy, tivi... Muốn giàu lên thì phải làm từng cách, cơ sở hạ tầng tốt, phát triển đúng hướng... Chứ lo 1 bữa ăn cho trẻ con chả giải quyết vấn đề gì cả.

Kho

Xe điện
Vậy là đả.ng viên thì san từ lương giáo viên miền núi của mình số tiền nhiều hơn người khác để mua thức ăn cho học sinh. Quả thật, đã lâu lắm rồi, mình hiếm khi nghe được một điều đẹp đẽ như vậy về đả.ng viên.
E cũng thích nhất câu này...thâm thúy quá

NguyenChiVan

Xe tăng
Thế này khác nào vạch áo mấy chú xxxxxxx để dân khổ thế này cơ chứ....
xxxxxxx còn phải lo cho vợ con xxxxxxx còn việc dân để nhà nước lo, đường sữa phát từ trên phát xuống quốc xẻng phát từ dưới phát lên.

Chỉnh sửa cuối:

hieuorbis

Xe buýt
Đọc một lèo hết 6 trang em thấy rất nhiều cụ kiểu gì cũng nói được, họ mũ ni che tai cũng chửu, họ làm một việc nhỏ nhoi thôi cũng bảo PR, họ góp một phần rất nhỏ bé thì bảo chả giải quyết được gì. Túm lại là rất vãi luyện. Theo em nghĩ, họ là ai, cứ miễn làm được một điều tốt với một động cơ trong sáng đều đáng hoan nghênh hết ạ.

Còn riêng cụ TDT thì thú thật em làm việc với bác ấy thông qua rất nhiều cuộc họp khi bác ấy còn làm Phó tổng VTV, qua làm việc em có mấy nhận xét:

1. Bác ấy là người rất thông minh, làm việc thực sự làm em tâm phục khẩu phục

2. Tuy nhiên em nghĩ bác ấy có dòng máu văn chương, và phụ trách VTV3 nên làm chánh em có lẽ không phải là thế mạnh của bác ấy. Chính vì thế bác ấy mới không thể leo cao hơn được nữa.

3. Việc bác ấy từ qua cũng là thể hiện máu kẻ sỹ trong người bác ấy, vì bác ấy biết rằng không thể làm việc được với Tổng mới TBM nên bác ấy từ quan cũng là điều bình thường và cũng đáng trân trọng. Nếu một tổng mới không phải TBM thì bác ấy có lẽ không từ quan như vậy

hdx

Xe điện
Nghe mà chán cho cái đất nước, em mà là lãnh đạo thì .....

koj.k0ol

Xe tăng
em lên miền núi mà cũng buốt hết ruột.... 1 đợt theo bạn lên hà giang đi thực tế mấy hôm mà về phát ốm các cụ ạ, mở mắt ra vừa xuống xe là leo luôn 1 lèo 13km để lên dự buổi liên hoan của đoàn thanh niên bản :((
lúc về đến khu nghỉ mà cách khu nhà có mấy trăm mét mà em cảm giác như là cả trăm km, chân nặng không muốn nhấc lên nữa....dù hết người luôn :(

lekhoa78

Xe tải
E thì chẳng quan tâm xem bác Tuấn này là ai nhưng theo e tóm lại là nếu qua cái blog này mà các cháu trên đấy có thịt ăn thường xuyên là ok. Qua cái blog này mà bac Tuấn kia cũng được tăng "mã lực" và các cháu cũng có thịt ăn dài dài thì cũng ok. CÒn nếu bác này tăng "mã lực" mà các cháu chỉ được ăn thịt vài bữa ví dụ rồi sau đó Nguyễn Y Vân thì là rách việc đấy.

Vova

Xe container
Có điều lạ là khi đương chức, ít thấy các bác thổ lộ. Đến khi không còn tại vị, thường tự dưng bộc bạch với cả sẻ chia. Dẫu vẫn biết là muộn còn hơn không, nhưng ... :).

NewPeace

Xe điện
Vùng Suối Giàng cự ly cách Hà Nội có mấy đâu. Dưng mà em đảm bảo là nhà các quan chức địa phương tại các vùng này thì đàng hoàng, to đẹp lắm. Các bác có đến thị xã Lai Châu thì mới thấy, tỉnh nghèo nhất nước nhưng khu hành chính của tỉnh thì hoành tráng hơn cả quảng trường Ba Đình.

dqhieu

Xe máy
(Copy)
Dự án 9 triệu/tháng

Trên đường trở ra, mới tính kỹ : Mỗi khu nội trú (một khu 80 đứa cấp một, bên kia 45 đứa cấp hai) ngày nếu một bữa có thịt kho lẫn đậu phụ, sẽ cần 2kg thịt cho cấp 1,1kg cho bọn cấp hai, kèm đậu phụ nữa là 300 ngàn/ ngày, hay là 9 triệu đồng/ tháng. Mỗi năm sẽ cần 108 triệu đồng. Nếu cả hai bữa có thịt trong ngày thì cần gấp đôi: 18 triệu/ tháng, hay 216 triệu/ năm .

Nếu cứ như thế 10 năm, để 125 đứa học sinh này ngày nào cũng có món thịt kho kèm đậu phụ (chắc chắn học sinh được ăn cơm với tý thịt khác với học sinh chỉ ăn cơm với món canh loãng , vì tuổi ấy, chúng nó cần đạm lắm để phát triển não), cần có từ một tỷ hai đến trên hai tỷ bốn trăm triệu. Với bằng ấy tiền, 125 đứa trẻ con được ăn có đạm trong cả mười năm! Với từng cá nhân thì đó là món tiền lớn rồi. Nhưng để có 125 đứa trẻ (à, sau 10 năm, đó là các cô cậu thanh niên chứ) khỏe khoắn, đầu óc sáng láng…thì thêm số tiền đó có gọi được là nhiều không? 10 năm cơ mà, sau 10 năm, cả một thời đại công nghệ mới đã thay thế cái cũ trên thế giới này. Trong 10 năm ấy, ở chỗ này, nếu có từ 1 đến 2 tỷ (VNĐ đấy nhé, đừng nhầm sang USD mà phải tội) – giúp được trên 100 đứa trẻ lớn lên khỏe mạnh hơn, thông minh hơn để bước vào thời đại đó.
.
Đọc bài của bác Trần Đăng Tuấn, em lại nhớ đến vụ tượng đài mẹ VNAH ở Quảng Nam, các bác ấy không làm nữa hoặc làm bé đi 1 nửa, tức là sẽ dư 200tỷ chẳng hạn, ta sẽ có 100 x (200/2tỷ) = 10.000 em học sinh vùng cao được ăn uống đầy đủ trong mười năm. Oh.. là.. lá..