[Funland] Bình loạn Tam Quốc

camly12

Xe máy
TQDN của LQT là tiểu thuyết, viết tầm thế kỷ 13-14 gì đó chỉ có giá trị giải trí, hoàn toàn ko tí giá trị lịch sử nào.
Cụ xem lại Tam quốc chí phần Thục chí của sử gia Trần Thọ viết thời Tư mã Viêm sẽ chuẩn hơn.
Tư mã Thiên viết sử ký sống từ đời tằng tổ của Bị, làm sao viết về thời Bị được.
Còn các tình tiết sáng tác hư cấu của LQT thì mời cụ GG, có danh sách liệt kê trên wiki. GG vẫn free cụ nhé
Trần Thọ cũng chẳng phải hay ho gì, cũng là sử gia làm tiền. Giới sử gia TQ thời đấy chê Trần Thọ lắm, vì tiền mà sẵn sàng bẻ cong ngòi bút

Cha Trần Thọ là phụ tá dưới trướng Mã Tốc, vì mất Nhai Đình mà bị chém đầu cùng Mã Tốc

kimthanlahan

Xe tăng
Em đọc Tam quốc, bực mình mãi vụ Lưu Bị, chả tài cán gì suốt ngày chỉ khóc với đem tình cảm ra lợi dụng người khác, thực ra rất ích kỷ.
Thích nhất Khổng Minh Gia Cát Lượng, dựng phim chọn nhân vật đóng có hình dáng biểu cảm rất chuẩn, vừa thông mình đoán việc như thần, tuy vì bày trận mà giết vô số sinh mạng, nhưng giọng văn tả về ông lại kg hề tàn ác nhẫn tâm như Tào Tháo, vừa đọc em vừa mong Tào thua :D.
Mấy tướng Võ kg thích mấy tên nổi tiếng như Quan Công, hoac Trương Phi, tất nhiên :D , lại thích nhất Tướng gì mà cứu con Lưu Bị, tướng tài mà kg đc giao việc lớn, tội nghiệp.
Cứ thắc mắc sao Khổng Minh giỏi vậy mà kg lên làm vua cho xong hành động cứ phải nhìn mặt anh đần độn Lưu Bị, sau nhớ mãi chi tiết Khổng Minh tự biết số kg làm vua đc do mệnh vô chính diệu, bởi vậy nên khi LB mất Không Minh xuất quân 6 lần thua cả 6 ngửa mặt lên trời mà than.
Em thích cả cái cách Khổng Minh dùng tướng phản Nguỵ Diên. bà C4 vừa rồi chắc kg đọc Tam Quốc, chỉ Zuong zuong là tài, chứ đọc sẽ kg bao giờ làm việc ngu hết sức là đá bà MS, một tướng tài sẵn sàng xả thân, chả cần tuyển mộ cũng kg cần trả lương
Hi hi... chắc cụ còn trẻ. Xưa em đọc Tam Quốc cũng thấy vậy. Quan điểm, nhận thức có thể thay đổi. Nếu cụ vẫn giữ nguyên thì là người kiên định, ắt thành nghiệp lớn. Nếu cụ thay đổi thì là người thức thời, công thành danh toại. Hi hi...không biết đâu mà lần :)

xukthal.

Xe lăn

BMW Z69

Xe buýt
Thằng này nó cậy mạnh nên phát biểu văng mạng những gì nó nghĩ...đéll thèm giấu diếm...tự coi mình là chân lý :))
Em nhớ là ntn:

Lúc trao đổi với TMY về thời thế thế thời sau vụ đại bại tại Xích Bích, Tháo bảo trên đời này chỉ có hai người nghĩ ra được cái tương lai sau này. 1 là mày, 2 thì tất nhiêu là tao rồi.

Lúc sau Tháo lại bảo TMY là mày về dạy học cho con tao, giúp con tao. Chứ giờ tao là bá đạo rồi, dùng mày bây giờ cũng chả có tác dụng gì :D

Anh Tháo nói chung là dùng binh giỏi, thật tính nhất trong 3 anh. Bị mỗi cái bệnh thích lấy vợ thằng địch thủ thôi :D

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Cách nhìn của các cư dân nông nghiệp miền Nam TQ về các hero miền Bắc như Tần Thủy Hoàng, Tào Tháo,...đa số tiêu cực. Cũng như ở VN, các lãnh tụ miền Trung vốn mạnh bạo hơn, như Trịnh Kiểm,...không được lòng dân đồng bằng sông Hồng. Lê Lợi cũng vậy, khi ra sông Hồng, Lê Lợi lệnh sư sãi phải hoàn tục, ai muốn làm sư phải qua khoa cử, độc tôn Nho giáo.
Nhà văn họ cũng căn cứ vào đó, các nhóm cư dân đồng bằng thích mấy anh quạt lông, hô mưa gọi gió vậy. Cũng như các hình tượng N Trãi, N Bỉnh Khiêm, mặc dù các anh này dưới quyền hoặc chịu thua trước các thế lực từ THoa. Nguyễn Bỉnh Khiêm là nhân vật có phần giống Gia Cát Lượng, được tô vẽ, bơm thổi, dù ông này làm quan 10 năm cho nhà Mạc, nhưng nhà Mạc cuối cùng vẫn thua.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Truyện hư cấu đến 90% mà các cụ tạo lắm thớt nhỉ

xukthal.

Xe lăn

xukthal.

Xe lăn
Truyện hư cấu đến 90% mà các cụ tạo lắm thớt nhỉ
Thế theo cụ lên Ô tô phun ta bàn chuyện rau, dưa, mắm muối hay giá ô tô, xe nào tốt xe nào xấu...thôi hả? Nếu thế thì 4r tồn tại được mấy thớt ? :-j

xukthal.

Xe lăn
Tháo bảo trên đời này chỉ có hai người nghĩ ra được cái tương lai sau này. 1 là mày, 2 thì tất nhiêu là tao rồi.
Lúc nó nhậu với anh Bị cũng nói câu" Trên đời này anh hùng chỉ có sứ quân và Tháo thôi" :)) Em nghĩ Tháo nó luôn cho nó là nhất déll có nhì và nó thêm thằng đang đứng cùng vào là để dọa thằng đó thôi :)) LB chả đái mẹ nó ra quần khi nghe Tháo nói thế =))

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo cụ lên Ô tô phun ta bàn chuyện rau, dưa, mắm muối hay giá ô tô, xe nào tốt xe nào xấu...thôi hả? Nếu thế thì 4r tồn tại được mấy thớt ? :-j
Ý em là truyện nó hư cấu rõ, như kiểu Quan Vũ vác thanh đại đao 50kg đi chiến nhau ấy. Cụ search trong otofun này xem có đến chục topic roài ko

xukthal.

Xe lăn
Ý em là truyện nó hư cấu rõ, như kiểu Quan Vũ vác thanh đại đao 50kg đi chiến nhau ấy. Cụ search trong otofun này xem có đến chục topic roài ko
Kệ mẹ nó cụ ạ, ai cũng biết là nó vô lý, ko có thực...cơ mà nó là truyện thì hư cấu là bt, quan trọng là nhà văn nó viết hay nên ta cứ bàn y như đang hóa thân vào nhân vật thôi :)) Thế cho nó vui !!!

Lam__Phương

Xe điện
Kim Jong Un còn nhặt đá ném rụng 1 ngôi sao thì QV vác thanh đại đao 50kg là bt cụ ạ.

xukthal.

Xe lăn

Hự.

Xe điện
Vào OF chém gió thư giãn mà cụ, cần gì thực tế hay logic. Mỗi ngừoi 1 sở thích giải trí. Có cụ (như em) khi rảnh thì vào các thớt mình thấy thú vị, chém gió vui vẻ. Cũng có cụ thích vào các thớt bản thân ko thấy thú vị, ko thực tế, ko logic để nói nó nhàm chán, ko thực tế, ko logic. Cũng là 1 sở thích cá nhân mà.

jupiterfi

Xe đạp
Không biết các cụ thấy nhân vật Lưu Bị như nào.
Nhưng em thấy Bị mê gái, hèn. May mắn có anh em giỏi nên mới có chút cơ đồ
Lưu bị là phiên bản lỗi của lưu bang
có đúng k các cụ

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Vào OF chém gió thư giãn mà cụ, cần gì thực tế hay logic. Mỗi ngừoi 1 sở thích giải trí. Có cụ (như em) khi rảnh thì vào các thớt mình thấy thú vị, chém gió vui vẻ. Cũng có cụ thích vào các thớt bản thân ko thấy thú vị, ko thực tế, ko logic để nói nó nhàm chán, ko thực tế, ko logic. Cũng là 1 sở thích cá nhân mà.
Ok cụ, tùy theo sở thích mà nhỉ. Kkkk