[Funland] Bình loạn Tam Quốc

thangmh

Xe buýt
Tam quốc diễn nghĩa của La Quán Trung, cụ đang nói đến chuyện gì vậy ? hay cụ nói đến nv này lọt sang chuyện của ông Tư Mã Thiên,ông bị thiến á ?
KMGCL quá nổi tiếng rồi, làm sao mà gán dc.
Tất nhiên khi còn là những thiếu niên chưa lường đc hết cs phản xạ kiểu như giờ gọi là trẻ trâu theo mình nó cũng chuyện thường, sau khi lang thang tự lượng sức nên LB hay áp dụng võ khóc hiệu quả chăng ?
TQDN của LQT là tiểu thuyết, viết tầm thế kỷ 13-14 gì đó chỉ có giá trị giải trí, hoàn toàn ko tí giá trị lịch sử nào.
Cụ xem lại Tam quốc chí phần Thục chí của sử gia Trần Thọ viết thời Tư mã Viêm sẽ chuẩn hơn.
Tư mã Thiên viết sử ký sống từ đời tằng tổ của Bị, làm sao viết về thời Bị được.
Còn các tình tiết sáng tác hư cấu của LQT thì mời cụ GG, có danh sách liệt kê trên wiki. GG vẫn free cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
TQDN của LQT là tiểu thuyết, viết tầm thế kỷ 13-14 gì đó chỉ có giá trị giải trí, hoàn toàn ko tí giá trị lịch sử nào.
Cụ xem lại Tam quốc chí phần Thục chí của sử gia Trần Thọ viết thời Tư mã Viêm sẽ chuẩn hơn.
Tư mã Thiên viết sử ký sống từ đời tằng tổ của Bị, làm sao viết về thời Bị được.
Còn các tình tiết sáng tác hư cấu của LQT thì mời cụ GG, có danh sách liệt kê trên wiki. GG vẫn free cụ nhé
Bạn nhớ thế, mình chỉ nhớ láng máng, nếu lịch sử dc truyền tải qua các câu truyện còn có sức hấp dẫn chứ đơn thuần viết sử như ông Tư Mã Thiên mình đọc kg nhớ gì thật. Chỉ nhớ mỗi chi tiết là ông giỏi trực tính viết sử kg uón cong ngòi bút nên bị thiến.
Chém vui thôi nhớ dc gì chém cái đó nó mới hay, tra gg mất hay đi.
Vì mỗi người sẽ có cảm nhận góc nhìn khác nhau khi đọc sách và mình thích cái đó chứ kg thích đọc lại cả một cuốn truyện. Hoặc tra gg.

Thanhrosa

Xe tải
Bạn nhớ thế, mình chỉ nhớ láng máng, nếu lịch sử dc truyền tải qua các câu truyện còn có sức hấp dẫn chứ đơn thuần viết sử như ông Tư Mã Thiên mình đọc kg nhớ gì thật. Chỉ nhớ mỗi chi tiết là ông giỏi trực tính viết sử kg uón cong ngòi bút nên bị thiến.
Chém vui thôi nhớ dc gì chém cái đó nó mới hay, tra gg mất hay đi.
Vì mỗi người sẽ có cảm nhận góc nhìn khác nhau khi đọc sách và mình thích cái đó chứ kg thích đọc lại cả một cuốn truyện. Hoặc tra gg.
Học sử nó phải có giai thoại thì mới cuốn cụ nhờ. Làm người ta bàn đi nhắc lại mãi cả trăm năm. Ví như có vị tướng nào trước khi bắt chước chạy như Lưu Bang có xách theo 16 tấn vàng lên máy bay không vậy. Ai ai cũng hóng. Như phim

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tam quốc diễn nghĩa của La Quán Trung, cụ đang nói đến chuyện gì vậy ? hay cụ nói đến nv này lọt sang chuyện của ông Tư Mã Thiên,ông bị thiến á ?
KMGCL quá nổi tiếng rồi, làm sao mà gán dc.
Tất nhiên khi còn là những thiếu niên chưa lường đc hết cs phản xạ kiểu như giờ gọi là trẻ trâu theo mình nó cũng chuyện thường, sau khi lang thang tự lượng sức nên LB hay áp dụng võ khóc hiệu quả chăng ?
Hỏa công gò Bác Vọng không phải món quá ra mắt lấy số của ngài Lượng đâu. Đó là mưu và thực hiện của Bị đó, La tiên sinh áp sang Ngọa Long cho tăng rank tí :D

Lavender168

Xe buýt
Học sử nó phải có giai thoại thì mới cuốn cụ nhờ. Làm người ta bàn đi nhắc lại mãi cả trăm năm. Ví như có vị tướng nào trước khi bắt chước chạy như Lưu Bang có xách theo 16 tấn vàng lên máy bay không vậy. Ai ai cũng hóng. Như phim
Nhà văn nói láo nhà báo nói phét, hóng chi cho nhọc 🤣

Lưu Bị không nghe Khổng Minh can, quyết đánh Đông Ngô để trả thù cho Quan Vũ
Năm ấy Lưu Bị nghe em mang một trung đoàn bộ đội VN thì thống nhất 3 cuốc trong 1 nốt nhạc
Thực ra cái anh song kiếm đó sợ ko đủ rượu cho một Ebb của mình trong vài ngày nên mới cự tuyệt thôi ạ.

Chiếm đc Thục là công của Bị và Bàng Thống, Lượng chả có công gì. Ngay trận Hán Trung sau này, chiếm Tây Thục Lượng cũng ko giữ vai trò gì đáng kể
Cụ Lượng có vai trò tổng thể cụ nhé, ko thể tách bạch công ông nàu hay ông kia đc đâu, Ai lên kh, ai đảm bảo mặt nào cho mặt trận, nhận định trc trận cả tháng ntn...

Theo quan điểm của các cụ nên xếp hạng thứ tự trí tuệ của các vị sau (từ cao xuống thấp) như thế nào?
- Khổng Minh
- Bàng Thống
- Từ Thứ
- Tư Mã Ý
- Giả Hủ
- Chu Du
Cụ xét trên phương diện nào, cầm quân nó kc, mưu kế theo trận nó kc, quản lý nn nó kc, cấp chiến lược nó kc.

Anh Từ an dân tốt, anh Tư cầm quân tốt, anh Du mưu kế cầm quân cấp chiến thuật...

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các cụ thấy nhân vật Lưu Bị như nào.
Nhưng em thấy Bị mê gái, hèn. May mắn có anh em giỏi nên mới có chút cơ đồ
Em xui lão Lượng đấy, bảo lão khích đểu cho chú Bị đem quân đi quậy, mà quậy là chết chắc. Đỡ đc thằng bất tài ngôi cao, cơ mà nhà nó dốt cò dòng mới đau cháu =))

Thanhrosa

Xe tải
Theo quan điểm của các cụ nên xếp hạng thứ tự trí tuệ của các vị sau (từ cao xuống thấp) như thế nào?
- Khổng Minh
- Bàng Thống
- Từ Thứ
- Tư Mã Ý
- Giả Hủ
- Chu Du
Đùa.
Khổng Minh là thiên tài với combo chức vụ: tổng tham mưu trưởng, thủ tướng, cố vấn khoa học về quân giới, chiêm tinh học, bói toán học, tâm thần học. Còn đòi hỏi gì?

Buồn quá

Xe hơi
Khổng Minh toàn diện về mọi mặt các cụ còn chê thì em cũng chịu.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Tam Quốc thật ra là thời kì loạn cho tới khi Tào thắng Viên Thiệu, lúc ấy Tào nắm Trung nguyên rồi, còn các vùng rìa của nó ...không quan trọng lắm. Kết quả đã rõ, dần dần Ngụy nó nuốt hêt cả. Tam Quốc viết chủ yếu về các anh hùng miền Bắc của nó, Tào Tháo, Viên Thiệu, Lã Bố, Mã Siêu, ..còn anh phương Nam như GCL các cụ thấy nó không có cái hùng như người miền Bắc. Tô vẽ lắm, nhưng thật ra có oánh được trận nào to đâu ?

KENO

Xe buýt
không biết các Cụ thế nào chứ anh Bị trong 3 quốc là nhân vật E thấy chán nhất luôn

zaisev

Xe tăng
Anh hùng xứ Tàu toàn anh hùng (trên) giấy. Giờ nó như trên mạng ấy. Giá trị văn học thì ko phủ nhận. Lịch sử thế giới họ ghi anh Lượng, anh Bị là anh nào đâu! Lục đục tranh nhau trong cái chậu Trung nguyên. Vươn tầm thế giới như Thành Cát Tư Hãn thì ko có cửa.

hcmt

Xe điện
Lại là em đây, buồn buồn lên hỏi các cụ
Khi xưa Lưu Bị khởi binh đánh Đông Ngô tại sao lại không mang theo Gia Cát Lượng? Nếu mang theo Gia Cát lượng thì kết cục có khác không các cụ?
Cụ rảnh rỗi sinh nông nổi. Mang Gia Cát đi thì ai giữ nhà. Quân Ngụy xiên cho phát chết luôn.
Mà Gia Cát đu cũng không hơn đc. Như 7 lần ra Kỳ Sơn cũng ko thu đc thắng lợi. Gia Cát Khổng Minh mạnh về tự vệ (công thành tring tự vệ), ko mạnh về xâm chiếm

TONGIA

Xe lừa
Lưu Bị không nghe Khổng Minh can, quyết đánh Đông Ngô để trả thù cho Quan Vũ
Năm ấy Lưu Bị nghe em mang một trung đoàn bộ đội VN thì thống nhất 3 cuốc trong 1 nốt nhạc
Nói như anh thì Bị thua là đúng
Vì cái tru g đoàn ấy đang dưới sự chỉ huy của cụ Sĩ Nhiêp và biên chế trong quân Đông Ngô

xegiacmo

Xe container
Lại là em đây, buồn buồn lên hỏi các cụ
Khi xưa Lưu Bị khởi binh đánh Đông Ngô tại sao lại không mang theo Gia Cát Lượng? Nếu mang theo Gia Cát lượng thì kết cục có khác không các cụ?
Gia cát có phải ông quân sư cầm quân quái đâu

xegiacmo

Xe container
Tiểu thuyết viễn tưởng mà cũng bàn luận lắm thế. Làm đệ tử của Kim Dung với La Quán Trung thích vậy sao
Bọn Đông Ngô ngày xưa ôm cả lãnh thổ Việt Nam. Không hiểu hồi đó dân Giao Chỉ có bao nhiêu mà đánh đấm thua bọn Tào Tháo được. Xàm
Tra Lã Đại là thằng nào rồi hãy bi bô giao chỉ

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Nói như anh thì Bị thua là đúng
Vì cái tru g đoàn ấy đang dưới sự chỉ huy của cụ Sĩ Nhiêp và biên chế trong quân Đông Ngô
Sau trung đoàn này còn lạc sang Xiêm qua ngả Miên.
Vua tôi bên ấy sợ vcđ ;)

Hự.

Xe điện
Thực ra a LQT cũng bóc phốt anh Bị ra phết đấy, ngoài các cú ném con, vờ bảo a Minh lên ngôi đi,... thì cú đi làm rể Đông Ngô, mải mê hưởng lạc, quên cmn luôn phục Hán, a LQT cũng nói bô bô kìa. Ko có quả túi gấm trao cho a Long thì xong phim luôn.