[Funland] Biểu diễn để phát sóng trực tiếp mà ý thức kém quá!

hoviethung

Xe lăn
vấn đề là ko chép ra tay :))
Các nguyên thủ phát biểu cũng phải có máy nhắc hỗ trợ để đề phòng sai sót. Nhưng Mình không ủng hộ ca sĩ dùng phao khi biểu diễn vì làm vậy thiếu tôn trọng khán giả.

Thiếu chuyên nghiệp, nếu đã không hợp với thể loại nhạc mà mình vốn không hay hát thì có thể từ chối, còn nếu đã nhận lời thì phải làm cho tốt, đặc biệt là với truyền hình.
Nếu ở trong phòng thu thì vừa hát vừa đọc bản nhạc, đọc lời là bình thường,...

hoviethung

Xe lăn
Thiếu chuyên nghiệp, nếu đã không hợp với thể loại nhạc mà mình vốn không hay hát thì có thể từ chối, còn nếu đã nhận lời thì phải làm cho tốt, đặc biệt là với truyền hình.
Nếu ở trong phòng thu thì vừa hát vừa đọc bản nhạc, đọc lời là bình thường,...
Nếu em ý hát tốt không sai sót thì đâu có lý do để mọi người cùng nhau chém gió như thế này?

hd-vt

Xe container
Bài nhạc cách mạng này làm gì mà khó hát cụ , nhịp phách 2/4 đơn giản, ca từ ít , giai điệu dễ nhớ lập đi lập lại .... Vấn đề là em Ca sỹ này hát như hô khẩu hiệu, không có nhạc cảm, lại không thuộc lời nên mất hết khí thế hào hùng của bài hát, có thể lý do gì đó mà chưa vỡ bài hoặc BTC châm chước cho chứ chưa nói Nhạc Viện mà chỉ cần vào trừơng Sư Phạm Nghệ thuật TW hay Trường Nghệ thuật Quân đội nhiều sinh viên thanh nhạc năm thứ 3,4 còn thể hiện hay hơn nhiều ...

Em thấy bài này hay. Nhạc tươi sáng lay động, súc tích ý nghĩa. Làm quốc ca cũng được ý chứ.
Còn giờ đâu đó, đi biểu diễn và ý tứ mang ra...hú hét thì lắm khi ối dồi ôi lắm, chịu, hâyyyza.

haipvg

Xe tăng
Lần sau chắc nhà đài chả dám cho hát live nữa mà hát nhép cho đỡ sự cố. Đây là không thuộc lời chứ nếu như mà hát lời chế hoặc hô khẩu hiệu thì bỏ mịa. :D

Yelnut

Xe tăng
Thôi, cụ nào chê thì cứ tránh ra, tìm mấy em ca sĩ hát tốt nhưng xấu xấu rồi để mấy em đấy lên biểu diễn :P:P

intl

Xe tải
Có phải là thiếu người được cả thanh lẫn sắc đâu mà phải vớ vội đến em này ;)

Thôi, cụ nào chê thì cứ tránh ra, tìm mấy em ca sĩ hát tốt nhưng xấu xấu rồi để mấy em đấy lên biểu diễn :P:P

Aziz Nesin

Xe tăng
Câu đo đỏ là cụ nhạc sĩ làm khó các ca sĩ đây.

Còn lại một số từ khó mà phát âm chuẩn thanh, như em cs kia bị phô đúng ở các từ này, ví dụ:
Toàn dân Việt Nam đng đều lên góp sức một ngày.
Thề đem xương máu quyết lòng chiến đấu cho tương lài.
Mười chín tháng Tám, khi quốc dân căm hờn kêu thét.
Tiến lên cùng hô: “Mau diết tan hết quân thù chung!”.
Khó với em và cụ thôi chứ đã là ca sỹ, ngoài chỉ dẫn nhịp 2/4 thì cách hát từng chữ như thế nào thể hiện bằng móc đơn, móc kép và dấu lặng rồi cụ ạ. Cứ máy móc thuộc và hát theo bản nhạc đã ok 50% rồi

(em xin phép diễn tả thô thiển cách hát câu màu đỏ cụ nói là :
.. vàng (nghỉ) // máu pha // tươi hồng // trên lá // cờ / bay / khắp chốn/ giang sơn...)

Cháu gái này biểu diễn sai nhịp (so với nhạc đệm ) + một vài từ hát sai cao độ, thậm chí chồng lên cao độ của đội hát bè. Ngoài ra vì ko nhớ lời nên thỉnh thoảng lúng túng nên giọng mất hẳn sự truyền cảm cần có,
Tóm lại là cẩu thả ạ :)

matizvan2009

Xì hơi lốp
Khó với em và cụ thôi chứ đã là ca sỹ, ngoài chỉ dẫn nhịp 2/4 thì cách hát từng chữ như thế nào thể hiện bằng móc đơn, móc kép và dấu lặng rồi cụ ạ. Cứ máy móc thuộc và hát theo bản nhạc đã ok 50% rồi

(em xin phép diễn tả thô thiển cách hát câu màu đỏ cụ nói là :
.. vàng (nghỉ) // máu pha // tươi hồng // trên lá // cờ / bay / khắp chốn/ giang sơn...)

Cháu gái này biểu diễn sai nhịp (so với nhạc đệm ) + một vài từ hát sai cao độ, thậm chí chồng lên cao độ của đội hát bè. Ngoài ra vì ko nhớ lời nên thỉnh thoảng lúng túng nên giọng mất hẳn sự truyền cảm cần có,
Tóm lại là cẩu thả ạ :)
Em thấy cụ kia trích lời câu này có 2 chữ tươi không tin gg thì thấy nhiều web ghi 2 chữ tươi. Giờ cụ trích chỉ có 1 chữ tươi nghe nhiều bài thì chỉ có 1 chữ tươi.
Mà nhiều web ghi máu tươi hồng Việt Nam...thay vì máu tươi hồng trên lá cờ....
Đúng là vụ hát hò này nhiều version thật

...
Đúng là vụ hát hò này nhiều version thật
Nhiều bài hát lời ca thay đổi mà cụ.
Có bài do chính tác giả thay đổi, có bài do ca sĩ tự ý thay đổi, có bài do kiểm duyệt bị thay đổi (chắc cũng có tham khảo ý kiến tác giả)
VD như bài Gửi em gái miền nam do Đoàn Chuẩn sáng tác, nhiều ca sĩ hát bản gốc nó bay bướm lãng mạn,... chẳng hiểu sao tới ông Tùng Dương hát lời sửa ...đúng là vứt mịa nó bài hát lãng mạn của người ta đi.

Chelski

Xe điện
Em thấy bài này hay. Nhạc tươi sáng lay động, súc tích ý nghĩa. Làm quốc ca cũng được ý chứ.
Còn giờ đâu đó, đi biểu diễn và ý tứ mang ra...hú hét thì lắm khi ối dồi ôi lắm, chịu, hâyyyza.
Ok cụ ! Ra đời trong giai đoạn lịch sử của đất nước, tác phẩm " Mười chín tháng tám " đã tròn 77 tuổi, tác giả cố nhạc sỹ Xuân Oanh đã mất, nhưng những âm hưởng hào hùng, rộn ràng, bất diệt đã ăn sâu vào tầng tầng lớp lớp của người Việt Nam .
Đúng 19/8/1945 nhân dân Hà Nội đồng loạt xuống đường, cờ đỏ sao vàng rợp trời tung bay khâp các ngả đường tiến về Quảng trường Nhà hát lớn để mít tinh và hiệu triệu toàn dân khởi nghĩa giành chính quyền về tay cách mạng Việt Minh . Hòa vào dòng người đó nhạc sỹ Xuân Oanh đã viết lên những giai điệu và ca từ bất hủ đến nay còn mãi vang vọng ....Nếu để làm Quốc ca như ý cụ thì cũng rất xứng đáng 👍

Chỉnh sửa cuối:

Quochuy81

Xe buýt
Cháu ca sĩ im thì không sao, đằng này còn lên fb chế cháo giải thích nhì nhằng, chắc sau này hết cơ hội lên tv rồi.
Ps: cá nhân em thấy đội ban tổ chức mới to tội, những chương trình kiểu này bao h cũng phải có tổng duyệt cẩn thận, thế mà vẫn có phốt này
BTC nhiều khi không quyết được việc này đâu cụ ạ, cụ không thấy Vờ tờ vờ im ru hả? 😜😜

dvhung243

Xe điện
Lại còn bố láo xuyên tạc " Đêm nay Bác không ngủ "

mypleasure

Xe buýt
Đài TH Hà Nội giờ xuống cấp quá!
Nội dung nghèo nàn, chương trình cẩu thả
Không xứng là đài TH của Thủ đô
Đài HN cách đây 20 năm em xem thấy nó quê quê em bỏ. Điển hình là mấy chương trình tự sướng gì mà giọng BTV sặc mùi ếch ngồi đáy giếng, hoài cổ thái quá. Được mỗi Series A của cụ Ngọc là ổn 😅