[Funland] Biểu diễn để phát sóng trực tiếp mà ý thức kém quá!

Bang lang

Xe điện
Em thấy bài này hay. Nhạc tươi sáng lay động, súc tích ý nghĩa. Làm quốc ca cũng được ý chứ.
Còn giờ đâu đó, đi biểu diễn và ý tứ mang ra...hú hét thì lắm khi ối dồi ôi lắm, chịu, hâyyyza.
Tặng cụ này.

Aziz Nesin

Xe tăng
Một số cụ có ý kiến bài này đơn ca khó hát thì em xin đề cử ví dụ sau để phản biện. Tuy không phải xuất sắc nhưng không thảm hại như trường hợp cháu kia

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Một số cụ có ý kiến bài này đơn ca khó hát thì em xin để cử ví dụ sau để phản biện. Tuy không phải suất sắc nhưng không thảm hại như trường hợp cháu kia
Hay ạ, cái gì vốn dĩ giản dị thì cứ giản dị mà hay cụ ạ.

Bang lang

Xe điện
Hay ạ. Nhạc VN rất nhiều bài có thể chơi như này, nhất những bài nhạc đỏ hoành tráng.
Mợ thích đông nhỉ, và phải có tý tailon mới chịu. :D
Ko hẳn, em thích nhiều nhưng bi h tìm ko ra, hợp xướng này cũng từ Tây mà ra mà. Nói nghiêm túc thì có Tây nó nghiêm túc hơn. Cụ xem cô kia thuần Việt đấy, chênh phô thế còn được hát truyền hình trực tiếp.
Vd ko có Tây đây, cũng có cả dàn nhạc giao hưởng, nhưng cụ nghe phần nhac nào hay hơn.

hd-vt

Xe container
Ko hẳn, em thích nhiều nhưng bi h tìm ko ra, hợp xướng này cũng từ Tây mà ra mà. Nói nghiêm túc thì có Tây nó nghiêm túc hơn. Cụ xem cô kia thuần Việt đấy, chênh phô thế còn được hát truyền hình trực tiếp.
Vd ko có Tây đây, cũng có cả dàn nhạc giao hưởng, nhưng cụ nghe phần nhac nào hay hơn.

Nói thực từ cái không thực :P nhá.
Vd em mà đông xèng như bác Vg. Em sẽ thuê trả xứng đáng các cs hàng đầu thế giới đẩy hơi những bài hoành tá tràng VN mà em nghe chưa ưng ý tý nào. Vd bài Du kích sông Thao cho cs mù Bocili đẩy hơi xem sao. Không chắc là hay nhưng phải thử mới biết được. Còn nhiều bài hay nhiều cs đỉnh lắm.

Bang lang

Xe điện
Nói thực từ cái không thực :P nhá.
Vd em mà đông xèng như bác Vg. Em sẽ thuê trả xứng đáng các cs hàng đầu thế giới đẩy hơi những bài hoành tá tràng VN mà em nghe chưa ưng ý tý nào. Vd bài Du kích sông Thao cho cs mù Bocili đẩy hơi xem sao. Không chắc là hay nhưng phải thử mới biết được. Còn nhiều bài hay nhiều cs đỉnh lắm.
Yes. Cụ nói đúng, thực ra kết cấu cổ họng của bọn Tây nó có lợi thế hơn hay sao ý, giọng nó khoẻ, kể cả hội hát pop. Việt Nam! Mình nhiều bài hoành tráng như Ca ngợi Tổ quốc của Hoàng Vân, Ca ngợi Hồ chủ tịch của Văn Cao, em rất thích nghe những bản hồi xưa nhưng bi h tìm ko ra nữa. Bi h thì hát ko hay, dàn dựng cũng chán. Đội hồi xưa thấy bảo cũng toàn đi học ở Liên xô và Bắc Triều Tiên nên mới giỏi thế.

Chelski

Xe điện
Cụ chỉ giúp tôi trên Youtube ca sỹ nào hát hay, rõ lời.
Nói thật tôi tìm ko ra ai hát dc rõ lời bài này, dù năm nào cũng dc nghe bài này nhưng muốn tìm lời bài hát toàn phải google.
Cụ Aziz Nesin mới post lên bài " Mười Chín tháng tám " sinh viện Đại học trong Sài gòn biểu diễn đấy... Cụ xem họ hát có khí thế và có rõ lời không nhé 🤣😁
[QUOTE="Koka2015, post: 65034112, member:

Chelski

Xe điện
Một số cụ có ý kiến bài này đơn ca khó hát thì em xin đề cử ví dụ sau để phản biện. Tuy không phải xuất sắc nhưng không thảm hại như trường hợp cháu kia
Vấn đề là ca sỹ nó không chịu vỡ bài cụ ah ! Trên bản nhạc có đầy đủ nhịp phách, thăng giáng, ngơi nghỉ , móc đơn, kép ...vvv Để ca sỹ hát theo . Châc nữ ca sỹ kia mở you tube nghe người khác hát và nhẩm lại lời thì khó tránh chênh phô .

Yelnut

Xe tăng
Cụ Aziz Nesin mới post lên bài " Mười Chín tháng tám " sinh viện Đại học trong Sài gòn biểu diễn đấy... Cụ xem họ hát có khí thế và có rõ lời không nhé 🤣😁
So sánh như vậy là khập khiễng đấy. Trên clip đó là dàn hợp ca, các ca sĩ hát chính lại đều là nam. Bài hát này lại là hợp với giọng nam hơn là nữ. Dàn hợp ca này hát được như thế là cũng phải tập nửa tháng trở lên.
Tất nhiên là cô gái kia thì cũng dũng cảm khi nhận bài hát này, chắc là tập được vài hôm. Biết là có những đoạn khó hát, dễ quên, vấp váp nên đã bôi mực lên bàn tay trắng trẻo.

hoviethung

Xe lăn
Khó với em và cụ thôi chứ đã là ca sỹ, ngoài chỉ dẫn nhịp 2/4 thì cách hát từng chữ như thế nào thể hiện bằng móc đơn, móc kép và dấu lặng rồi cụ ạ. Cứ máy móc thuộc và hát theo bản nhạc đã ok 50% rồi

(em xin phép diễn tả thô thiển cách hát câu màu đỏ cụ nói là :
.. vàng (nghỉ) // máu pha // tươi hồng // trên lá // cờ / bay / khắp chốn/ giang sơn...)

Cháu gái này biểu diễn sai nhịp (so với nhạc đệm ) + một vài từ hát sai cao độ, thậm chí chồng lên cao độ của đội hát bè. Ngoài ra vì ko nhớ lời nên thỉnh thoảng lúng túng nên giọng mất hẳn sự truyền cảm cần có,
Tóm lại là cẩu thả ạ :)
Trưởng ban văn nghệ đài TH VN cũng rất ngại khi bình luận về vụ này? Hơi khó hiểu.
"Nhạc sĩ Đỗ Bảo: Hát quên lời là lỗi sơ đẳng, không được phép xảy ra" https://vietnamnet.vn/nhac-si-do-bao-hat-quen-loi-la-loi-so-dang-khong-duoc-phep-xay-ra-2056731.html

Aziz Nesin

Xe tăng
So sánh như vậy là khập khiễng đấy. Trên clip đó là dàn hợp ca, các ca sĩ hát chính lại đều là nam. Bài hát này lại là hợp với giọng nam hơn là nữ. Dàn hợp ca này hát được như thế là cũng phải tập nửa tháng trở lên.
Tất nhiên là cô gái kia thì cũng dũng cảm khi nhận bài hát này, chắc là tập được vài hôm. Biết là có những đoạn khó hát, dễ quên, vấp váp nên đã bôi mực lên bàn tay trắng trẻo.
Ý cụ là cái clip sau là hợp ca, nên khác thể loại với cái clip cháu gái kia hát là hợp ... xướng??? :))

LeTai1979

Xe cút kít
Chắc đi ăn lòng xào dưa với đạo diễn Ct nên lú hết mề quên cả lời. :))

matizvan2009

Xì hơi lốp
Qua sự kiện này em nghe rất nhiều version khác nhau. Tuy nhiên em thấy tỉ lệ rất lớn hát (phát âm) SAI THANH (dấu thanh).

kemnamsu

Xe máy
Chán đời , chắc con cháu của sếp nào dí vào

kemnamsu

Xe máy
Cụ nào là cụ nào? văn minh tí đi cụ, đoán mò rồi phán bừa nó chẳng phải là tinh thần của of đâu
Em là em thôi , em thấy trong topic này rất nhiều cụ cũng bình luận mỗi người 1 ý kiến ,thậm chí còn suy diễn thành nhiều thứ hơn ý chứ , đây là quan điểm cá nhân của em thôi chứ có gì đâu mà không văn minh đâu cụ.