[Funland] biệt thự nhà vườn <1 tỷ để tránh dịch covid, liệu có khả thi

poiuy

Xe ba gác
Đất quê bây giờ vẫn còn rẻ. Ví dụ như khu Sóc Sơn, cách mặt QL3 tầm 300m, cách thị trấn tầm 3km thì chỉ 2 tr/m, ô tô phi vào tận đất.

K3_52.21

Xe tải
Em cần tìm đất Yên Bài, Ba Vì. Các cụ có thông tin giới thiệu em ạ. Tìm trên mạng qua mấy trang bds... cò vạc nhiều mà nhiều mảnh thông tin không chính xác. Em lặn lội lên Yên Bài mấy lần rồi nhưng vẫn chưa kiếm nổi mảnh nào ưng ý. Budget em có 2 củ đổ lại. Đa tạ các cụ.

Nga77

Xe đạp
Nhà vườn như cụ nào trên nói, cứ mua vườn có sẵn là chuẩn nhất. Mình chỉ sửa sang theo ý thêm, nhiều cây có sẵn 10-20 năm, mình luống tuổi sao chờ 20 năm cây lớn được. Còn việc lâu lâu mới về thì bắt buộc phải thuê người chăm sóc, mà vậy phải tính hiệu quả sinh lời từ vườn, dẫn đến vườn phải thật lớn, thu hoạch cao. Em có thằng bạn ở xã Thuận Quý (Hàm Thuận Nam, Bình Thuận), vườn trồng trái Thăng Long nhiều năm, thu nhập 500 triệu/năm sau khi trừ chi phí nhân công. Do gần biển nên tắm biển cũng hay (nghĩ dưỡng, du lịch được).
Em không có kinh nghiệm về vườn tược, nhưng cách đây gần năm may mắn đầu tư nhà vườn có sẵn lại đạt hiệu quả không ngờ:
Vườn 3,5 hecta, chủ gắn bó chục năm kêu bán. Có nhà, có kho, có ao, cây trái đủ loại nhưng chủ yếu Sầu Riêng. Nếu tự làm thu hoạch tầm 1,3 - 1,5 tỷ/năm (đã trừ chi phí). Em không biết làm nên cho thuê 800 triệu/năm. Khi nào thích mình cứ về chơi chẳng cần dọn dẹp chăm sóc gì ráo (em còn tính cho cty đi chơi ghé vườn câu cá và hái trái cây...). Vườn em thì ở xã Trà Cổ, Tân Phú, Đồng Nai, cách du lịch Suối Mơ 3km nên cũng du ngoạn được.
Em rút ra kết luận: mua sẵn vườn lâu năm thu mạnh, (lợi tức cao hơn mua nhà cho thuê rất nhiều). Mình thích sửa sang, xây dựng gì thêm tùy ý (dễ và nhanh hơn miếng đất trống). Một là mướn người làm và người quen quản lý (quản lý 1 tuần 1 lần đến là được), khi vào mùa thu hoạch thì mình phải có mặt. Hai là cho thuê như em đang làm.
Em nêu ý kiến trên vì nó vẫn đáp ứng tiêu chí: có vườn ngay không cần đầu tư nhiều năm. Có thu nhập tốt so với số tiền mua. Vườn của mình dù cho thuê muốn về chơi lúc nào cũng được, điệu nghệ thì có quà, mời nhậu và mua trái cây người thuê vườn. Họ rất hiền, vui vẻ, còn giết gà nấu cháo đãi mình.
Bác cho em xin kinh nghiệm làm thế nào (tìm trên trang nào) tìm được vườn như của bác vậy? Batdongsan.com hình như toàn nhà phố. Đất trang trại có trang nào chuyên không các bác?

Yeuphunu

Xe điện
Em cần tìm đất Yên Bài, Ba Vì. Các cụ có thông tin giới thiệu em ạ. Tìm trên mạng qua mấy trang bds... cò vạc nhiều mà nhiều mảnh thông tin không chính xác. Em lặn lội lên Yên Bài mấy lần rồi nhưng vẫn chưa kiếm nổi mảnh nào ưng ý. Budget em có 2 củ đổ lại. Đa tạ các cụ.
Chịu khó tìm kiếm thông tin rồi kiểm tra trước, sau đó gom lại vài thông tin rồi đi một thể.
Cách nữa là gặp bạn "cò" nào nhiệt tình và nhiều thông tin, làm thân rồi qua kênh các bạn cũng là cách tham khảo hay.
Trò này nếu mua đại thì nhanh, nhưng muốn mua hợp lý thì buộc phải dành thời gian, chưa kể hên xui

nonam3

Xe đạp
Em ké chút:

Biệt thự 2 tầng, thuộc tỉnh Bắc ninh, vị trí cách hồ Gươm tầm 20km, diện tích đất 600m2 (dt xây dựng 172m2/1 tầng), sđcc tên em. Cụ nào máu ib em.

Cụ cho e xin thông tin chi tiết với ạ (giá cả + vị trí)

demnammopho

Xe hơi
bạn inbox mình thông tin lô đất, mình nghiên cứu cả 2 phương án luôn
Mình có 1 mảnh 6500m2 ở Lương Sơn-Hòa Bình, cách ngã 3 Xuân Mai khoảng 3,5km, hiện đang chung với một ông bạn nhưng ông ấy lại muốn bán. Rất muốn là có bạn nào cùng đầu tư: 1. Mua lại xuất của ông bạn ấy và cùng đầu tư xây dựng nhà vườn. 2. Mua lại toàn bộ mảnh đất.
[/QUO

Golden_Coin

Xe tải
Các cụ thích sở hữu là chính chứ nhu cầu nghỉ thì chỉ cần làm căn chung cư nhỏ ở Ecopark, ở thì tiện nghi như đi nghỉ cuối tuần, không gian thì cũng chẳng có cái biệt thự nào bằng, dịch vụ thì cũng có đủ

superdream

Xe buýt
Mình có 1 mảnh 6500m2 ở Lương Sơn-Hòa Bình, cách ngã 3 Xuân Mai khoảng 3,5km, hiện đang chung với một ông bạn nhưng ông ấy lại muốn bán. Rất muốn là có bạn nào cùng đầu tư: 1. Mua lại xuất của ông bạn ấy và cùng đầu tư xây dựng nhà vườn. 2. Mua lại toàn bộ mảnh đất.
cụ inbox em chi tiết vụ này

santa-morning

Xe buýt
Kính thưa các cụ là em thấy con số 1 tỏi rất rất khó làm.
Dân đi nghỉ dưỡng phàn lớn là có điều kiện nên làm bé quá, úi xùi quá về chán ngay.
Em đang làm nên xin mạo muội chia sẻ với các cụ. Đất tầm 600-100m, xây tầm 100-150m, tầng rưỡi để đủ chỗ ngủ cho gia đình về. Tầm 200m xây dựng. Lát sân vườn, trồng cây ăn quả. Đất như vậy muốn làm hồ thì 3-10 người chung miếng to xé ra làm cái hồ ở giữa, còn đất nghỉ dưỡng có hồ rất đắt. Nên diện tích nhỏ nên quên hồ đi ah. Riêng xây dựng, đồ điện tử, đồ gia dụng nữa em gọi là 1 tỷ, đất địa thế đẹp tầm 1-2 trđ ở Ba Vì, ở Hòa Bình rẻ hơn chút tầm 500-600k cũng có. Nhưng các cụ đi sẽ thấy là chỉ cần đường đổ bê tông, o to tránh nhau và ở cạnh mấy cái homestay hoặc mấy ông xây như mình giá kia đã khó kiếm rồi.
Chứ làm cái giữa đồng không mông quạnh, sát núi, đi 500m ko có người ở. Cuối tuần 2 vợ chồng về, yếu vía bố bảo chẳng dám về. Rồi để duy trì nó sạch sẽ, an ninh lại thuê người mỗi tháng 3-4 củ. Chứ để hoang trâu bò nó húc nát, người lạ, dân tộc nó mò vào liệu có dám ở.
Nên em khuyên thật với mức 1 tỷ đó nên ở thuê homestay cho nhẹ đầu các cụ ah, còn nếu thực sự thích thì phải hơn tý tầm 2-3 tỏi sẽ thuận hơn khi đi tìm.
Cụ nói phải, em nghĩ nhiều cụ chưa có thì thèm, chứ có rồi mấy bữa là chán. Nếu có 2,3 tỏi thì gửi tk, một năm dư ra đôi trăm tr, lấy khoản đó nghỉ resort 5* chả sướng bằng vạn lần.

Jolie668

Xe hơi
Các cụ thích sở hữu là chính chứ nhu cầu nghỉ thì chỉ cần làm căn chung cư nhỏ ở Ecopark, ở thì tiện nghi như đi nghỉ cuối tuần, không gian thì cũng chẳng có cái biệt thự nào bằng, dịch vụ thì cũng có đủ
Em công nhận, sang đó không gian chẳng kém gì khu resort mà lại tiện nghi hơn nhiều!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ nói phải, em nghĩ nhiều cụ chưa có thì thèm, chứ có rồi mấy bữa là chán. Nếu có 2,3 tỏi thì gửi tk, một năm dư ra đôi trăm tr, lấy khoản đó nghỉ resort 5* chả sướng bằng vạn lần.
Cụ ở resort 5* vài hôm là chán, bọn trẻ nhà em có lần cho 5 ngày ở Flamingo sáng em đi làm tối em lên mà chúng nó chán phè hết cả, giờ rủ lên cũng không thích lên đó quá 2 ngày nữa, nhưng nhà vườn chúng nó được trồng cây, thu hoạch, lấy trứng gà, có chó có chim, thích bơi thì bơi, thích đá bóng thì đá bóng...tự nấu nướng ở nhà mình, tự do thoải mái thích làm gì thì làm sướng hơn hẳn.

em hay ngồi trà thuốc ngắm vườn hồng, trên chim hót, dưới chó quấn chân, vui đáo để

santa-morning

Xe buýt
Cụ ở resort 5* vài hôm là chán, bọn trẻ nhà em có lần cho 5 ngày ở Flamingo sáng em đi làm tối em lên mà chúng nó chán phè hết cả, giờ rủ lên cũng không thích lên đó quá 2 ngày nữa, nhưng nhà vườn chúng nó được trồng cây, thu hoạch, lấy trứng gà, có chó có chim, thích bơi thì bơi, thích đá bóng thì đá bóng...tự nấu nướng ở nhà mình, tự do thoải mái thích làm gì thì làm sướng hơn hẳn.

em hay ngồi trà thuốc ngắm vườn hồng, trên chim hót, dưới chó quấn chân, vui đáo để
Người đam mê như cụ hiếm lắm. Vì từ lúc mua đất, đầu tư xây dựng, trồng cây chăm sóc...là hành trình dài rất tốn kém tiền bạc và công sức.
Vả lại cái này cũng cần có người chia sẻ đồng hành cùng mới thành công được. Cần rất nhiều yếu tố kết hợp ngoài vấn đề tiền bạc...

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Người đam mê như cụ hiếm lắm. Vì từ lúc mua đất, đầu tư xây dựng, trồng cây chăm sóc...là hành trình dài rất tốn kém tiền bạc và công sức.
Vả lại cái này cũng cần có người chia sẻ đồng hành cùng mới thành công được. Cần rất nhiều yếu tố kết hợp ngoài vấn đề tiền bạc...
Vợ em thích thôi cụ ạ, em chỉ vỗ tay và hưởng thụ, thích thì đi chở hoa về cho trồng, em thì chỉ cắt tỉa hoa, tỉa cây ăn quả cho vui, thích thì trồng vài cây bí, cây cà, sưu tầm vài cái cây hay hay trồng cho vui, còn là ngồi cafe nghỉ ngơi, đi giao lưu chém gió với anh em quanh đấy, hihi...
Vợ em vào mấy nhóm chơi hoa lá cây cảnh, nhà vườn gì đó nên hay mò mẫm làm cái nọ cái kia, mình kệ, hihi

wavethai

Xe tăng
Mua đất chỗ nào dính vụ khoan không có nước thì mệt nhỉ
Đất đồi cao trên thị xã Tam Điệp quê em nhiều năm nay khoan được giếng mà ko có nước. Tháng rồi, cu em thuê đội khoan dùng công nghệ mới khoan lại có nước. Giờ dùng thoải mái

Thuantrung

Xe tăng
Đây là tư duy thiên về đầu tư/đầu cơ chứ không còn là nhà vườn thuần túy.
Em ủng hộ quan điểm của cụ nhưng em chia sẻ quan điểm của em, khác cụ khá nhiều.

- Ô nhiễm không khí thuộc cả khu vực xung quanh + thời tiết, tại sao những ngày hạn chế giãn cách này ở thủ đô, hầu như không còn hoạt động mà nhiều hôm vẫn đỏ quạch? Và cỡ Thường Tín, 15-18km thì chưa xa nội thành bao nhiêu, nhót cái con trẻ muốn,đòi về hay bạn bè ới là dông xe về luôn, rất nhấp nhổm. Đi về thường chưa nóng chỗ lại quay đầu Hà Nội với bao nhiêu quan hệ, vui hơn nhiều.
- Đã xa thường xa hẳn, ít cũng Ba Vì, xung quanh có các khu nghỉ, có nhà hàng, có hồ sông suối lớn, có rừng thông, thảm cỏ, mỗi lần đi nghỉ ít nhất 1 đêm, không thì 2 đêm mới bõ. Chưa kể dọc đường về có thể mua ít sữa, rau củ đủ loại, đồ sản vật phong phú.
- Còn cá nhân em,đã là nghỉ ngơi mang tính du ngoạn thì xa hẳn, nơi có biển, có núi, có sông, đi chừng 2 giờ xe chạy, muốn quay đầu cũng không dễ. Những chỗ như thế này có sẵn hạ tầng, cảnh quan các khu du lịch, có biển thì không cần rộng, vài trăm mét là quá đủ. Còn lại lang thang chơi, cắm trại, bơi, câu cá - mực hay lang thang bãi tắm... xả stress :)
- Một tiêu chí nữa là với nhà vườn, thường đi cuối tuần, nên các cụ cứ chui vào đường Pháp Vân - Cầu Giẽ là cực kì mệt nhọc với khu cửa ngõ này, có nhiều khung giờ đi và về tắc cứng 1 vài tiếng luôn. Nếu hướng đi Sóc Sơn, Ba Vì thoáng hơn, đường không thu phí, hầu như ít tắc nên rất thư giãn.
- Phần nữa, khu Thường Tín ở cùng trong dân cái này rất khó nhé, nhiều tình huống cực mệt. Vui vẻ, dân vận tốt thì quí, nhưng mình về hàng xóm tập trung sang chơi tối ngày là cũng mất tự nhiên đi nhiều, mệt có khi không nghỉ được. rồi quà cáp, rồi giữ ý này tứ kia. Rất mệt. Cháu là người khá quảng giao mà nhiều lúc còn thấy rất... khó nhé. Người quê rất tốt, nhưng rất hay so kè này kia và lòng tham của họ (em xin lỗi phải nhắc từ này) là không giới hạn nhé. Ở những khu thưa dân như Sóc Sơn, Ba Vì còn đỡ, quanh xóm chỉ vài nhà, lại hầu hết là dân Hà Nội về nên văn hóa tương đồng, lại riêng tư hơn, trừ vài lúc chủ động giao lưu.
Nói chung, các cụ cố tưởng tượng đi nếu chưa trải qua, sẽ có cực nhiều tình huống phức tạp phát sinh, không lẽ em lại lấy vài ví dụ thì nó không còn hay nữa.

Nhu cầu là chính đáng, nhưng mong các cụ cứ... bình tĩnh.

Thân.
Cụ hiểu quê quá và chính xác!