[Thảo luận] Biển phân làn + Vạch vôi???

windys

Xe tăng
Cụ đọc về biển 411 nhé, chỉ có biển 411 mới phân đường ra thành các làn đường theo hướng đi. Nếu mà k đi theo hướng của biển phân làn thì sẽ là sai làn.

Còn nếu k có biển 411 thì đường đâu có được phân làn đâu ? Cho dù có vạch kẻ mũi tên, thì vạch í cũng chỉ hướng xe phải đi, chứ k phân thành làn.

phinm

Xe tăng
Em xin hầu cụ ạ
Trích
d) Dạng đèn 2 là đèn chính có lồng mũi tên cho phép xe được đi thẳng, rẽ trái, rẽ
phải
,
d) Đèn dạng 2 nhằm để điều khiển theo làn được đặt ở gần nút giao trên những
đường có 4 làn đường xe chạy; có thể đặt trên đảo an toàn hay trên mép phần xe chạy;
Điều 49. Hiệu lực của vạch kẻ đường
Vạch kẻ đường khi sử dụng độc lập thì mọi người tham gia giao thông phải tuân
theo ý nghĩa của vạch kẻ đường. Vạch kẻ đường khi sử dụng kết hợp với đèn tín hiệu, biển báo hiệu thì mọi người tham gia giao thông phải tuân theo ý nghĩa, hiệu lệnh của
cả vạch kẻ đường và đèn tín hiệu, biển báo hiệu theo thứ tự quy định tại Điều 3 của
Quy chuẩn này.

Thichtat

Xe tăng
Cụ nói rất chuẩn, nhưng cụ giải thich cho em cái này với: "Muốn có lỗi sai làn đường thì phải có biển 411 phân làn".
Em chưa hiểu rõ lắm, cụ đọc ở tài liệu nào chỉ cho em với
Em cũng đang tìm hiểu cái này, vì sai làn đường thì phạt nặng, nhưng đi không tuân thủ vạch kẻ đường thì phạt nhẹ hơn!

windys

Xe tăng
Ái chà cái này là căng đó nha. Thực tế là có thể có trường hợp không có biển hoặc vạch chỉ dẫn mờ rồi mà ai cũng thích đứng ở làn nào chờ đèn xanh đèn đỏ thì loạn cào cào đó. Cụ phải xem xét tình huống có biển 411 nhưng nó xung đột với đèn tín hiệu thì cụ phải tuân thủ đèn tín hiệu chứ. Nếu biển 411 cho phép rẽ trái và đi thẳng ở làn ngoài nhưng ở làn ngoài chỉ có đèn tín hiệu mũi tên rẽ trái thì cụ đi thế nào ạ
Đúng, nếu k có vạch, k có biển thì loạn cào cào, mà nếu k có vạch, k có biển mà k có đèn, thì còn tắc đường, nên mấy cái đó nó sinh ra để điều chỉnh hành vi của các cụ, nên phải chính xác, còn k chính xác thì cụ vẫn đc phép làm.

Trường hợp 411 cho phép rẽ trái và đi thẳng làn ngoài, mà đèn có tín hiệu rẽ trái. Nếu đèn rẽ trái xanh thì làn ngoài được phép rẽ trái, còn đỏ thì đứng. Còn nếu đèn xanh đi thẳng thì làn ngoài được phép đi thẳng, đỏ thì đứng. Cái đèn tín hiệu nó treo chung, chứ nó k treo riêng cho một làn nào cả,

Cụ đọc lại luật giúp em, đèn tín hiệu chỉ xanh: đi, đỏ dừng, vàng: dừng. Hết.

2R+

Xe điện
Em nói chưa rõ ý, cụ có đi thẳng ở cái làn ngoài cùng không ạ
Có cụ ạ, trừ khi cái làn ngoài cùng đó có đèn tín hiệu báo mầu đỏ, còn nó báo mầu xanh em vẫn cứ đi (ngã tư Minh Khai - Bạch Mai là 1 ví dụ)
EM đi như thế cũng trả cản trở xe nào cụ nhỉ, cụ đừng nói là em sai luật nhé (ngã 4 ko có biển 411)

windys

Xe tăng
Em xin sửa lại cho cụ windys 1 tí là, nếu có biển 411 mà sơn mũi tên mờ thì cụ chả may đứng sai làn mà XXX bắt thì cụ cứ cãi nhiệt tình đi. Cứ chém XXX thế này: biển kia (tay chỉ cho thằng XXX thấy) là loại biển chỉ dẫn, không phải biển hiệu lệnh. chỉ có tác dụng phân làn khi kết hợp với mũi tên chỉ huớng, mà mũi tên chỉ huớng đếu có nên tôi không sai. Nó lập cụ cứ căng lên bảo ghi ý kiến, nó cũng mập mờ về luật lắm
Vẫn đứt cụ ạ, ghi í kiến, về đội, các chú lấy luật ra xem, thì cái biển í nó có câu: là biển chỉ dẫn nhưng buộc phải theo, hé hé. Cụ xem về biển 411 chưa ?

vam

Xe buýt
hiện tại thì đèn chỉ có tác dụng cho phép đi hoặc dừng chứ ko có tác dụng phân làn như bài viết của cụ windys là chuẩn, còn cụ phinm cứ mang cái đèn trong sách vở với cái luật của tương lai ra tranh cãi là sao? Nó đâu có đúng đối với hoàn cảnh và luật hiện tại đâu. Tóm lại ở thời điểm hiện tại nếu ko có biển 411 và vạch kẻ làn chắc chắn các cụ ko bị phạt lỗi sai làn.

chinhatm

Xe container
Các cụ lưu ý nhé, mặc dù không có biển phân làn hoặc mũi tên dưới lòng đường nhưng nếu có đèn tín hiệu chỉ theo chiều đi (mũi tên rẽ trái, phải hoặc đi thẳng) thì cũng coi như là được phân làn đó, vì hiệu lực của đèn cao hơn biển
Bác không hiểu vấn đề thì đừng tuyên truyền làm cho anh em bị rối! Làm gì có luật nào quy định đèn cũng có tác dụng phân làn?
Nếu tại một ngã tư không có biển phân làn (411) thì cái đèn có hình mũi tên phân làn theo kiểu gì? Nó quy định làn chỉ được phép đi thẳng, làn vừa đi thẳng vừa rẽ trái, làn chỉ rẽ trái, làn vừa đi thẳng vừa rẽ phải hoặc làn chỉ rẽ phải bằng cách nào?
Việc hiểu ngầm làn sát bên trái chỉ cho phép rẽ trái, làn giữa chỉ cho phép đi thẳng và làn bên phải chỉ cho phép rẽ phải là cách hiểu rất lạc hậu, không phù hợp với giao thông hiện đại. Ngay ở Hà Nội, nơi mà việc quản lý giao thông khá lạc hậu cũng đã có những nút giao phân làn khá khoa học như hướng rẽ từ Chùa Bộc đi Phạm Ngọc Thạch cho phép tới 3 làn được rẽ trái; Hướng rẽ từ Thái Hà sang Tây Sơn cho phép 2 làn rẽ trái...

cwise

Xe container
Ái chà cái này là căng đó nha. Thực tế là có thể có trường hợp không có biển hoặc vạch chỉ dẫn mờ rồi mà ai cũng thích đứng ở làn nào chờ đèn xanh đèn đỏ thì loạn cào cào đó. Cụ phải xem xét tình huống có biển 411 nhưng nó xung đột với đèn tín hiệu thì cụ phải tuân thủ đèn tín hiệu chứ. Nếu biển 411 cho phép rẽ trái và đi thẳng ở làn ngoài nhưng ở làn ngoài chỉ có đèn tín hiệu mũi tên rẽ trái thì cụ đi thế nào ạ
Cái này phải nghiên cứu kỹ đây. Em nghĩ là chuyện lớn

Có cụ ạ, trừ khi cái làn ngoài cùng đó có đèn tín hiệu báo mầu đỏ, còn nó báo mầu xanh em vẫn cứ đi (ngã tư Minh Khai - Bạch Mai là 1 ví dụ)
EM đi như thế cũng trả cản trở xe nào cụ nhỉ, cụ đừng nói là em sai luật nhé (ngã 4 ko có biển 411)
Có biển 411 thì sao ạ

cwise

Xe container
hiện tại thì đèn chỉ có tác dụng cho phép đi hoặc dừng chứ ko có tác dụng phân làn như bài viết của cụ windys là chuẩn, còn cụ phinm cứ mang cái đèn trong sách vở với cái luật của tương lai ra tranh cãi là sao? Nó đâu có đúng đối với hoàn cảnh và luật hiện tại đâu. Tóm lại ở thời điểm hiện tại nếu ko có biển 411 và vạch kẻ làn chắc chắn các cụ ko bị phạt lỗi sai làn.
Có trao đổi thì vẫn hơn ạ. Là cái để tham khảo thôi mà, còn hiện tại thì lo gì.

2R+

Xe điện

cwise

Xe container
Bác không hiểu vấn đề thì đừng tuyên truyền làm cho anh em bị rối! Làm gì có luật nào quy định đèn cũng có tác dụng phân làn?
Nếu tại một ngã tư không có biển phân làn (411) thì cái đèn có hình mũi tên phân làn theo kiểu gì? Nó quy định làn chỉ được phép đi thẳng, làn vừa đi thẳng vừa rẽ trái, làn chỉ rẽ trái, làn vừa đi thẳng vừa rẽ phải hoặc làn chỉ rẽ phải bằng cách nào?
Việc hiểu ngầm làn sát bên trái chỉ cho phép rẽ trái, làn giữa chỉ cho phép đi thẳng và làn bên phải chỉ cho phép rẽ phải là cách hiểu rất lạc hậu, không phù hợp với giao thông hiện đại. Ngay ở Hà Nội, nơi mà việc quản lý giao thông khá lạc hậu cũng đã có những nút giao phân làn khá khoa học như hướng rẽ từ Chùa Bộc đi Phạm Ngọc Thạch cho phép tới 3 làn được rẽ trái; Hướng rẽ từ Thái Hà sang Tây Sơn cho phép 2 làn rẽ trái...
Có đúng 3 làn khong ạ? Em thấy chỉ có hai thôi, làn 3 tính từ dải phân cách là dành cho đi thẳng, làn 4 là rẽ phải. Với thái hà rẽ trái TS Kể từ khi làm Cầu Vượt thì không còn 2 làn rẽ trái nữa mà thay vào đó là 1 làn (nhập 2 làn cũ), rất thoải mái, biển phân làn mới chỗ này to đùng.

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
Ý kiến chuẩn xác. Ví dụ cụ thể đây nhé. Các cụ khỏi phải cãi nhau nữa nhé

linhcool

Xe đạp
Em xin sửa lại cho cụ windys 1 tí là, nếu có biển 411 mà sơn mũi tên mờ thì cụ chả may đứng sai làn mà XXX bắt thì cụ cứ cãi nhiệt tình đi. Cứ chém XXX thế này: biển kia (tay chỉ cho thằng XXX thấy) là loại biển chỉ dẫn, không phải biển hiệu lệnh. chỉ có tác dụng phân làn khi kết hợp với mũi tên chỉ huớng, mà mũi tên chỉ huớng đếu có nên tôi không sai. Nó lập cụ cứ căng lên bảo ghi ý kiến, nó cũng mập mờ về luật lắm
Đúng là bọn xxx cũng mập mờ về luật lắm, chúng nó lúc con ngồi ghế nhà trường có thằng chó nào học đâu, toàn thằng học dốt

chinhatm

Xe container
Có đúng 3 làn khong ạ? Em thấy chỉ có hai thôi, làn 3 tính từ dải phân cách là dành cho đi thẳng, làn 4 là rẽ phải. Với thái hà rẽ trái TS Kể từ khi làm Cầu Vượt thì không còn 2 làn rẽ trái nữa mà thay vào đó là 1 làn (nhập 2 làn cũ), rất thoải mái, biển phân làn mới chỗ này to đùng.
Làn 3 vừa cho đi thẳng vừa cho rẽ trái bác ạ

cwise

Xe container
Ý kiến chuẩn xác. Ví dụ cụ thể đây nhé. Các cụ khỏi phải cãi nhau nữa nhé
Vấn đề là nếu có mẫu thuẫn giữa biển 411 và đèn tín hiệu thì cái nào hiệu lực cao hơn theo quy chuẩn mới?

Chỉnh sửa cuối:

phinm

Xe tăng
Đúng, nếu k có vạch, k có biển thì loạn cào cào, mà nếu k có vạch, k có biển mà k có đèn, thì còn tắc đường, nên mấy cái đó nó sinh ra để điều chỉnh hành vi của các cụ, nên phải chính xác, còn k chính xác thì cụ vẫn đc phép làm.

Trường hợp 411 cho phép rẽ trái và đi thẳng làn ngoài, mà đèn có tín hiệu rẽ trái. Nếu đèn rẽ trái xanh thì làn ngoài được phép rẽ trái, còn đỏ thì đứng. Còn nếu đèn xanh đi thẳng thì làn ngoài được phép đi thẳng, đỏ thì đứng. Cái đèn tín hiệu nó treo chung, chứ nó k treo riêng cho một làn nào cả,

Cụ đọc lại luật giúp em, đèn tín hiệu chỉ xanh: đi, đỏ dừng, vàng: dừng. Hết.
Cụ chỉ đúng trong trường hợp 2 đèn giống nhau không phân biệt nhịp và ký hiệu. Còn trong trường hợp như em nói là đèn có mũi tên rẽ trái thì e là cụ đi như thế thì không ổn rồi. Đặt địa vị cụ di chuyển ở làn rẽ trái, đèn rẽ trái xanh đèn đi thẳng đỏ nhưng lại có 1 cụ chờ đèn đỏ đi thẳng ở trước cụ thì sao nhỉ

2R+

Xe điện
Vấn đề là nếu có mẫu thuẫn giữa biển 411 và đèn tín hiệu thì cái nào hiệu lực cao hơn?
Vấn đề là 2 cái đấy có 2 chức năng khác nhau cụ ạ nên nó chẳng bao giờ mâu thuẫn với nhau cả và chỉ kết hợp với nhau thôi :D
- đèn có tác dụng điều tiết giao thông: xanh đi - đỏ dừng
- biển 411 có tác dụng phân làn giao thông

Khi 2 cái đấy nó kết hợp với nhau, thì người tham gia giao thông xe đi theo làn quy định tại biển 411 và dừng xe hoặc chạy xe theo đèn

Chỉnh sửa cuối: