[Thảo luận] Biển phân làn đâm người tối qua 06-09-2011

xanha78

Xe buýt
pó tay, cái cột đứng im còn đâm vào thế nếu các phương tiện di chuyển còn không hiểu đâm vào như thế nào nữa, ý thức tham gia giao thông kém quá
Cụ nói chán bỏ mợ! Người lạ vào đường đó, khuất tầm nhìn thì dính chưởng là chuyện thường! Cụ cứ như ông này là cá biệt không bằng!...

zeromanvp

Xe tăng
Cụ này đâm ở giữa đường chứ không phải đầu đường, chứng tỏ là đã biết là đường đó đang đuơc phân làn bằng các cột ở giữa đường chứ không phải là bị giât mình nữa nên trước hết hãy trách mình đã rồi mới trách cái cột.

codate

Xe tăng
Cụ này đâm ở giữa đường chứ không phải đầu đường, chứng tỏ là đã biết là đường đó đang đuơc phân làn bằng các cột ở giữa đường chứ không phải là bị giât mình nữa nên trước hết hãy trách mình đã rồi mới trách cái cột.
cụ ơi đoạn này có cái rớp rồi hay sao ý. Mấy hôm vừa rồi em cũng phải phi lên thành râu mua bột cho F1, cũng tình trạng trời mưa thế này. Hàng bên trong 4b đỗ vôi tội vạ vì các quán nướng với bia ..., khiến cho đường 2b chỉ còn lại ở mức 1 làn.
Tâm lí trời mưa, đường vắng muốn về nhà nhanh khiến nhiều 2b lấn đường để đi cho thoáng hoặc gặp chướng ngại vật ở phía trước (xe trong ngõ đi ra hoặc vài xe đi hàng ngang đằng trước ...) nên khi vưa lách ra nhìn thấy cái cột thì cũng khó đỡ lắm. Tối hôm đó em cũng suýt nữa thì dính đến 3 phát, mặc dù có biết là đường được phân làn, nhưng trời mưa quá và thói quen cố hữu của 2b nhiều lúc nó thế

quanghuy139

Xe tải
Đã bảo bọn này rất ngu vì đặt biển báo như thế mà

djjava

Xe hơi
khổ thân bác 2B, chưa nói đến Chung chứ Riêng tham gia giao thông ở HaNoi ức chế kinh khủng ><

muonmuaxe

Xe tăng
Một sai lầm của những thằng làm giao thông công chính.

PhiCong

Xe buýt
Các bác cứ nói "trên trời dưới biển" em chẳng biết, chỉ mỗi điều đơn giản còn thắc mắc: ở một số tuyến đường đã có biển phân làn trên cao sao lại còn cái cột cắm giữa đường để làm gì? để giáo dục ý thức cho người tham gia giao thông hay làm cho họ sơ ý/cố ý đâm vào, nếu để giáo dục ý thức thì thiếu gì cách hiệu quả hơn mà phải giáo dục bằng "máu me" thế này, khiếp quá. Em cứ mong có ngày cái thằng tư vấn/quyết định cách cắm biển phân làn giữa đường đâm vào cột đó để xem nó nghĩ thế nào. Sao chúng nó không để thời gian mà nghĩ cách phạt/thu tiền phạt cho chuẩn mà toàn bày ra những trò :( ;)) như vậy cơ chứ?

pocket

Xe buýt
Lần đầu rẽ từ Đại Cồ Việt ra Phố Huế em giật mình nhìn thấy cái biển, và trong đầu thoáng ngay í nghĩ "thằng nào cắm biển ngu thế".

Thực sự cắm biển như thế là ngu dốt và vô trách nhiệm ạ. Không biết có được cử đi học kinh nghiệm ở ngước ngoài bằng ngân sách không mà toi cơm thế.

tailieu

Xe tăng
Nếu các cụ có Tg đứng nhìn cảnh đi lại của người tham gia GT ở HN là thấy ngay một thực tế: Người ta đi rất tuỳ tiện. Thường những người có tuổi và bọn choai choai lại càng tuỳ tiện. Nhất là cái kiểu xe ko gương chiếu hậu, rẽ trước khi chưa đến ngã ba rồi đi ngược chiều một đoạn dài...
Dù có ai bị thăng đi chăng nữa thì cũng vì lợi ích cộng đồng nên ủng hộ các biện pháp quyết liệt. Không vì một vài người đi đứng theo bản năng đó (để bị TN) mà quay ra chửi cả một vấn đề lớn là giáo dục và 'bắt' tuân thủ LP cho toàn cộng đồng!
Tại sao cụ này lại chòi ra giữa đường (thuộc làn ôtô) để đâm cái cột ấy làm gì?

Hoan hô bác #! Mong bác kiên định!

Chỉnh sửa cuối:

otoben

Xe tải
Khuyến cáo các cụ đi xe máy mua cái mũ bảo hiểm bao hàm xịn một tý, ngã còn bảo vệ được đầu chứ mua mấy cái "nón" 50K ngã là chả còn gì!

longphamhoai

Xe tăng
Sáng nay 8/10 em thấy côt phân làn đầu Hàng Bài - Hai Bà Trưng đã được dỡ bỏ. Cá nhân em thấy việc phân làn là hợp lý nhưng cách thực hiện chưa thực tế.

quangtayho

Xe container
Sáng nay đi làm em chụp được quả này ở Hàng BẢi (trước cửa Tràng Tiền Plaza) Chắc đêm qua có chú 4B bay như trong phin rồi. Đến cơ quan ngồi buôn , cho mấy thằng cùng cơ quan xem ảnh, bọn nó bảo ở đường Giải Phóng (đoan dưới Thanh Trì) dân bề vứt mi.a nó mấy cái giải phân cách ra vệ đường

Tối nay giời mưa to, em cảm nhận thực tế bằng xe máy luôn :

- Cột không có phản quang, biển không có phản quang nhưng nhìn rất rõ dưới đèn đường và ánh sáng đèn pha (cụ nào kêu không nhìn rõ là xe không bật đèn pha)
- Vị trí cột nếu va phải là do loi choi làn xe máy + ôtô, đi nhanh và xử lý kém (hoặc giật mình).
- Vẫn rất nhiều cụ đi xe máy phi sang làn ô tô, đến gẫn ngã tư sợ công an lại nháo nhào lao về, đó mới là nguy hiểm.

Nếu đi tốc độ vừa phải trong hoặc giữa làn đường dành cho xe máy, muốn đâm được vào cột là rất khó, nếu không muốn nói là không thể.
Tùy các cụ nhận xét.
Em giống cụ, hôm qua, chủ nhật ngày 9/10 em cũng đi khảo sát bằng 2B, ngoài những việc cụ nêu trên thì em còn thấy một điều thế này: Trong suốt 2 tuyến phố Giải Phóng và Phố Huế - Hàng bài, em thấy duy nhất 1 cái cột là còn nguyên vẹn, có thể mới thay, có thể chưa bị, em không biết nhưng nhìn dấy vết trên các cột thì có đến 95% vết đâm là do xe máy, cụ thể là buloong trục trước, tất chuẩn 2 vị trí cho xe ga và xe số, hướng va cả từ hai bên cột.
Chủ nhật đường vắng hơn ngày thường nên em không chứng kiến vụ va chạm nào nhưng CN thì bù nhìn rơm nghỉ nên dân mặc sức chạy, có tới 60% quãng đường mà em đã đi đều chung tình trạng bên goài đông, chen nhau nhưng sát lề (3m đổ vào) thì vắng hoe.

hzen

Xe hơi
em thấy có nhiêu bác ý kiến như này. Em ko hiểu các bác nghĩ gì nữa.

Đã mắt kém là không đủ điều kiện tham gia giao thông rồi. Ông tham gia thì ráng mà chịu chứ sao.

Hoặc khuất tầm nhìn thì phải dừng lại, tránh vượt. Luật giao thông ghi rõ thế rồi. Khuất tầm nhìn còn cố lách lên vượt ăn đòn còn kêu.

Luật thì cũng chỉ để mọi người đỡ bị tai nạn, chứ làm gì có luật nào thiết được để mọi người không bao giờ bị tai nạn, kể cả đi sai luật :D

Hôm mới phân làn e cũng nghĩ sẽ nguy hiểm cho người mắt kém tham gia giao thông, đang đi có cái cột dựng giữa đuòng thế này. Biết ngay mà.

dirty_cop

Xe hơi
Cái biển không có tội. Có tội là các ông mắt để vào ngực ..ái và mấy thằng cắm biển. Công bằng mà nói thì các đoạn đường nhánh, đường gom có 1 số cột cắm rất bất hợp lý. Đang tách làn/nhập làn phải quan sát nhiều phía tự dưng thấy nó lù lù. Thụt hết cả bugib-(

FujiS5200

Xe điện
Em giống cụ, hôm qua, chủ nhật ngày 9/10 em cũng đi khảo sát bằng 2B, ngoài những việc cụ nêu trên thì em còn thấy một điều thế này: Trong suốt 2 tuyến phố Giải Phóng và Phố Huế - Hàng bài, em thấy duy nhất 1 cái cột là còn nguyên vẹn, có thể mới thay, có thể chưa bị, em không biết nhưng nhìn dấy vết trên các cột thì có đến 95% vết đâm là do xe máy, cụ thể là buloong trục trước, tất chuẩn 2 vị trí cho xe ga và xe số, hướng va cả từ hai bên cột.
Chủ nhật đường vắng hơn ngày thường nên em không chứng kiến vụ va chạm nào nhưng CN thì bù nhìn rơm nghỉ nên dân mặc sức chạy, có tới 60% quãng đường mà em đã đi đều chung tình trạng bên goài đông, chen nhau nhưng sát lề (3m đổ vào) thì vắng hoe.
Chứng tỏ là việc cắm cột có vấn đề, và vấn đề là ở cả hệ thống chứ không phải chỉ riêng 1, 2 cột. Như bác gì trên này có nói: Việc phân làn là chuẩn, nhưng việc cắm biển kiểu này cần phải chỉnh khẩn cấp. Không nên làm thêm bẫy cho người đi đường nữa vì Hà Nội đã có quá nhiều bẫy rồi. Nếu ai đó đi sai thì sao không dùng xxx để xử lý mà lại bắt họ phải nằm quay lơ ra đường?!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ là việc cắm cột có vấn đề, và vấn đề là ở cả hệ thống chứ không phải chỉ riêng 1, 2 cột. Như bác gì trên này có nói: Việc phân làn là chuẩn, nhưng việc cắm biển kiểu này cần phải chỉnh khẩn cấp. Không nên làm thêm bẫy cho người đi đường nữa vì Hà Nội đã có quá nhiều bẫy rồi. Nếu ai đó đi sai thì sao không dùng xxx để xử lý mà lại bắt họ phải nằm quay lơ ra đường?!
Em còn nghe... Tây đồn là báo của xxx viết với nội dung đại ý là cứ để đâm thế, đâm nữa để ... Tạo thói quen.
Chẳng biết có đúng thế không nữa.
Nếu mà đúng thì kinh thật. Điều này có nghĩa là sẽ còn nhiều bác nằm thẳng cẳng ngoài đường, máu me be bét:(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bộ trưởng GTVT Đinh La Thăng cho biết: Việc một số người cố tình đâm vào biển báo phân làn gây tai nạn không thể đỗ lỗi... tại biển báo.

http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/42436/-neu-do-loi-tai-nganh-giao-thong-la-bat-cong-.html
Mẹc xà lù cái nhân vật nào phát ngôn ra cái câu vô trách nhiệm kiểu thế kia.
Vô trách nhiệm đến thế là cùng.
Cái cột, cái biển anh đặt có nhận biết được từ khoảng cách 50m khi người bình thường di chuyển với tốc độ 40km/h vào buổi tối không?
Muốn khẳng định là việc cắm biển trên là hợp lý thì cứ cho quân của Giao thông đứng chỗ cái cột ấy, tay ôm biển 24/24 trong nửa tháng đi xem quân nhà anh nói sao???