Biển này có nghĩa gì a?

pnew

Xe điện
Bản chất của vấn đề này là sự tùy tiện, không tôn trọng pháp luật, không nhận thức đúng về giao thông công cộng và bất lực trong quản lý của Sở GTVT Hà Nội:
- Tùy tiện, không tôn trọng pháp luật: Tự bịa ra một quy định không cần căn cứ vào quy định nào của pháp luật, trong khi Luật GTĐB không phân biệt taxi và các loại xe 4b khác, quy chuẩn 41 cũng không hề có biển báo nào (kể cả biển phụ) dành riêng cho taxi.
- Không nhận thức đúng về giao thông công cộng: Phải nhìn nhận rằng taxi là phương tiện công cộng, mặc dù nó không chở được nhiều người. Mà giao thông trong đô thị cần phải ưu tiên cho giao thông công cộng. Nếu như có một tuyến đường cần giảm bớt lưu lượng xe 4b thì tuyến đường đó phải ưu tiên trước tiên là xe buýt, sau đó là taxi, hạn chế các loại xe riêng (xe tải, xe con không mào...).
- Bất lực trong quản lý: Việc cấm xe taxi có lẽ xuất phát từ đặc điểm chung trong tham gia giao thông của xe taxi: Dừng đỗ bừa bãi, chạy rề rà tìm khách, chạy bạt mạng để tranh khách, quay đầu giữa đường để đón khách, dừng giữa ngã ba để đón khách... Đáng lẽ phải tìm được cách quản lý việc tham gia giao thông bừa bãi của taxi thì Sở GTVT Hà Nội lại cấm - theo con đường mòn: Không quản được thì cấm
Đồng ý. Vấn đề không phải là dùng biển 123 hay biển 103 mà là cấm taxi

likeforte

Xe tải
Kính các cụ,

hôm nay nhà tui đang định rẽ trái thì hơi giật mình khi nhìn thấy cái biển này. Ko hiểu nó có nghĩa gì? Các cụ giải ngố cho cái ạ.

Đại ý là biển 103c + 1 cái "biển phụ???" treo dưới với dòng chữ "Cấm xe Taxi, hh.pp - hh.pp):-/
Biển này theo em là cấm taxi rẽ trái theo khung giờ đã ghi. Có 1 biển gần giống như thế này đc cắm ở đoạn rẽ từ đường Thanh Niên ra đường ven Hồ Tây, xe con vẫn phi ầm ầm.

bác Lễ

Đi bộ
Cấm rẽ trái theo giờ đó cụ,biển phụ ko rõ nhưng in hình xe nào thì cấm xe đó nếu ko in xe nào thì cấm tats cả các xe rẽ trái tgeo giờ đc ghi trên biển

suzu37

Xe container
Thế cái biển chính không có chữ cấm hay sao mà biển phụ phải nhắc lại
Trong quy định chung của biển phụ BẰNG CHỮ có cái nhắc đến ý này ạ. Phải có chữ cấm nếu giải thích cho biển cấm ạ.

pnew

Xe điện
Trong quy định chung của biển phụ BẰNG CHỮ có cái nhắc đến ý này ạ. Phải có chữ cấm nếu giải thích cho biển cấm ạ.
Ý nghĩa của biển phụ là "nhằm thuyết minh bổ sung nội dung biển chính hoặc được sử dụng độc lập" (trường hợp này rõ ràng nó không phải loại "sử dụng độc lập"). Biển chính đã có "chữ cấm" thì sao lại thuyết minh, bổ sung lại chữ cấm. Cả 9 loại biển phụ đều không có cái nào làm kiểu đó.

suzu37

Xe container
Ý nghĩa của biển phụ là "nhằm thuyết minh bổ sung nội dung biển chính hoặc được sử dụng độc lập" (trường hợp này rõ ràng nó không phải loại "sử dụng độc lập"). Biển chính đã có "chữ cấm" thì sao lại thuyết minh, bổ sung lại chữ cấm. Cả 9 loại biển phụ đều không có cái nào làm kiểu đó.
Câu trả lời cho cụ trong hình dưới đây. Cần lưu ý là biển mẫu không có cái hình nào là taxi, do đó phải ...

suzu37

Xe container
Em bổ sung thêm, em chỉ nói về chữ CẤM thôi, còn nội dung khác em xin phép không có ý kiến ợ.

pnew

Xe điện
Em bổ sung thêm, em chỉ nói về chữ CẤM thôi, còn nội dung khác em xin phép không có ý kiến ợ.
Cụ phải đọc cái này:

"Điều 14. Phân loại biển báo hiệu
...
14.5. Nhóm biển phụ: Là hình chữ nhật hoặc hình vuông, được đặt kết hợp với các biển báo nguy hiểm, báo cấm, biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn nhằm thuyết minh bổ sung nội dung biển chính hoặc được sử dụng độc lập. Nhóm biển phụ gồm có 9 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 501 đến biển số 509;"

Trong 9 kiểu (501-509) thì kiểu Biển số 505a "Loại xe" được dùng cho trường hợp này
"
Phụ lục F Ý NGHĨA - SỬ DỤNG CÁC BIỂN PHỤ
...
F.5. Biển số 505a "Loại xe"
"a) Biển số 505a được đặt bên dưới các biển báo cấm và biển hiệu lệnh hay biển chỉ dẫn để chỉ loại xe chịu hiệu lực của biển báo cấm, biển hiệu lệnh hay biển chỉ dẫn. Tùy theo loại xe chịu hiệu lực mà bố trí hình vẽ cho phù hợp.
...."

Chú ý loại Biển số 509 "Thuyết minh biển chính" không dùng cho biển 123 hay 103.

suzu37

Xe container
Rõ khộ, cụ [@pnew;111518] , em chỉ bàn chữ cấm. Cái khác thì không. Thêm ý nhỏ, không có cái gì để thể hiện taxi. Những cái khác em không có ý kiến gì.

pnew

Xe điện
Rõ khộ, cụ [@pnew;111518] , em chỉ bàn chữ cấm. Cái khác thì không. Thêm ý nhỏ, không có cái gì để thể hiện taxi. Những cái khác em không có ý kiến gì.
Thì em cũng chi nói đến chữ cấm thôi mà. Tức là có cần phải có chữ cấm trong cái biển phụ không (cụ nói có, em nói không). Cái biển phụ chỉ làm rõ những loại xe nào bịcaanms nếu có biểu tượng của xe taxi thì vẽ nó lên đấy chứ không nhắc lại ý nghĩa cấm của biển cấm.
Còn cái ý nhỏ của cụ thì câu "Tùy theo loại xe chịu hiệu lực mà bố trí hình vẽ cho phù hợp" có thể giải thích được.

anhtho

Xe ngựa
Cái biển này rõ rành rành mà các cụ cũng tranh luận tới 5 trang. Biển cấm, có biển phụ chỉ rõ taxi thì ở HN đã cắm nhiều từ hơn 1 năm nay rồi.
Cũng hơi giống biển hạn chế tốc độ 40 nhưng có hình xe tải mà thi thoảng các cụ gặp ở đường 5. Nhiều cụ ko bít cứ lò dò đi làm cản trở bao người, chán lắm.

Namxlda

Xe tăng
Đi trong phố gặp biển này là bình thừờng ,vì tốc độ chậm có thể đọc dc biển phu.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất của vấn đề này là sự tùy tiện, không tôn trọng pháp luật, không nhận thức đúng về giao thông công cộng và bất lực trong quản lý của Sở GTVT Hà Nội:
- Tùy tiện, không tôn trọng pháp luật: Tự bịa ra một quy định không cần căn cứ vào quy định nào của pháp luật, trong khi Luật GTĐB không phân biệt taxi và các loại xe 4b khác, quy chuẩn 41 cũng không hề có biển báo nào (kể cả biển phụ) dành riêng cho taxi.
- Không nhận thức đúng về giao thông công cộng: Phải nhìn nhận rằng taxi là phương tiện công cộng, mặc dù nó không chở được nhiều người. Mà giao thông trong đô thị cần phải ưu tiên cho giao thông công cộng. Nếu như có một tuyến đường cần giảm bớt lưu lượng xe 4b thì tuyến đường đó phải ưu tiên trước tiên là xe buýt, sau đó là taxi, hạn chế các loại xe riêng (xe tải, xe con không mào...).
- Bất lực trong quản lý: Việc cấm xe taxi có lẽ xuất phát từ đặc điểm chung trong tham gia giao thông của xe taxi: Dừng đỗ bừa bãi, chạy rề rà tìm khách, chạy bạt mạng để tranh khách, quay đầu giữa đường để đón khách, dừng giữa ngã ba để đón khách... Đáng lẽ phải tìm được cách quản lý việc tham gia giao thông bừa bãi của taxi thì Sở GTVT Hà Nội lại cấm - theo con đường mòn: Không quản được thì cấm
Do các anh ý ăn tiền cho giấy phép mở hãng taxi ồ ạt như nấm cho nên mới thế cụ ạ, quá nhiều hãng taxi cổ phần và cho thuê đàm khiến lượng taxi dù tăng đột biến, kèm theo đó là bắt chẹt khách, trộm đồ quên, tình trạng dừng đỗ vô tổ chức vì chả sợ gì, có gọi điện phản nàn cũng vô ích vì xe mua đàm.

suzu37

Xe container
Em cũng nghĩ cụ đùa và tự hỏi nếu thật cụ không biết thì bằng cụ mua hết bao nhiêu ạ?
Cái biển đó sai cụ ợ.

Em đang thầm nghĩ ... :D, thầm hỏi ... về cụ, :D ... Dưng mà thôi :D.

haidongtay

Xe điện
Biển đó sai thì cụ lái taxi vào đó mà cãi.

anhtho

Xe ngựa
Cái biển đó sai cụ ợ.

Em đang thầm nghĩ ... :D, thầm hỏi ... về cụ, :D ... Dưng mà thôi :D.
Dựa vào đâu mà cụ nói cái biển đó sai ? Hàng nghìn xe taxi ở HN đều phải tuân thủ, cụ nghĩ các hãng taxi họ kém cỏi tới mức chịu phải tuân thủ 1 biển sai hay sao ?

suzu37

Xe container
Dựa vào đâu mà cụ nói cái biển đó sai ? Hàng nghìn xe taxi ở HN đều phải tuân thủ, cụ nghĩ các hãng taxi họ kém cỏi tới mức chịu phải tuân thủ 1 biển sai hay sao ?
Dựa vào chính quy chuẩn 41 cụ ạ.

Việc tuân thủ nhằm giao thông tốt hơn, nhưng điều đó không có nghĩa là hệ thống báo hiệu là đúng. Ví dụ, đèn tín hiệu dưới chân cầu vượt (đang xây gần xong) ở Cầu Giấy, bị che khuất bởi chân cầu. Nếu em đi thẳng băng từ phía KM tới, em không cần phải dừng đèn đỏ ở đây. Tuy vậy, em vẫn dừng bt, đèn xanh lại đi tiếp.