[Thảo luận] Biển cấm quay đầu cầu Cầu Giấy.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo luật thì chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau, những biển cấm quay đầu xe là những biển cấm quay đầu xe nơi đường giao nhau. Biển cấm xe tải & xe khách quay đầu xe, ko cấm xe con quay đầu xe nhưng là ko cấm tại nơi đường giao nhau, nếu quay đầu xe ở đầu cầu thì theo luật vẫn là sai. Đúng vậy phải ko hả cụ suzu37? :)

ubisapro

Xe trâu
Theo luật thì chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau, những biển cấm quay đầu xe là những biển cấm quay đầu xe nơi đường giao nhau. Biển cấm xe tải & xe khách quay đầu xe, ko cấm xe con quay đầu xe nhưng là ko cấm tại nơi đường giao nhau, nếu quay đầu xe ở đầu cầu thì theo luật vẫn là sai. Đúng vậy phải ko hả cụ suzu37? :)
Món này thì chuẩn rồi. Chỗ này xxx bắt lỗi quay đầu tại đầu cầu thì hết cãi. Cơ mà e thắc mắc, cái "đầu cầu" nó tính đến đâu nhỉ? Chả nhẽ suy ra, đến cái biển báo chỉ: Cầu giấy abc...:D Nếu đúng vậy thì đi qua cái biển báo đó 1 chút thì quay đầu vô tư:D

Krampus

Xe tải
Luật GTĐB:
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Nghị định 46:
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;
Các cụ trânh luận, e mới chợt nhìn thấy "Không được quay đầu xe ở... gầm cầu vượt"
Trong khi thực tế nhiều gầm cầu vượt Sở GTVT cắm biển "Nơi quay đầu xe" để cho phép quay đầu về chiều ngược lại.

redTop

Xe điện
Các cụ trânh luận, e mới chợt nhìn thấy "Không được quay đầu xe ở... gầm cầu vượt"
Trong khi thực tế nhiều gầm cầu vượt Sở GTVT cắm biển "Nơi quay đầu xe" để cho phép quay đầu về chiều ngược lại.
Nơi cấm quay mà có biển cho quay thì thành không còn là nơi cấm quay.

redTop

Xe điện
Món này thì chuẩn rồi. Chỗ này xxx bắt lỗi quay đầu tại đầu cầu thì hết cãi. Cơ mà e thắc mắc, cái "đầu cầu" nó tính đến đâu nhỉ? Chả nhẽ suy ra, đến cái biển báo chỉ: Cầu giấy abc...:D Nếu đúng vậy thì đi qua cái biển báo đó 1 chút thì quay đầu vô tư:D
Cầu Giấy là địa danh chứ có phải cái cầu tên là giấy đâu.

ubisapro

Xe trâu
Cầu Giấy là địa danh chứ có phải cái cầu tên là giấy đâu.
Ai bảo cụ đó chỉ là địa danh? Cụ sống ở Hà lội hay tỉnh nào khác vậy? Đó là tên cây cầu từ xưa, và làng vùng này làm giấy, nên cây cầu này có tên là Cầu giấy. Giống làng Cót ngày xưa có cầu Cót đó:D

E còn nhớ, thời xưa, cụ nhà e lên Hà lội, đứng ngay trên cây cầu Giấy này hỏi đường đến Cầu giấy, vì trước đây cầu này ko được như bây giờ đâu ợ, ko khác j cầu làng quê hiện nay =))

bigfun

Xe điện
Nói chung chủ xe sai lè lè và phạt là xứng đáng.
Vị trí quay xe nằm ngay trên cây Cầu Giấy (dù chỉ nhỏ như cái cống nhưng vẫn là 1 cây cầu)

- Biển cắm bên trái là biển nhắc lại nhưng không có biển chính bên phải theo quy định tại 41/2012 nên BIỂN KHÔNG HỢP LỆ và có thể cãi trong trường hợp này --> không sai khi quay đầu khi có biển cấm này
- Điều 5.2.k Nghị định 46 ghi rõ lỗi này ==> Phạt là chuẩn

Xét về tình thì dù không phạt nhưng nhìn đường kiểu đó nếu lái xe có ý thức, có văn hóa sẽ không bao giờ quay đầu

Chỉnh sửa cuối:

hafnm

Xe tải
Em hiểu thế này về luật có đúng không các cụ ?

Nếu không có biển gì cả: cụ chủ quay đầu như vậy là sai vì quay đầu ở đầu cầu.
Nhưng ở đây có biển chỉ cấm xe tải xe khách, nên cụ chủ quay như vậy không phạm luật.

redTop

Xe điện
Ai bảo cụ đó chỉ là địa danh? Cụ sống ở Hà lội hay tỉnh nào khác vậy? Đó là tên cây cầu từ xưa, và làng vùng này làm giấy, nên cây cầu này có tên là Cầu giấy. Giống làng Cót ngày xưa có cầu Cót đó:D

E còn nhớ, thời xưa, cụ nhà e lên Hà lội, đứng ngay trên cây cầu Giấy này hỏi đường đến Cầu giấy, vì trước đây cầu này ko được như bây giờ đâu ợ, ko khác j cầu làng quê hiện nay =))
Em không được sống ở cái thời cái cầu nó gọi là Giấy:)). Còn hiện tại ứng với Luật GT đang bàn thì Cầu Giấy là địa danh.

ubisapro

Xe trâu
Em hiểu thế này về luật có đúng không các cụ ?

Nếu không có biển gì cả: cụ chủ quay đầu như vậy là sai vì quay đầu ở đầu cầu.
Nhưng ở đây có biển chỉ cấm xe tải xe khách, nên cụ chủ quay như vậy không phạm luật.
Cụ được làm những việc luật ko cấm

ngược lại, cụ ko được làm những việc luật cấm. Từ cái chung nhất đã cấm, thì việc cắm cấm thêm cụ vẫn phải theo cái chung.

ubisapro

Xe trâu
Em không được sống ở cái thời cái cầu nó gọi là Giấy:)). Còn hiện tại ứng với Luật GT đang bàn thì Cầu Giấy là địa danh.
Nếu cụ nghĩ đó ko phải là cầu, mời cụ ra thử:D

hafnm

Xe tải
Cụ được làm những việc luật ko cấm

ngược lại, cụ ko được làm những việc luật cấm. Từ cái chung nhất đã cấm, thì việc cắm cấm thêm cụ vẫn phải theo cái chung.
Em hiểu ý của cụ rồi, tuy nhiên vấn đề vẫn còn là ở một nơi luật đã cấm quay đầu với tất cả các loại xe, lại cắm một cái biển chỉ cấm xe tải, xe khách, như vậy sẽ gây rối, hiểu nhầm.

ubisapro

Xe trâu
Em hiểu ý của cụ rồi, tuy nhiên vấn đề vẫn còn là ở một nơi luật đã cấm quay đầu với tất cả các loại xe, lại cắm một cái biển chỉ cấm xe tải, xe khách, như vậy sẽ gây rối, hiểu nhầm.
Thế nên luật nhà mình vẫn lôm nhôm, chưa đâu vào đâu mà cụ:D

Cụ thắc mắc, thì e hỏi thử cụ nhé. Đường đôi 2 chiều phân cách cứng ở giữa, đoạn mở phân cách (ko giao với đường khác), cụ có được quay đầu xe ko? Tại sao có chỗ cắm biển cấm quay, có chỗ cắm biển cho phép quay:D

ubisapro

Xe trâu
Em có báo nó không phải cái cầu đâu, mà chỉ nói là không phải cái cầu tên là Giấy thôi.
Thế cụ về Cầu cót, rùi hỏi họ xem, cầu này tên là Cót hay tên j8-}~X(

Mecuabum

Xe tải
Ôi nắm đc rõ luật như cụ mới tránh đc phạt oan. Kính cụ 1 like vì e hết rượu (y)

hafnm

Xe tải
Thế nên luật nhà mình vẫn lôm nhôm, chưa đâu vào đâu mà cụ:D

Cụ thắc mắc, thì e hỏi thử cụ nhé. Đường đôi 2 chiều phân cách cứng ở giữa, đoạn mở phân cách (ko giao với đường khác), cụ có được quay đầu xe ko? Tại sao có chỗ cắm biển cấm quay, có chỗ cắm biển cho phép quay:D
Cứ đúng luật mà làm thì trừ khi có biển được quay còn đâu không được (trong thành phố). Thực tế thì chỗ nào như cụ tả mà đủ rộng, không có biển cấm là em quay :D
Việc luật cấm rồi vẫn thêm cái biển thì em thấy cũng tốt để nâng cao ý thức, miễn làm biển cấm đúng theo luật. Chỉ có trường hợp trên cầu như thớt này thì không ổn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Em có báo nó không phải cái cầu đâu, mà chỉ nói là không phải cái cầu tên là Giấy thôi.
Tên của cây cầu đó là "Cầu Giấy" cụ ah, gọi là cầu Cầu Giấy. cầu Cầu Giấy có khoảng năm 1884 - 1885:

QuangDK

Xe hơi
Ô đi qua đây nhiều + quay đầu nhiều mà giờ em mới biết, cảm ơn cụ. ps: em quay đầu xe máy nhưng nhìn thấy xxx cũng hốt vì chưa biết :))