[Thảo luận] Biển cấm quay đầu cầu Cầu Giấy.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Chỗ đấy đâu phải là trên cầu hay đầu cầu đâu cụ!?
chắc bác ít qua đây nên ko biết, đây chính là cái Cầu Giấy đó bác, chỗ cắm biển chính là đầu cầu đấy ạ, mặc dù nhìn ko giống nhưng nó chính là cái cầu bắc qua sông Tô Lịch đấy ạ :D

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy chuẩn quốc gia về báo hiệu đường bộ thì biển báo hiệu ( biển cấm, biển hiệu lệnh, biển chỉ dẫn ...vv) phải được đặt về phía tay phải và mặt biển vuông góc với chiều đi. Biển phải đặt thẳng đứng; trong các trường hợp cần thiết cho phép lắp đặt thêm biển báo phía bên trái để nhắc lại biển đã lắp đặt phia bên phải. Hiểu theo nghĩa này thì nếu có biển bên trái thì biển bên trái phải giống hệt và song song với biển bên phải thì mới có giá trị pháp lý. Tuy nhiên bác chủ cũng không nên quay đầu như thế.

Bopbi_hsgs

Xe container
Chỗ được cắm cái biển cấm (1 bên) chính là đầu cầu bác ạ.
Kể cả là đầu cầu, nếu có biển báo thì phải theo biển báo cụ ah. Vd như ở đấy cắm biển "chỗ quay đầu xe", lx quay đầu xe mà xxx ra phạt là ko đc. :)

Bopbi_hsgs

Xe container
chắc bác ít qua đây nên ko biết, đây chính là cái Cầu Giấy đó bác, chỗ cắm biển chính là đầu cầu đấy ạ, mặc dù nhìn ko giống nhưng nó chính là cái cầu bắc qua sông Tô Lịch đấy ạ :D
E cũng hay đi qua đường này, đúng là ở đấy có cái cầu qua sông Tô Lịch, nhưng đã có biển báo thì phải theo biển báo cụ ah. :)

suzu37

Xe container

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
E cũng hay đi qua đường này, đúng là ở đấy có cái cầu qua sông Tô Lịch, nhưng đã có biển báo thì phải theo biển báo cụ ah. :)
vâng, thì biển nó cũng là cấm quay đầu mà cụ, hay ý cụ là theo biển thì sẽ chỉ cấm đối với xe to? nếu vậy thì để sau e biết mà cãi, vì ngày nào e cũng đi qua đoạn này 4 lần (đường đi làm của e mà)
Em vẫn thấy xxx ở đây "chuyên cần", thấy cái biển vô lý, thấy có lần người dân xe máy chui qua cái khe giữa công trình (tức là trước biển) mà vẫn bị phạt...

Bopbi_hsgs

Xe container
vâng, thì biển nó cũng là cấm quay đầu mà cụ, hay ý cụ là theo biển thì sẽ chỉ cấm đối với xe to? nếu vậy thì để sau e biết mà cãi, vì ngày nào e cũng đi qua đoạn này 4 lần (đường đi làm của e mà)
Em vẫn thấy xxx ở đây "chuyên cần", thấy cái biển vô lý, thấy có lần người dân xe máy chui qua cái khe giữa công trình (tức là trước biển) mà vẫn bị phạt...
Biển ở đấy chỉ cấm xe tải & xe khách quay đầu thôi. Biển phụ phía bên trái để nhắc lại biển đã lắp đặt phia bên phải nhưng lại ko đồng nhất với biển chính thì xxx ko thể phạt đc do lx theo biển chính.

Nhưng với tinh thần chung tay xây dựng VHGT thì cũng ko nên quay đầu ở đấy vì dễ gây tắc đường (đấy là e nghĩ thế) :)

RubynamitnA

Xe điện
Chỗ được cắm cái biển cấm (1 bên) chính là đầu cầu bác ạ.

Việc quay đầu ở cái chỗ này đã có nhiều thớt bàn rồi ạ.

Ở đây không cần có cái biển báo cầu rộng, cầu hẹp hoặc cầu bình thường vì ... đã có cái biển Cầu Giấy, lý trình abc... rồi ạ.
Đúng Luật thì phải có biển báo này thì em mới chấp hành theo ý cụ được (Biển 439 - Tên cầu):

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Ý e là: Đã có biển báo thì phải theo biển báo. Ko có biển báo thì mới có thể nói đây là đầu cầu, theo luật thì ko đc quay đầu. Khái niệm đầu cầu thì còn phải xem là cách cầu bnhiêu m: 5m, 10m, 20m, 100m hay 500m? Thường đầu cầu thì người ta có biển báo cấm quay đầu, có giải phân cách hoặc vạch kẻ liền. Chứ ko phải là 2 bên có thể tranh luận vô tận đc.

suzu37

Xe container
Ý e là: Đã có biển báo thì phải theo biển báo. Ko có biển báo thì mới có thể nói đây là đầu cầu, theo luật thì ko đc quay đầu. Khái niệm đầu cầu thì còn phải xem là cách cầu bnhiêu m: 5m, 10m, 20m, 100m hay 500m? Thường đầu cầu thì người ta có biển báo cấm quay đầu, có giải phân cách hoặc vạch kẻ liền. Chứ ko phải là 2 bên có thể tranh luận vô tận đc.
Em xin thôi ạ. :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Ngay đầu Cầu Giấy không phải là đầu cầu thì là cái gì hả cụ?:D
Thì e đã đính chính lại đấy là cầu Cầu Giấy, bắc qua sông Tô Lịch r.

Sở GTVT căn cứ vào Luật GTĐB và các quy định khác để lắp biển báo tại đấy. Theo biển báo thì chỉ cấm xe tải và xe khách quay đầu xe thôi, các loại xe khác ko bị cấm thì đương nhiên xxx ko thể vịn oto con quay đầu đc.

Một số cầu khác như cầu Hòa Mục (Láng Hạ - Lê Văn Lương) và cầu Tô Lịch (Nguyễn Chí Thanh - Trần Duy Hưng), ko có biển cấm quay đầu xe, lx quay đầu xe ở đầu cầu mà xxx có phạt đc đâu (ko biết cách cầu bnhiêu m thì đc gọi là "đầu cầu").

Thuy_CK

Xe điện
Cụ ở Mù Cang Chải xuống cụ có biết đấy là cái cầu ko? Theo cụ thì Sở GTVT cắm cái biển cấm là thừa?
- Có ở Mù Cang Chải xuống thì vẫn biết chỗ đấy là cái cầu bắc qua sông. Mà Cụ đọc lại chính cái tiêu đề thớt đi ạ !
- Biển phụ đấy cắm thêm, chả có cũng chả sao mà có thêm thì càng tốt. Còn cái biển chính nó cấm xe tải, xe khách quay đầu tại nơi giao nhau phía sau biển . Xe con cụ quay tại nơi giao nhau sau biển thì được còn cụ quay ngay tại đầu cầu như cháu bé đi xe điện trong ảnh dưới thì phạt tốt !

P/s: Em cũng xin phép thôi theo cụ suzu37 ;))

Chỉnh sửa cuối:

dautrocloc

Xe hơi
Chỗ này xxx chuyên bắt xe máy quay đầu tại đó. Biển cấm này đúng là mỏ vàng của xxx được gần chục năm rồi từ ngày còn bùng binh Cầu giấy (chưa có cầu vượt). Đi qua đó em cũng không dám quay đầu ngay như cụ chủ mà toàn vòng lên trên ngã tư đèn xanh đỏ sau đó vòng xuống.

Bopbi_hsgs

Xe container
E xem lại thấy cụ chủ vừa qua cầu cái thì quay đầu lại luôn!? :)

Theo e, như vậy là quay xe nơi đầu cầu. :)

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Lần đầu tiên sau gần 10 năm cầm vô lăng, em bị xxx tuýt còi mời tấp vào lề đường. Em từ Nguyễn Khang rẽ ra đường Cầu Giấy và muốn quay đầu để sang bên kia đường Cầu Giấy. Khi ra đường Cầu Giấy em đã quan sát rất kỹ thấy có biển CẤM QUAY ĐẦU + Biển phụ XE TẢI - XE KHÁCH. đi tiếp quan sát ở cuối cầu, giữa đường có thêm biển CẤM QUAY ĐẦU và 2 xxx đang làm việc bên kia đường. Ngày thứ 7 đường cũng vắng, lúc này có xe buýt đang đi qua trước mặt nên em dừng lại xi-nhan trái thì thấy 1 xxx đi về phía em sắp quay đầu, em đoán là để đón em. Nhưng biết mình ko sai nên em quyết định vẫn quay đầu và bị xxx ra hiệu dừng xe thật.
xxx: Chào anh!
Em: Chào em!
xxx: A quay đầu nơi có biển cấm quay đầu.
E: Biển nào em?
xxx: Biển được cắm ở giữa cầu, nơi A vừa quay đầu.
E: Nếu biển này được cắm độc lập ko có biển cấm bên phải thì biển này không có hiệu lực. TRong trường hợp này biển giữa cầu, bên trái theo hướng anh vừa đi chỉ là để minh họa thêm cho biển được cấm bên phải kia, mà biển bên phải chỉ cấm xe tải, xe khách không được quay đầu, xe của của anh là xe con, ko thuộc đối tượng điều chỉnh của biển cấm này.
xxx: Nhưng A quay đầu thế gây tắc đường?
E: Em quan sát xem tình huống A vừa quay đầu có làm vướng phương tiện nào hay làm tắc đường ko? Địa bàn làm việc của em, nếu việc quay đầu của A vừa rồi hay làm tắc đường thì em có thể đề nghị cơ quan có trách nhiệm, bỏ biển phụ dưới biển cấm, cấm tất cả các phương tiện không được quay đầu.
xxx: Thôi mời anh đi, A như thế là ý thức chưa cao đâu.
E: ........
Bác ý thức như thế là chưa cao đâu .
Đi đê.

Nhưng vào giờ khác thì bác sẽ đè đầu một cơ số phương tiện đấy.

Yajirô

Xe máy
Xxx nói đúng, ý thức như 4`
VH này mà suốt ngày đòi như tây ^:)^

RubynamitnA

Xe điện
- Có ở Mù Cang Chải xuống thì vẫn biết chỗ đấy là cái cầu bắc qua sông. Mà Cụ đọc lại chính cái tiêu đề thớt đi ạ !
- Biển phụ đấy cắm thêm, chả có cũng chả sao mà có thêm thì càng tốt. Còn cái biển chính nó cấm xe tải, xe khách quay đầu tại nơi giao nhau phía sau biển . Xe con cụ quay tại nơi giao nhau sau biển thì được còn cụ quay ngay tại đầu cầu như cháu bé đi xe điện trong ảnh dưới thì phạt tốt !

P/s: Em cũng xin phép thôi theo cụ suzu37 ;))
Mai em làm đơn tố cáo lên UB thành phố vì Sở GT đã tổ chức giao thông cho mọi người dừng xe trên cầu để chờ đèn xanh trái luật dọc sông Tô Lịch và cắm thừa 2 cái biển cấm quay đầu ở cầu Cầu Giấy gây lãng phí....:))

RubynamitnA

Xe điện
Bác ý thức như thế là chưa cao đâu .
Đi đê.

Nhưng vào giờ khác thì bác sẽ đè đầu một cơ số phương tiện đấy.
Cụ đã bao giờ quay đầu xe ở những chỗ cho phép quay đầu vào "giờ khác" chưa?