Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

wallbio

Xe buýt
Cụ chụp ảnh đi. Nếu biển cấm ô tô rẽ trái đã cho phép mọi phương tiện quay đầu xe thì cần gì phải ghi thêm chỗ quay xe làm gì nữa - thừa - chẳng khác gì việc khoét 2 cái lỗ trên cửa 1 to 1 nhỏ cho chó và mèo chui qua.
Chả thừa đâu ah, nó giải ngố cho những cụ nào không biết ý nghĩa của biển "Cấm oto rẽ trái" đấy ah, cũng giống như 1 đống biển báo bây giờ cắm xong lại phải gắn thêm 1 biển nữa ở dưới để giải thích cho biển báo phía trên (Điển hình là biển Cấm đi ngược chiều - mà đâu đâu cũng thấy đấy cụ ah).
Còn vụ khoét 2 lỗ thì ko phải ko thừa đâu, nó để 2 con cùng ra 1 lúc vẫn được =))

tratida

Xe container

Hôm rồi em có đi lên dốc La Pho nhìn thấy biển này liền chụp lại thêm dẫn chứng cho cụ buicongchuc. Như các cụ nhìn thấy, biển cấm taxi rẽ trái xuống dốc Ngọc Hà trong khi đó lối đi thẳng Hoàng Hoa Thám - Bưởi lại là ngược chiều. Lối đi duy nhất ở đây là quay đầu đi Hoàng Hoa Thám - Hùng Vương.
đây là rẽ phải-rẻ phải hay còn gọi là quay đầu bên phải theo cách hiểu thông thường (còn thực tế cách hiểu chỉ đơn thuần là đường vòng bên phải) cái này thì gặp cấm rẽ phải cũng không quay đầu được.
còn loại quay đầu thông dụng vẫn là rẽ trái-rẽ trái --> gặp biển cấm rẽ trái là phải chịu cấm thôi.

blackpaint

Xe container
em thấy đầu khu đo thị an khánh có biển cấm ô tô rẽ trái nhưng lại có biển cho quay đầu
cụ chụp lên cho cụ Phanh xem đê, thực ra cái này bổ sung thêm thôi mà, giống như kiểu đường cao tốc chỉ có biển cho phép ô tô đi, nhưng thêm cái biển cấm xe máy đi vào cho thêm phần dễ hiểu.
Vấn đề này tranh luận mãi ko hết nhỉ. Em chỉ biết là tuân thủ theo đúng những gì trong điều Luật quy định, miễm suy diễn. Mà các cụ hay suy diễn thử xem cái logic trật tự các điều khoản xem có ai lấy điều khoản đứng sau áp đặt cho nội dung của điều khoản đứng trước không? Biển 103c đứng trước biển 123a những 120 điều cơ đấy. Thứ nữa là biển 103c là trong nhóm biển "Cấm Ô Tô", còn biển 123a là biển trong nhóm "Cấm rẽ". Ý nghĩa của 2 nhóm biển hoàn toàn khác nhau nhé.

Nếu sử dụng biển 123a thì cấm tất cả các phương tiện rẽ trái và quay đầu, nếu gắn thêm cái biển phụ hình xe ô tô thì chỉ cấm ô tô rẽ trái và quay đầu.Còn biển 103c chỉ cấm ô tô rẽ trái, quay đầu ko liên quan nội dung cấm của biển.
Nếu như cụ Phanh thì cần gì cái biển 103c nữa, làm cái biển như cụ Trĩ nói đới, ở mình cũng nhiều biển như thế mà, muốn giới hạn phương tiện nào thì gắn cái hình phương tiện đó vào cái biển cấm là xong. Giống như phân làn ấy mà, giới hạn phương tiện nào thì cấm phương tiện đó, thêm cái mũi tên chỉ xuống làn đường là đủ hiểu.

Ô tô xe máy

Xe hơi
Các cụ định nghĩa giúp em thế nào là "RẼ TRÁI" ạ: chuyển hướng xe sang hướng bên trái hướng đang di chuyển hay chuyển hướng xe sang đường bên trái hướng đang di chuyển?
Theo định nghĩa 1 thì việc chuyển làn ở những tuyến đường lớn cũng là thực hiện việc "rẽ trái" hoặc "rẽ phải" còn theo định nghĩa 2 thì "rẽ trái" và "quay đầu" chẳng liên quan gì đến nhau

Chị Cũ

Xe tải
Các cụ định nghĩa giúp em thế nào là "RẼ TRÁI" ạ: chuyển hướng xe sang hướng bên trái hướng đang di chuyển hay chuyển hướng xe sang đường bên trái hướng đang di chuyển?
Theo định nghĩa 1 thì việc chuyển làn ở những tuyến đường lớn cũng là thực hiện việc "rẽ trái" hoặc "rẽ phải" còn theo định nghĩa 2 thì "rẽ trái" và "quay đầu" chẳng liên quan gì đến nhau
Có những biển cho phép quay đầu nhưng lại cấm rẽ trái, nếu theo định nghĩa 1 thì quay đầu kiểu gì?

m323

Xe tải
Ô tô xe máy nói:
rẽ trái là khi cụ gặp ngã 3 (hay là ngã rẽ như vụ cụ donkihote) hay ngã tư, ngã năm, ngã 6,... mà muốn đi sang đường bên trái, còn ko có ngã ba trở lên thì chỉ có khái niệm quay đầu, chuyển làn, đi thẳng, hoặc lộn tùng phèo :))

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác

watasi

Xe tải
Em thấy lằng nhằng khó hiểu quá. Luật đặt ra nó hay thế, mọi vấn đề chứ không riêng gì giao thông. Khi tham gia GT phải tỉnh chứ k là chết ngay với xxx

PhanhGap

Xe điện
Hôm nào cụ chủ thớt hoặc fan của cụ chịu khó lên đường Nguyễn Tri Phương, là thêm cái clip chạy từ NTP ra nút gia cắt với đường Điện Biên Phủ, có biển cấm Tất cả các loại xe rẽ trái và đi thẳng, nhưng 4b, 2b vẫn quay đầu thoải mái không ai bắt mặc dù đường rộng nhưng như vậy là phạm luật mà không bị bắt (2b thì còn rẽ trái lẫn đi thẳng vô tư nữa cơ nhé). Tuy nhiên nếu để xảy ra TNGT gây hậu quả nghiêm trọng thì Thôi rồi Nượm ôi.
Sau khi làm xong cờ níp, có thể oánh nái chạy lên bốt Hàng Đậu hướng đi Phan Đình Phùng - Hàng Đậu. Không hề có biển cấm ô tô rẽ trái vào phố Hàng Than (đường Hàng than cấm ô tô 1 chiều hướng từ ngã 5 đến dốc Hàng Than) do vậy ô tô quay đầu thoải mái vòng qua bốt Hàng Đậu để vào đường Quán Thánh.

Chỉnh sửa cuối:

dac

Xe tăng
Hôm nào cụ chủ thớt hoặc fan của cụ chịu khó lên đường Nguyễn Chi Phương, là thêm cái clip chạy từ NCP ra nút gia cắt với đường Điện Biên Phủ, có biển cấm Tất cả các loại xe rẽ trái và đi thẳng, nhưng 4b, 2b vẫn quay đầu thoải mái không ai bắt mặc dù đường rộng nhưng như vậy là phạm luật mà không bị bắt (2b thì còn rẽ trái lẫn đi thẳng vô tư nữa cơ nhé). Tuy nhiên nếu để xảy ra TNGT gây hậu quả nghiêm trọng thì Thôi rồi Nượm ôi.
Sau khi làm xong cờ níp, có thể oánh nái chạy lên bốt Hàng Đậu hướng đi Phan Đình Phùng - Hàng Đậu. Không hề có biển cấm ô tô rẽ trái vào phố Hàng Than (đường Hàng than cấm ô tô 1 chiều hướng từ ngã 5 đến dốc Hàng Than) do vậy ô tô quay đầu thoải mái vòng qua bốt Hàng Đậu để vào đường Quán Thánh.
Cần phân biệt giữa "ko được" và "ko nên".
Trước hết phải khẳng định là biển cấm ô tô rẽ trái thì ô tô vẫn được quay đầu. Còn có nên quay đầu hay không thì còn phụ thuộc vào tình huống, vào ý thức giao thông.

Nhắc cụ thêm là cụ Nguyễn Tri Phương chứ ko có cụ Nguyễn Chi Phương nhé

blackpaint

Xe container
Hôm nào cụ chủ thớt hoặc fan của cụ chịu khó lên đường Nguyễn Chi Phương, là thêm cái clip chạy từ NCP ra nút gia cắt với đường Điện Biên Phủ, có biển cấm Tất cả các loại xe rẽ trái và đi thẳng, nhưng 4b, 2b vẫn quay đầu thoải mái không ai bắt mặc dù đường rộng nhưng như vậy là phạm luật mà không bị bắt (2b thì còn rẽ trái lẫn đi thẳng vô tư nữa cơ nhé). Tuy nhiên nếu để xảy ra TNGT gây hậu quả nghiêm trọng thì Thôi rồi Nượm ôi.
Cái mà cụ nói nó liên quan đến vấn đề TÌNH nhiều hơn là LÝ. Mà cụ chủ ở đây đang bàn về vấn đề LÝ, chứ còn TÌNH thì nó còn tùy vào địa điểm, thời gian. Từ Minh Khai đi sang Đại La, cụ thấy có biển Cấm ô tô rẽ trái, nhưng ở đó lại có thêm biển cấm quay đầu đấy cụ ạ, vì chỗ này hẹp, quay là tắc nên ng ta về Luật không đủ pháp lý nên phải thêm cái biển nữa, chứ nhiều cụ không có TÌNH mà quay ở đó thì tắc lắm. Cá nhân em nếu không có biển Cấm quay đầu thì em cũng không bao giờ quay đầu ở đó trừ lúc đêm hôm vắng vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

PhanhGap

Xe điện
Cái mà cụ nói nó liên quan đến vấn đề TÌNH nhiều hơn là LÝ. Mà cụ chủ ở đây đang bàn về vấn đề LÝ, chứ còn TÌNH thì nó còn tùy vào địa điểm, thời gian. Từ Minh Khai đi sang Đại La, cụ thấy có biển Cấm ô tô rẽ trái, nhưng ở đó lại có thêm biển cấm quay đầu đấy cụ ạ, vì chỗ này hẹp, quay là tắc nên ng ta về Luật không đủ pháp lý nên phải thêm cái biển nữa, chứ nhiều cụ không có TÌNH mà quay ở đó thì tắc lắm. Cá nhân em nếu không có biển Cấm quay đầu thì em cũng không bao giờ quay đầu ở đó trừ lúc đêm hôm vắng vẻ.
Biển cấm tất cả mọi phương tiện quay đầu hay chỉ cấm ô tô quay đầu? Hôm nào cụ tiện post ảnh lên xem sao!

Thất Nghiệp

Xe đạp
Nhà cháu hoàn toàn nhất trí là biển cấm ô tô rẽ tráit thì ô tô vẫn được quay đầu

FiestaS

Xe tải
Nhà cháu thì biển nào mà có chú thích rõ ràng lành mạch ý nghĩa trong cuốn giao thông đường bộ thì em làm theo, còn kiểu lơ mơ tờ mờ thì tốt nhất là gạt đi.
Cái biển cấm rẽ trái này có được quay đầu hay không, trong sách ko nói, không ai chắc chắn, survey thì 50/50. Vậy thì tốt nhất nên tránh.

Còn Minh khai - Đại la cắm 2 biển cấm quay đầu và rẽ trái thì cũng dễ hiểu thôi. Đôi khi sai sót của giao thông công chính trong quá trình cắm biển thì sao, cắm rồi chẳng muốn nhổ đi nữa vì lại tốn kinh phí.
Chả phải còn rất nhiều biển: " Đoạn đường bắt buộc đội mũ bảo hiểm" to lù lù mà có thấy nhổ đi đâu.

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm nào cụ chủ thớt hoặc fan của cụ chịu khó lên đường Nguyễn Tri Phương, là thêm cái clip chạy từ NTP ra nút gia cắt với đường Điện Biên Phủ, có biển cấm Tất cả các loại xe rẽ trái và đi thẳng, nhưng 4b, 2b vẫn quay đầu thoải mái không ai bắt mặc dù đường rộng nhưng như vậy là phạm luật mà không bị bắt (2b thì còn rẽ trái lẫn đi thẳng vô tư nữa cơ nhé). Tuy nhiên nếu để xảy ra TNGT gây hậu quả nghiêm trọng thì Thôi rồi Nượm ôi.
Đoạn đậm xanh thì không hiểu cụ tranh luận về cái gì, hay là về cái thiếu xxx nên không thử xử lý người vi phạm chỗ đó, cần mở thêm trường đào tạo xxx.
Đoạn đậm vàng nếu GTCC cắm thêm biển cấm ô tô rẽ trái (vào Hàng Than) thì người điều khiển ô tô được cảnh báo trước tốt hơn.

theo em thì là cấm tiệt[-(
Cấm cái gì hả cụ?