Bia Lê Lợi, những ai đã từng đi?

Thái Phượt

Xe tăng
cái thuyền máy chở cụ đi giờ giấc,giá rổ thế nào nhỉ.đầy kh nó mới đi hay có giờ xuất bến đàng hoàng.có mình nó hay còn nhìu thuyền khác,xin cụ ít thông tin cụ thể để biết đâu : Có khi nào trên đường đời tấp nập, Ta tình cờ ..lại lên đấy xem Bia

wavechien

Xe container
cám ơn bạn chủ thớt mình đọc từ đầu đến cuối thấy rất thú vị và tự nhủ sẽ cố gắng một lần tìm đến để tận mục sở thị.nói cố gắng vì ở tuổi mình các ông bạn thành phế nhân hết rồi chỉ nhăm nhăm oánh đề uống bia cỏ bàn chuyện thế giới thui hi hi.lên đấy rùi cụ đi đâu nữa chẳng lẽ lại quay về HN .thẳng tiến A pa chải đi cho nó mấu cụ chủ
dạ, cũng báo cáo với cụ là 2 cụ thân sinh ra nhà cháu giờ vẫn đang sinh sống và công tác ở ML. Còn apachai vẫn luôn là ước mơ đau đáu của nhà cháu, muốn chạm tới cực Tây của tổ quốc để cảm nhận giá trị thiêng liêng của nó. Cháu nhớ ko nhầm là cụ có chuyến đi Apachai rồi đúng ko ạ? cháu cũng đã vào hóng thớt ấy của cụ :P. Ở tuổi của cụ mà còn làm được những điều như vậy, chả nhẽ thế hệ trẻ như nhà cháu lại ko làm được.

1 lần nữa cụ lại thôi thúc cái máu xê dịch của nhà cháu rồi đới. Cháu đang nghe phong phanh mấy cụ bên Ọp dốt đang lên kế hoạch qua rằm tháng giêng sẽ làm 1 chuyến vào apachai. Cháu đang hóng vụ ấy, nếu được cháu sẽ làm chuyến leo mốc cực Tây :D

wavechien

Xe container
cái thuyền máy chở cụ đi giờ giấc,giá rổ thế nào nhỉ.đầy kh nó mới đi hay có giờ xuất bến đàng hoàng.có mình nó hay còn nhìu thuyền khác,xin cụ ít thông tin cụ thể để biết đâu : Có khi nào trên đường đời tấp nập, Ta tình cờ ..lại lên đấy xem Bia
Dạ, báo cáo cụ là có 2 cách để đi tới bia. 1 là đi xe ô tô. cụ có thể nhẩy xe khách Lai Châu - Mường Tè, hoặc giờ có xe chạy thẳng từ bến Mỹ Đình - Thủy điện Lai Châu, nó cũng chạy qua ấy. Cụ cứ bảo tới bia Lê Lợi lái xe khắc biết, vì chân đền nó nằm ngay gần đường quốc lộ.

Còn thứ 2 là đi thuyền máy như chuyến đi của nhà cháu. Cũng chả giấu gì cụ là thuyền thuê ạ, chứ ko có theo tuor nào cả. 1 mình cụ đi cụ thuê 1 cái thuyền, giá cả thì tự thỏa thuận, nhà cháu đi hơn 20 người, giá là 300k. (Do người quen nữa ạ :P). còn cụ đi 1 mình hay ít người thuê chuyến thuyền nhỏ hơn, đi nhanh hơn. giá chắc cũng mềm hơn. :D

Chỉnh sửa cuối:

wavechien

Xe container
Đẹp quá cụ Wavechien ui. Mường Lay là nơi em sinh ra đấy nhưng lâu rùi em không có dịp trở lại đó, cụ có nhiều ảnh về M L thì PM cho em với nhé.Mail của em Kyhung148@yahoo.com. Cám ơn cụ nhìu
Dạ vâng, để em tập hợp lại để gửi cho cụ sau. Cụ cho cháu hỏi cụ đang ở Hà Nội hay ở đâu. Nếu HN thì tháng 3 cháu xuống cháu mời cụ đi cà phê với nhà cháu :D

HD67

Xe buýt
Dạ vâng, để em tập hợp lại để gửi cho cụ sau. Cụ cho cháu hỏi cụ đang ở Hà Nội hay ở đâu. Nếu HN thì tháng 3 cháu xuống cháu mời cụ đi cà phê với nhà cháu :D
Bẩm cụ, hiện em đang kiếm sống ở Hà Nội cụ ợ. Khi nào cụ về nhớ PM cho em nhé.Mà cụ đang ở Mường Lay à?

shikari

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt, bộ ảnh rất đẹp và ý nghĩa.=D>

con9x

Xe hơi
Tây bằng bây giờ chỉ còn núi cụ nhỉ. Nếu đi đương bộ thì đi như thế nào cụ chỉ cụ thể cho cháu với

wavechien

Xe container
Tây bằng bây giờ chỉ còn núi cụ nhỉ. Nếu đi đương bộ thì đi như thế nào cụ chỉ cụ thể cho cháu với
Cụ muốn lên nhà em thì có thể đi xe khách, có rất nhiều ở bến Mỹ Đình và Giáp Bát, cứ xe nào đi Điện Biên hay Lai Châu cụ nhảy lên là lên Tây Bắc roài. Còn cụ muốn lái xe riêng để đi chơi cụ có thể xem các thớt du xuân Tây Bắc ở box " Câu chuyện những chuyến đi" ở đó sẽ có thông tin hữu ích cho cụ ạ.

wavechien

Xe container
Cảm ơn cụ chủ thớt, bộ ảnh rất đẹp và ý nghĩa.=D>
dạ vâng, cám ơn cụ đã khen, mai ko có gì thay đổi cháu hành quân đi Lai Châu, và sẽ chụp ảnh đền thờ vua Lê Lợi ở dưới TX Lai Châu. Chỉ tiếc là ko có điều kiện vào Thanh Hóa để thớt này coi như thành 1 cái live show nho nhỏ về tấm bia này :D

wavechien

Xe container
Báo cáo các cụ em vừa ở Lai Châu về, thật may mắn cho em đi đợt này đúng vào chính hội đền Lê Lơi, lại có tí ảnh để tiếp tục kéo cái thớt này lên. Các cụ đợi cháu up ảnh lên cái đã nhé, lát cháu pót sau

cháu đề mô cái ảnh đã

wavechien

Xe container
Cháu ngày hôm kia có việc phải xuống Lai Châu để giải quyết, đến chiều nay thì xong. dọc đường đi có chút ảnh chụp bằng bao diêm, mang lên đây chia sẻ với các cụ, mợ.

Phương tiện di chuyển của cháu: lượt đi

lượt về

Điểm đi: Khu tái định cư TX Mường Lay - Điện Biên

Điểm đến: TX Lai Châu

Tổng chiều dài 1 lượt từ

Đến

Thời gian: mất 3h30p. bình thường là mất 3 tiếng nhưng do tắc đường mất 30 p nữa ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

wavechien

Xe container
Hành trình từ Mường Lay đến Chăn Nưa cách TX Mường Lay 25km ko có gì cả, mãi đến chỗ sạt nhà cháu mới có cái ảnh cho các cụ ngắm ạ

wavechien

Xe container
chụp vội ở Chăn Nưa, các cụ nhà ta, những ai đã đi cung Tây Bắc chắc chả lạ gì cái cảnh giữa đồng không mông quạnh mọc ra cái nhà đúng ko ạ :D

Gần tới Pa Tần cách TX Mường Lay tròn 60km

Hàng quán

Những con đường hun hút

wavechien

Xe container
Đoạn này đang làm đường từ Pa Tần đi Mường Tè, đi theo đường này quãng đường từ TX Lai Châu vào Mường Tè chỉ còn 78km, thay vì hơn 200km như hiện nay