[Funland] Bị phạt vì lắp giá nóc

Gionam72

Xe lăn
Giá nóc của em này là nguyên bản này.
Và nó cũng được chở hàng luôn.

Koạt mo

Xe điện
Theo em hiểu nôm na là chỉ làm rõ một số vấn đề mà từ trước đến nay ĐK và xxx cố tình hiểu sai thôi.
Chứ không phải thả cho dân lắp giá nóc để chở hàng, cho dù đó là một loại phụ kiện được chế tạo đủ tiêu chuẩn (loại tự chế, chở hàng hóa quá cồng kềnh thì không nói).

em UPDATE Thông tư 43/2023/TT-BGTVT có hiệu lực từ ngày 15/02/2024,

4. ... bổ sung khoản 8, khoản 9, khoản 10, khoản 11, khoản 12 Điều 6 của Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT như sau:

Điều 6. Miễn lập hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo
“8. Lắp, thay thế hoặc tháo bỏ giá nóc của ô tô con tuân thủ hướng dẫn của nhà sản xuất mà không làm thay đổi chiều rộng toàn bộ của xe.”.

Vậy là chính thức từ 15/2/2024, được ô tô con lắp giá nóc (tuân thủ hướng dẫn của nhà sản xuất) các cụ nhé
Vấn đề cái hướng dẫn đó nó nằm đâu? Trong sách HDSD à?
Này có ghi rõ là chỉ miễn lập hồ sơ thiết kế ( bản vẽ kỹ thuật, thuyết minh thiết kế …). Còn lại chắc phải làm đủ thủ tục : đề nghị nghiệm thu, cấp giấy chứng nhận cải tạo …

Khoản 8 bỏ vào trong Điều 6, thì từ nay lắp giá nóc được coi như là cải tạo xe rồi.
Mới thấy giá nóc, còn cốp nóc hay thứ trên giá nóc thì ko thấy, ko hiểu thế nào :-?

tomtomchát

Xe container
Giá nóc của em này là nguyên bản này.
Và nó cũng được chở hàng luôn.
E chả lóc liếc gì dưng mai kia tiện đi MC bằng sedan về e chằng vài cành đào đc ko nhỉ?

BMW X11

Xe điện
E chả lóc liếc gì dưng mai kia tiện đi MC bằng sedan về e chằng vài cành đào đc ko nhỉ?
Không thể được bác ạ.
Các anh ấy phạt tội Sai lệch kết cấu nguyên bản của xe đấy bác.
Muốn khỏi phạt, bác cần ra Đăng kiểm, bẩu họ xác nhận.

cha biet chi

Xe điện
Đi ra đường đội mũ có cái râu cao cao có khi bị phạt ấy.luật nguy hiểm lắm.

Kiên Khùng

Xe điện
Ông báo này có ý gì hay sao mà thông tư ghi "lắp, thay thế, tháo bỏ" thì ông ấy chỉ ghi "thay thế, tháo bỏ" :-??
Đấy, lại phải chờ cái thông tư hướng dẫn. Nghề viết lách để kiếm cơm.
Riêng vụ độ đèn cùng công suất, thay mặt ca lăng, lắp thêm mui lướt gió, bệ lên xuống, ốp trang trí...là ngon rồi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Phạt cho chừa cái tội thiếu ý thức. Luật quy định rõ rồi còn cố tình vi phạm, đã thế lại còn chạy khắp bắc nam, nếu có quyền e phạt ở mức cao nhất cho chừa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Phạt cho chừa cái tội thiếu ý thức. Luật quy định rõ rồi còn cố tình vi phạm, đã thế lại còn chạy khắp bắc nam, nếu có quyền e phạt ở mức cao nhất cho chừa.
Nên có quy định rõ ràng như nào là phạt.
Các anh mang đủ tc tây về áp dụng làm khó khăn đủ đường, nhưng về mấy cái giá này hay kéo hàng bên đó nó vẫn lắp vẫn kéo không biết có vấn đề gì không nhỉ ? chắc pồ lít bên đó dễ tính ?
Chứ em thấy nó còn dựng cả con xe đạp trên lóc xe chứ chưa nói là nó đặt nằm hoặc lắp cái giá để đằng sau cốp xe.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Theo ngu ý của em cụ lắp cái giá lóc nó không sao cả, nhưng cụ chẳng cành đào có nghĩa là cụ chở hàng và cái này thì nó kích thước quy định không vượt quá bao nhiêu. Thường thì cành đào mà các cụ phải buộc trên lóc xe thì chắc chả phải bé nữa rồi nên e nghĩ vi phạm là đương nhiên.

Lý thuyết thì có thể ăn phạt, cơ mà thực tế bao năm nay bà con đi chơi vác đào mai về vô tư ấy mà, phạt thì ảnh hưởng kinh tế tết bà con, chả ông nào túm đâu :P

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thì em vẫn nghĩ qui định của luật pháp thoả đáng mọi nguyện vọng của người dân là rất khó kể cả luật của Anh-Đức. Đối với VN ta lại càng viển vông.
Thế nên, thấy mập mờ thì đành nhịn đi vậy chứ biết nào thao?
Luật vẫn luôn sửa đổi để phù hợp với thực tế mà cụ.
Tuy nhiên theo em mấy cái này nó không quá khó để cứ loay hoay mãi chưa xong, như này thì bao việc bao h mới làm cho xong.
Ở đây chỉ là quy định rõ ràng được hay không được, nếu được thì như nào ? chứ lại thêm cái chữ theo quy định nhà sản xuất thì nhỡ nsx không có thì biết thế nào ?
Chả nhẽ với mấy cái xe con này mà các giáo sư kỹ sư không đưa được ra con số cụ thể để đảm bảo an toàn ?
Tiếp nữa là cho nắp rồi thì chở như nào là vi phạm, chứ như có cụ lại bảo chỉ thấy ko vượt chiều rộng còn không nói đến cao bao nhiêu thì sợ biến tướng thành xe thồ hàng thì bỏ mợ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em lót dep hóng cùng cụ thôi. Chứ chưa có ý định nắp giá.

Em thấy nó vướng và ảnh hưởng tới tốc độ của xe í.
Cái này là đương nhiên vì nó làm cản gió mà cụ ? ngoài ra cụ chạy tốc độ cao còn có tiếng ù vọng vào ý chứ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nên có quy định rõ ràng như nào là phạt.
Các anh mang đủ tc tây về áp dụng làm khó khăn đủ đường, nhưng về mấy cái giá này hay kéo hàng bên đó nó vẫn lắp vẫn kéo không biết có vấn đề gì không nhỉ ? chắc pồ lít bên đó dễ tính ?
Chứ em thấy nó còn dựng cả con xe đạp trên lóc xe chứ chưa nói là nó đặt nằm hoặc lắp cái giá để đằng sau cốp xe.
Lắp giá nóc => Từ chối đăng kiểm
Đăng kiểm xong => không được thay đổi thiết kế xe so với lúc đăng kiểm ( bao gồm lắp giá nóc)
Như vậy chẳng có trường hợp nào cho phép lắp giá nóc hết cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lắp giá nóc => Từ chối đăng kiểm
Đăng kiểm xong => không được thay đổi thiết kế xe so với lúc đăng kiểm ( bao gồm lắp giá nóc)
Như vậy chẳng có trường hợp nào cho phép lắp giá nóc hết cụ ạ.
E mới thắc mắc các anh ngồi ở đấy không biết làm gì ?

Thắng Formosa

Xe tăng
E mới thắc mắc các anh ngồi ở đấy không biết làm gì ?
Mập mờ như vậy để có cớ mà phạt chứ cụ. Nói chung đừng bao giờ lách luật hoặc vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Mập mờ như vậy để có cớ mà phạt chứ cụ. Nói chung đừng bao giờ lách luật hoặc vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông.
Theo em thì nhà nhà người chuyển sang dùng xe tải chở đồ cho tiện, đỡ bị các anh hoạnh họe :))

cusao

Xe lăn
Luật vẫn luôn sửa đổi để phù hợp với thực tế mà cụ.
Tuy nhiên theo em mấy cái này nó không quá khó để cứ loay hoay mãi chưa xong, như này thì bao việc bao h mới làm cho xong.
Ở đây chỉ là quy định rõ ràng được hay không được, nếu được thì như nào ? chứ lại thêm cái chữ theo quy định nhà sản xuất thì nhỡ nsx không có thì biết thế nào ?
Chả nhẽ với mấy cái xe con này mà các giáo sư kỹ sư không đưa được ra con số cụ thể để đảm bảo an toàn ?
Tiếp nữa là cho nắp rồi thì chở như nào là vi phạm, chứ như có cụ lại bảo chỉ thấy ko vượt chiều rộng còn không nói đến cao bao nhiêu thì sợ biến tướng thành xe thồ hàng thì bỏ mợ.
Then chốt vẫn là cân đong đo đếm về lợi ích bác ạ
- Người dân thì mong muốn có qui định rõ ràng để tuân thủ theo hướng được lắp giá nóc.
- Nhà quản lý thì không thấy có lợi ích gì khi đưa ra 1 qui định mà năng lực chưa đủ để đánh giá các tình huống phát sinh nên chần chừ, trì hoãn theo hướng sợ trách nhiệm. Khái niệm vì lợi ích cộng đồng là thứ sa sỉ với các cấp quản lý ở ta ạ