Bị như thế này có gọi là đau dạ dày không?

ximuoicay

Đi bộ
Sáng nay mình ăn 1 ổ bánh mì, sau đó đi đá banh, uống tí nước vào dễ mắc ói kinh khủng, hay nôn ọe, bụng thì cứ đau râm ran. hix ko biết phải bị đau bao tử ko nữa. Và mỗi khi sáng thức dậy, súc miệng thì mình hay bị ói, ói ra nước vàng. đây có phải là các dấu hiệu đau bao tử ko vậy các bác
Không biết là do bánh mì hay là do ớt cay quá, nghe đâu là ớt cay cũng bị đau nữa. hix
Mình cũng hay ngồi làm việc với máy tính nên ăn uống rất qua loa, chắc kiểu ăn uống này làm mình đau bao tử quá huhu..
bạn nào từng trải cho mình tí kinh nghiệm nha. có thuốc hay kinh nghiệm dân gian gì xin chỉ giáo giúp mình với ạ
Đa tạ
Khi mới ăn xong bạn không nên hoạt động mạnh để tránh bị sock và ói, nếu bạn đã từng bị đau bao tử thì nên đợi sau khi ăn vài tiếng rồi hãy tham gia 1 số hoạt động thể thao. Chế độ ăn uống rất quan trong với người bị đau bao tử, nếu bạn không chú ý cách ăn uống thì đó cũng là 1 cách dễ bị bệnh đau bao tử nhất. Bạn có thể lên Google search 1 số thông tin về cách ăn uống dành cho người bị bệnh đau bao tử để tham khảo.

jungtieuthu

Xe đạp
Bác mới có em bé hả bác? :DChút e mở topic đau dạ con sau khi sinh tư vấn cho bác nha keke
Bác có vẻ rành quá bác chỉ em đi. Nhìn ava bác chắc bác cũng mê xe audi giống em :>. Em là con gái nhưng rất thích thể thao. Công ty em thường tổ chức giải đá banh nữ em cũng hay tham gia lắm. Nhưng không biết sao mỗi lần hoạt đông mạnh xong là em hay bị đau bụng lắm. Không biết có phải là do em ko ăn trước khi hoạt động mạnh hay không?

congchuagiadao

Xe máy
Bác có vẻ rành quá bác chỉ em đi. Nhìn ava bác chắc bác cũng mê xe audi giống em :>. Em là con gái nhưng rất thích thể thao. Công ty em thường tổ chức giải đá banh nữ em cũng hay tham gia lắm. Nhưng không biết sao mỗi lần hoạt đông mạnh xong là em hay bị đau bụng lắm. Không biết có phải là do em ko ăn trước khi hoạt động mạnh hay không?
Trời đất ơi, sao mợ nó để bụng đói mà đi đá banh vậy? Mợ nên ăn nhẹ 1 chút trước khi hoạt đông mạnh, không nên ăn quá no nhé. Sau khi ăn xong theo cơ chế tự nhiên cơ thể cũng cung cấp cho dạ dày một lượng huyết dịch và năng lượng để hoạt động, nếu hoạt động mạnh tay chân tất nhiên sẽ có sự giành giật của dạ dày. Vì thế rất dễ bị đau dạ dày lâu dài sẽ bị viêm loét đó. Tốt nhất là sau khi ăn cơm xong hãy nên ngồi nghỉ một lát, như vậy sẽ giúp cho tiêu hoá tốt và đó cũng là một cách dưỡng sinh tốt có lợi cho sức khoẻ…Mà sao mợ là con gái mà lại thích đá bóng nhị? :-ss

Silkyblue

Xe hơi
Giống mình quá vậy, đi đá banh mình rất ít ăn gì, chắc tại mê đá nên tranh thủ, ko thèm ăn gì. Đá xong rồi, uống nước xong ói 1 chập tơi bời hoa lá... hix.. kiểu này chắc bao tử em già trước tuổi quá.. hix.
P/s Nghe nói thuốc đau bao tử gì dễ uống, hình chử Y là thuốc gì vậy? Ai biết tên thuốc là chi thì giới thiệu cho e biết với nhé....cảm ơn các bác

thanhcx

Xe đạp
Mua lọ bột nghệ đen trộn mật ong nhãn hiệu Buôn Mê Thuột, lúc nào đói mang ra ngậm, đảm bảo ok liền

congchuagiadao

Xe máy
Giống mình quá vậy, đi đá banh mình rất ít ăn gì, chắc tại mê đá nên tranh thủ, ko thèm ăn gì. Đá xong rồi, uống nước xong ói 1 chập tơi bời hoa lá... hix.. kiểu này chắc bao tử em già trước tuổi quá.. hix.
P/s Nghe nói thuốc đau bao tử gì dễ uống, hình chử Y là thuốc gì vậy? Ai biết tên thuốc là chi thì giới thiệu cho e biết với nhé....cảm ơn các bác
Bác muốn nói thuốc Yumangel phải không bác? Thuốc này chống đầy hơi. Bác cứ vào nhà thuốc là muốn bao nhiêu cũng có. Thuốc không sợ thiếu chỉ sợ tiền không nhiều :)). Mà em có 1 khuyến cáo cho bác là bác nên ăn nhẹ trước khi đá banh nhé. Bác với mợ Jung có vẻ hợp nhau quá nhỉ. Có khi quen nhau được đấy :D

Silkyblue

Xe hơi
Chắc phải ghé nhà thuốc mua vài túi thuốc YumaGel uống xem sao... search trên google thì thấy bác Yumagel này có vẻ dễ nuốt. Giờ thuốc men tùm lum, chất lượng thì trên trời, uống bậy bạ tiền mất tật mang, e sợ lắm bác ạ... +_+
P/s Jung ơi, cho tớ làm quen với nào hiiihi

jungtieuthu

Xe đạp
Có cụ nhờ thớt này mà lên đến xe tăng cho mà xem, em té X_X
Bác té thì đã có em đỡ, bác lo gì. Thấy chủ đề hay hay nên anh chị em vào chém gió cho xôm tụ thôi mà bác :P.
To congchuagiadao: Em cảm ơn lời khuyên của mợ. Mà ai bảo mợ là con gái là không đươc thích đá bóng hả mợ? Em là em rất hâm mộ tuyển bóng nữ VN đó mợ ;))
To silkyblue : Bác mua xe audi tới rước em đi bác. Em với bác đi dạo vòng vong quanh tp mua thuốc Yumangel gì đó uống chung cho lãng mệnh nào ^^

Chỉnh sửa cuối:

Goal

Xe tăng
Các triệu chứng mà bác chủ thớt miêu tả có thể nghĩ đến viêm dạ dày trào ngược.

Để chẩn đoán xác định, phương pháp đơn giản là nội soi dạ dày, bác có thể đến bệnh viện để soi

Về điều trị, có thể áp dụng phác đồ sau:
1. Nexium 40mg x 28 viên, ngày uống 2 viên chia 2 lần, lúc 8h và 20h
2. Amoxilin 500mg x 30 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần
3. Clarythromycin 250mg x 30 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần
4. Dogmatil 50mg x 30 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần

Kiêng khem thì kiêng rượu, bia, thuốc lá, cafe, coca... Tránh căng thẳng, thức khuya...

Chúc bác mau bình phục!

ximuoicay

Đi bộ
Bác té thì đã có em đỡ, bác lo gì. Thấy chủ đề hay hay nên anh chị em vào chém gió cho xôm tụ thôi mà bác :P.
To congchuagiadao: Em cảm ơn lời khuyên của mợ. Mà ai bảo mợ là con gái là không đươc thích đá bóng hả mợ? Em là em rất hâm mộ tuyển bóng nữ VN đó mợ ;))
To silkyblue : Bác mua xe audi tới rước em đi bác. Em với bác đi dạo vòng vong quanh tp mua thuốc Yumangel gì đó uống chung cho lãng mệnh nào ^^
:)) ko ngờ toppic chia sẽ bệnh đau dạ dày giờ có thêm 1 thông tin nữa để pà kon có thể 8 rùi hen.
Đá banh thì tui đây ko biết gì cho lắm, nhưng cũng đã từng tham gia đá banh rùi. Đá ko biết luật nhưng được cái là rất vui, khi đá thì đầu óc ko suy nghĩ gì ngoài trái banh. :)) Cái này cũng là 1 cách để giảm xì chéc

napkin

Xe đạp
:)) ko ngờ toppic chia sẽ bệnh đau dạ dày giờ có thêm 1 thông tin nữa để pà kon có thể 8 rùi hen.
Đá banh thì tui đây ko biết gì cho lắm, nhưng cũng đã từng tham gia đá banh rùi. Đá ko biết luật nhưng được cái là rất vui, khi đá thì đầu óc ko suy nghĩ gì ngoài trái banh. :)) Cái này cũng là 1 cách để giảm xì chéc
Đá banh mà ko biết luật thì đá làm sao hả bác? Kiểu này chắc banh ở đâu là bác lại ở đó rồi, em nghi kiểu này chắc 5,7 người cùng chụm đầu vô 1 chỗ mà giành banh của nhau quá :)). Ấy chết, đây là topic đau bao tử mà em lại vào nói sảng chuyện bóng bánh [-O<. Các bác thông cảm đừng chém gió em

Silkyblue

Xe hơi
Mợ Jung: Silkyeblue nghèo lắm, giờ mua cái hình dán logo Audi Q7 rồi qua đón Jung đi vòng vòng hén, nhậu nhẹt 1 chầu nào.... nhậu xong đi nhà thuốc mua..... Yumagel ... ^^

Summer_killer

Xe đạp
Sáng nay mình ăn 1 ổ bánh mì, sau đó đi đá banh, uống tí nước vào dễ mắc ói kinh khủng, hay nôn ọe, bụng thì cứ đau râm ran. hix ko biết phải bị đau bao tử ko nữa. Và mỗi khi sáng thức dậy, súc miệng thì mình hay bị ói, ói ra nước vàng. đây có phải là các dấu hiệu đau bao tử ko vậy các bác
Không biết là do bánh mì hay là do ớt cay quá, nghe đâu là ớt cay cũng bị đau nữa. hix
Mình cũng hay ngồi làm việc với máy tính nên ăn uống rất qua loa, chắc kiểu ăn uống này làm mình đau bao tử quá huhu..
bạn nào từng trải cho mình tí kinh nghiệm nha. có thuốc hay kinh nghiệm dân gian gì xin chỉ giáo giúp mình với ạ
Đa tạ
Bác hay ăn uống không điều độ, ăn cay nhiều lại hoạt động mạnh nên chắc tiêu hóa bác có vấn đề rồi

danchoisieuhang

Đi bộ
Đa tạ
Em là em nghĩ bác bị vấn đề về đường tiêu hóa rồi đó bác. Của ăn là của trời cho, ăn mà cứ ói ra như bác thì sống còn gì vui nữa. Bác nên đi khám bs đi không khéo bệnh nặng thì khổ

Silkyblue

Xe hơi
e đang lo sốt vó đây bác ạ.. nếu nó mà bị loét hay nặng hơn là ung thư gì thì chết, chắc mua thuốc uống từ đây cho khỏe quá..

duaxetocdo

Đi bộ
e đang lo sốt vó đây bác ạ.. nếu nó mà bị loét hay nặng hơn là ung thư gì thì chết, chắc mua thuốc uống từ đây cho khỏe quá..
Rồi rồi mời bác mua dùm thuốc về uống đi để loét dạ dày là chít nhá, có chiếc xe xịn mà nằm 1 chỗ ngắm thì đuối lắm nha, mua bịch Yumangel về uống đi ở đâu cũng có bán mà lại rẻ nữa, Thuốc dạng hỗn dịch, vị ngọt, hương vị bạc hà, the mát → dễ uống như bột sắn chín và có thể dễ dàng mang theo hoặc để trong xe .Nếu dùng lâu ít ảnh hưởng đến bệnh nhân bi sa sút trí tuệ, thuốc của tập đoàn dược phẩm số 1 Hàn Quốc đấy, giờ VN các bác toàn xem phim Hàn thôi uống thuốc Hàn luôn đi cho đủ bộ :))

jungtieuthu

Xe đạp
Mua thuốc uống liền đi anh, chứ anh mà bị làm sao thì ai qua rước em đi vòng vòng tp đây :P. Hay là phải có em đi cùng a thì a mới chịu đi mua thuốc uống hehe

Silkyblue

Xe hơi
Mua thuốc uống liền đi anh, chứ anh mà bị làm sao thì ai qua rước em đi vòng vòng tp đây :P. Hay là phải có em đi cùng a thì a mới chịu đi mua thuốc uống hehe
Chắc ý thứ 2 là ý của a đó em.. sắp tới sn a rồi nè, e mua tặng a 1 ..... hộp Yumagel đi haha