[Funland] Bị lừa đầu tư.

conversehn

Xe tăng
Giấy tờ góp vốn thì nó chẳng thách thức
Giờ nó giải thể mà còn nợ thì mời cụ góp thêm mà trả :))

N_V_L

Xe điện
Đầu tư mà giờ phá sản thì coi như xong phim rồi cụ ah.

khuongLD

Xe đạp
Con bạc tới nước đường cùng và cùn rồi thì không chừa 1 ai để lừa , xin chia buồn với cụ chủ :( nghĩ thoáng thôi

DurexXL

Xe lăn
Bẩm cccm em có 1 chút chuyện cần nhờ các cụ tư vấn ạ. Chuyện thế này đầu năm 2020 em có đầu tư cho người quen 1 khoản là 800 triệu. Vì tin tưởng nên em làm giấy góp vốn vào công ty chứ không đánh giá tình hình tài chính của công ty. Bạn em là giám đốc nói cty kinh doanh thiếu vốn chứ không nợ nần gì, do làm thương mại, mối sẵn rồi chỉ lấy tiền mua hàng để chuyển cho đối tác, đối tác thanh toán ngay nên mọi thứ đều Ok. Gần đây em mới phát hiện ra trước đó bạn em nợ nhà cung cấp 1 tỷ, do nó lấy tiền doanh thu đánh bạc giờ hết tiền rồi. Khoản em góp vốn thực chất đã trả ngay cho nhà cung cấp, và từ lúc đó đến nay cty không làm ăn được gì cả, khách hàng cũng loại công ty khỏi danh sách nhà cung cấp.
Em đến đòi mà không được, nó lại còn thái độ thách thức. Bây giờ em tức quá mà không biết trường hợp này có kiện được tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản không hay là chỉ có nước quỳ xin trả nợ nữa. Cccm có cao kiến gì giúp em với ạ. 😓 Sắp tết rồi vợ chồng em làm kỹ thuật tích 6 năm mới được chút $, tưởng covid rút ra kiếm ít tiền mà giờ thành tan hoang luôn.
Cụ có văn bản, hợp đồng, giấy tờ gì không ợ?

thanhnv13

Xe tải
Bản chất thì là cụ góp vốn hay cho vay hay gì đó đó là cách cụ nói còn nếu kiện hay lôi nhau ra tòa thì sẽ xem xét dựa trên bằng chứng là hợp đồng góp vốn hay giấy cho vay hay cái gì đó tương tự. Sau đó cụ thể nội dung giấy tờ đó nó thỏa thuận cái gì? từ đó mới xét tới hành vi
ví dụ hợp đồng góp vốn nhưng trong hợp đồng góp vốn có ghi rõ mục đích sử dụng là để thanh toán cho NCC nhưng ô bạn lại mang đi đánh bạc mà cụ chứng minh được thì có thể kiện là tội lừa đảo. Còn vụ của cụ thì khó vì họ thực sự là TT cho NCC cộng với giá trị không lớn tính chất không phức tạp thì đưa nhau ra pháp luật khó ah. Tốt nhất cụ khéo léo xử lý. chúc cụ thành công. Theo e thì trong bất cứ tình huống nào mình cũng nên làm chủ với tiền của mình khi không làm chủ thì không nhờ người khác làm chủ nó được ah.

HUMMA

Xe hơi
Bẩm cccm em có 1 chút chuyện cần nhờ các cụ tư vấn ạ. Chuyện thế này đầu năm 2020 em có đầu tư cho người quen 1 khoản là 800 triệu. Vì tin tưởng nên em làm giấy góp vốn vào công ty chứ không đánh giá tình hình tài chính của công ty. Bạn em là giám đốc nói cty kinh doanh thiếu vốn chứ không nợ nần gì, do làm thương mại, mối sẵn rồi chỉ lấy tiền mua hàng để chuyển cho đối tác, đối tác thanh toán ngay nên mọi thứ đều Ok. Gần đây em mới phát hiện ra trước đó bạn em nợ nhà cung cấp 1 tỷ, do nó lấy tiền doanh thu đánh bạc giờ hết tiền rồi. Khoản em góp vốn thực chất đã trả ngay cho nhà cung cấp, và từ lúc đó đến nay cty không làm ăn được gì cả, khách hàng cũng loại công ty khỏi danh sách nhà cung cấp.
Em đến đòi mà không được, nó lại còn thái độ thách thức. Bây giờ em tức quá mà không biết trường hợp này có kiện được tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản không hay là chỉ có nước quỳ xin trả nợ nữa. Cccm có cao kiến gì giúp em với ạ. 😓 Sắp tết rồi vợ chồng em làm kỹ thuật tích 6 năm mới được chút $, tưởng covid rút ra kiếm ít tiền mà giờ thành tan hoang luôn.
1. Trường hợp của bạn có thể đòi được nhé vì giám đốc công ty chịu trách nhiệm về vấn đề tài chính. Nếu lỗ do kinh doanh ( kiểu như mua cao sau bán thấp ) thì người đầu tư góp vốn phải chịu. Tuy nhiên nếu lỗ do giám đốc chi các khoản chi không đúng quy định và không chứng minh được thì giám đốc phải chịu trách nhiệm ( Tội tham ô tài sản ). Bạn chú ý là tội tham ô tài sản có thể xẩy ra ở công ty vốn tư nhân chứ không nhất thiết phải vốn nhà nước.
2. Bạn nên qua một đơn vị uy tín tư vấn ( có thể yêu cầu tư vấn qua thư ), sau đó đến nói chuyện lần cuối ( mang kèm thư ) cho bạn bạn nghiên cứu. Nếu thực sự vẫn không cư xử đúng mực thì hay đơn từ sẽ đỡ tốn kém

DurexXL

Xe lăn
Có văn bản góp vốn làm ăn thôi ạ. Không phải cổ phần.
Nếu Bạn thu thập được đủ chứng cứ xác thực việc Giám đốc chi sai mục đích hoạt động của công ty thì vẫn có thể chiến đấu được nhé

Thihoc

Xe đạp
1. Trường hợp của bạn có thể đòi được nhé vì giám đốc công ty chịu trách nhiệm về vấn đề tài chính. Nếu lỗ do kinh doanh ( kiểu như mua cao sau bán thấp ) thì người đầu tư góp vốn phải chịu. Tuy nhiên nếu lỗ do giám đốc chi các khoản chi không đúng quy định và không chứng minh được thì giám đốc phải chịu trách nhiệm ( Tội tham ô tài sản ). Bạn chú ý là tội tham ô tài sản có thể xẩy ra ở công ty vốn tư nhân chứ không nhất thiết phải vốn nhà nước.
2. Bạn nên qua một đơn vị uy tín tư vấn ( có thể yêu cầu tư vấn qua thư ), sau đó đến nói chuyện lần cuối ( mang kèm thư ) cho bạn bạn nghiên cứu. Nếu thực sự vẫn không cư xử đúng mực thì hay đơn từ sẽ đỡ tốn kém
Vâng. Em ngẫm thấy nhiều điểm vô lý, ví dụ như khoản nợ này trước khi em góp vốn. Vậy em đâu phải gánh chịu.

HUMMA

Xe hơi
Vâng. Em ngẫm thấy nhiều điểm vô lý, ví dụ như khoản nợ này trước khi em góp vốn. Vậy em đâu phải gánh chịu.
Khoản nợ này khi bạn góp vốn bạn vẫn phải chịu cùng. Tuy nhiên, nguyên nhân gây ra khoản nợ này thì giám đốc kia sẽ không chứng minh được là do kinh doanh. Họ đã lấy tài sản để sử dụng cá nhân. Đấy là vấn đề

Baolongkub

Xe tăng
Lộn cái bàn rồi cụ
Đầu tư miệng ko có giấy tờ gì thì cụ đòi bằng niềm tin & hy vọng
Nếu có giấy thì 50 - 50 đầy đội làm cho cụ

Long921

Xe tăng
Con bạc thì kinh rồi , nợ cụ mới 800t, chứ có khi đang nợ ng khác 8 tỏi , lúc có tiền chắc chưa đến lượt cụ trc đâu
Nó có nhà có xe thì bắt bán đê mà thỏa thuận số tiền đc trả lại

TONGIA

Xe lừa
Con bạc thì kinh rồi , nợ cụ mới 800t, chứ có khi đang nợ ng khác 8 tỏi , lúc có tiền chắc chưa đến lượt cụ trc đâu
Nó có nhà có xe thì bắt bán đê mà thỏa thuận số tiền đc trả lại
Bắt nhà bắt xe chả dính tội cưỡng đoạt tài sản liền.
Thớt đừng dại mà làm

dtrung

Xe điện
Góp vốn thì là cổ đông, giờ đòi xem sổ sách chứng từ xem công ty lỗ lãi thế nào, cổ đông chỉ chịu mất tiền do thua lỗ của công ty. Tiền của công ty khác tiền của ông giám đốc. Ông giám đốc lấy tiền công ty đi đánh bạc thì phải trả bù vào, không bù được thì đi tù.