[Thảo luận] bị giữ bằng có được lái xe tiếp không?

chuotlang

Xe lừa
Cụ hỏi nghe ngây ngô phết
Thế Đồng Chí kia nó giữ bằng cụ nó ko nói rõ à
Tạm giữ cũng như thu bằng cụ trong 1 thời gian ngắn, thời gian bao lâu thì xxx thông báo cụ
Đâu phải thu bằng vĩnh viễn đâu

Ở VN thì $$$ có thể giải quyết đc
Bên nc ngoài thì khó đấy

Nick các cụ ở đây lạ quá ko biết vụ em bên Box cafe nhỉ
Toàn 1 đống người có BLX đó thôi mà ko ai dám đánh xe em về nhà, cuối cùng là treo BLX 3 tháng, phải có người của cứu hộ lái về mặc dù ai cũng có BLX

Ở VN thì cụ cứ đi bình thường, bị tóm thì cụ đưa ít lộ phí là xong

Chỉnh sửa cuối:

nokia6230ivn

Đi bộ
Có được lái tiếp không?

Đọc comments của các bác em confuse quá!
"Tạm giữ bằng lái 30 ngày" và "Tước GPLX 30 ngày" có gì khác nhau đâu!
Hôm cuối tháng rồi em bị bác csgt "vịn" với lổi dừng trên đường chỉ cho đậu. Các bác í tặng 1 cái bb, hẹn mấy ngày sau lên lấy QĐ xử phạt.
Hôm qua em mới đi nộp phạt 800k, mới biết bị giam bằng 30 ngày.
Theo em hiểu vụ này:
- Khi nhận biên bản xử phạt: Có thể cầm bb và chạy tiếp mà không vđề gì.
- Khi nhận quyết định tạm giữ GPLX: Không được chạy tiếp.
Không biết như vậy có đúng không?:-?

bodan80

Xe hơi
Biên bản vi phạm được sử dụng để thay bằng lái trong trường hợp lỗi vi phạm không phải là hình phạt tạm giữ bằng lái hoặc tước bằng lái.
Lỗi nào thì cũng thay thế được bằng lái cụ ạ. Lái xe chỉ cần biết luật giao thông thôi. Còn việc xử phạt là của xxx. sau khi có qđ xử phạt thì lái xe mới cần xem các Nghị Định, thông tư liên quan đến xử phạt xem có đúng hay không thôi.

mamendangsay

Xe tải
Đơn giản là bác cứ cầm bb chạy bình thường(vì bb nó ghi là tạm giữ GPLX). Chú ý các lỗi vi phạm bị treo bằng (các lỗi dừng đỗ sai qui định, và 1 số lỗi vi phạm trong nội thành HN là treo bằng hết) thì để tầm 30 ngày rồi hãy ra xử lý nếu ko là nghỉ lái luôn đấy.

mamendangsay

Xe tải
Đọc comments của các bác em confuse quá!
"Tạm giữ bằng lái 30 ngày" và "Tước GPLX 30 ngày" có gì khác nhau đâu!
Hôm cuối tháng rồi em bị bác csgt "vịn" với lổi dừng trên đường chỉ cho đậu. Các bác í tặng 1 cái bb, hẹn mấy ngày sau lên lấy QĐ xử phạt.
Hôm qua em mới đi nộp phạt 800k, mới biết bị giam bằng 30 ngày.
Theo em hiểu vụ này:
- Khi nhận biên bản xử phạt: Có thể cầm bb và chạy tiếp mà không vđề gì.
- Khi nhận quyết định tạm giữ GPLX: Không được chạy tiếp.
Không biết như vậy có đúng không?:-?
Chuẩn. Biết ngay là nó treo bằng mà.

onlinefisher

Xe điện
Vẫn lái được, khi bị lần nữa sử lý bằng giấy phép siêu hạng ra cụ nhé!

khuyếnh

Xe tăng
Cụ hỏi nghe ngây ngô phết
Thế Đồng Chí kia nó giữ bằng cụ nó ko nói rõ à
Tạm giữ cũng như thu bằng cụ trong 1 thời gian ngắn, thời gian bao lâu thì xxx thông báo cụ
Đâu phải thu bằng vĩnh viễn đâu

Ở VN thì $$$ có thể giải quyết đc
Bên nc ngoài thì khó đấy

Nick các cụ ở đây lạ quá ko biết vụ em bên Box cafe nhỉ
Toàn 1 đống người có BLX đó thôi mà ko ai dám đánh xe em về nhà, cuối cùng là treo BLX 3 tháng, phải có người của cứu hộ lái về mặc dù ai cũng có BLX

Ở Việt Nam mình em đã từng bị giữ bằng ở Bắc Giang 5 tháng sau vào Hà Tĩnh bị bắn tốc độ nó giữ ĐK yêu cầu khi đến xử lý phải có bằng em để 2 năm sau vào lấy ĐK nó tước bằng 1 tháng chỉ cấp cho giấy biên nhận tước bằng nên không chạy được nữa (1 tháng sau vào lấy bằng lại chạy tiếp)

Đỏ: Bên nước ngoài nếu không có chủ xe đi cùng phải có ủy quyền. Ngoài ra các bác kia không lái được vì bảo hiểm của nó ghi tên những người được phép lái (một người hay những người có tên hoặc tất cả mọi người đều được lái tùy theo loại BH mà cụ mua)

xfactor

Xe máy
cứ cầm BB mà chạy thôi cụ à..

donkihote78

Xe tải
bữa trước bị bắn trên đng HCM 63/40 lập biên bản giữ bằng hẹn 10 ngày sau lên giải quyết
sau 10 ngày lên giải quyết bị phạt 2,5m giữ bằng 30 ngày , hỏi lại xxx thì bảo cầm bb vẫn chạy bt
đấy là đã nộp phạt , vài ngày sau bị xxx phường Dịch Vọng Hậu bắt tội dừng đỗ ko đúng nơi quy định
đưa bb ra nó vẫn thu Đk xe bt về Phường giải quyết , hix lúc đấy thấy xxx bảo ko có bằng thì ko đc điều khiển
phương tiện nữa , đành phải theo về phường và đưa ra phương án 50/50 gọi điện cho ng thân
thế là xin đc về ! còn CSGT thì ko biết ntn !

biển xanh06

Xe điện
Cụ xem có ông bạn nào mượn cả bằng lái và cmnd đi vô tư nhớ khi xuất trình giấy tờ phải đeo kính vào nhé

oojimioo

Xe tăng
e nghĩ là vẫn lái thoải mái, bằng lái xxx giữ chỉ là tín chấp để ng lái xe chấp hành việc nộp phạt, e ko thấy cái biên bản nào ghi là giữ GPLX là ko đc lái xe nữa và nếu giữ GPLX mà ko đc lái nữa thì các cụ chạy đường xa mà bị giữ thì đi xe về kiểu gì ? thế nên LX đường dài hay có kiểu bị giữ GPLX rồi mà bị xxx nơi khác bắt tiếp thì giữ tiếp cái BB trước.

Ob3xuT

Xe điện
kính các cụ! Chả là hôm vừa rồi em bị xxx thu bằng lái :-<Vậy các cụ cho em hỏi em có được lái xe tiếp không? Nếu em lái xe mà bị xxx tóm nữa thì bị phạt ra sao?
cụ chắc lại mới ở bển về hay sao í ạ? đã giữ bằng rồi mà còn đc lái xe thì MỤC ĐÍCH giữ bằng để làm gì ạ?

duong2.0

Xe hơi
Bác giữ cái biên nhận giữ bằng để nộp phat, còn vẫn lái vô tư. Trường hợp giữ bằng khi vi phạm luật khác với bị tước bằng lái xe.
Cụ chủ nhầm hay sao ấy chứ ( Giữ giấy tờ xe thì cụ cầm BB chứ giữ GPLX la không cụ nhé.)

Stormwater

Xe tải
Theo em, sau khi bị ăn Biên bản, vẫn có thể lái xe cho đến ngày được hẹn theo giấy hẹn đến xxx làm việc và thường là 5-10 ngày làm việc.
Khi đến làm việc mới có QĐ xử phạt và lúc đó mới chính thức bị giữ GPLX thì mới ko được đi.
Tuy nhiên, trong QĐ xử phạt thì ngày bắt đầu giữ GPLX là ngày vi phạm ạ.

avce

Xe máy
cầm biên bản chạy vẫn được, còn nếu đã đi nộp phạt và có quyết định thì ko được lái xe trong thời gian bị tước bằng

linhbap

Xe buýt
Trên này nhiều đồng chí tỏ ra nguy hiểm quá, đã giữ bằng lái rồi thì ai cho lái nữa. Có lái thì chẳng qua là liều thôi
Cụ mới là tỏ vẻ nguy hiểm, giữ bằng lái chỉ khi vi phạm các lỗi có thể nằm trong khung phạt "bị tước bằng lái" sau vài ngày (theo biên bản hẹn) khi đến nhận quyết định xử phạt.
Giữ bằng lái (có thể không có biên bản) khi bạn vị phạm luật giao thông nhưng không mang theo giấy tờ xe (đăng ký, đăng kiểm...)

linhkienxehoi

Xe điện
www.linhkienxehoi.com - Mua bán xe hơi cũ mới miễn
Website
www.linhkienxehoi.com
Cụ mới là tỏ vẻ nguy hiểm, giữ bằng lái chỉ khi vi phạm các lỗi có thể nằm trong khung phạt "bị tước bằng lái" sau vài ngày (theo biên bản hẹn) khi đến nhận quyết định xử phạt.
Giữ bằng lái (có thể không có biên bản) khi bạn vị phạm luật giao thông nhưng không mang theo giấy tờ xe (đăng ký, đăng kiểm...)
Ôi, giữ mà ko có biên bản thì bó tay rồi, thả gà ra lùa thế thì chắc có vấn đề

BonBonTT

Xe điện
Tước thì mới ko đc lái, còn trong biên bản ghi tạm giữ thì cụ cứ phi thoải mái