[Thảo luận] bị giữ bằng có được lái xe tiếp không?

Loong Phoong

Xe điện
biên bản phạt quy định ngày bác được cầm lái thêm vài ngày để lên nộp kho bạc và lấy bằng về đấy còn gì

haivinh

Xe buýt
Cụ vẫn lái bình thường trong thời gian xxx hẹn trong biên bản vi phạm cụ ạ.Còn sau đó có lái tiếp hay khg là tùy cụ.

o0atulao0

Xe tăng
bác đc lái tiếp kể tùe lúc xxx thu bằng của bác nếu bác k bị giữ xe cho đến khi bác về tới nhà sau đó bác muốn lái tiếp thì chỉ còn cách mở điện tử ra chơi cho đỡ nghiền thui ạ :P

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Trong biên bản vi phạm việc giữ bằng trong thời gian nào đó, ghi rõ để người vi phạm nộp phạt. Còn bác được cấp bằng lái là quyền công dân được quy định theo pháp luât nước CHXHCN Việt Nam. Cánh sát GT không có quyền tước bằng lái xe. Người lái xe nếu vi phạm nghiêm trọng phải ra tòa, khi xem xét, mức độ vi phạm tòa án mới kiến nghị tước bằng có thời hạn hay vĩnh viễn.
Khi ký biên bản xong cụ vẫn được CSGT cho lái xe về hay tiếp tục công chuyện bình thường vì giá trị của bằng LX chưa ai có đủ lí do để vô hiệu hóa nó, nó vẫn tồn tại, và cảnh sát chỉ tạm giữ theo thủ tục nộp phạt thôi. Điều hiển nhiên ai cũng thấy: CSGT cho cụ lái xe tiếp như vậy là dung túng cho người không có bằng lái xe à.:D
Cụ này nói đúng vẫn cứ lái xe bình thường nếu cụ chỉ bị tạm giữ GPLX và có BB giữ GPLX của cơ quan xxx, còn bị tước GPLX thì mới ko được lái. Hai cái khái niệm tạm giứ GPLX và tước GPLX là khác nhau hoàn toàn.

search

Xe điện
bác đc lái tiếp kể tùe lúc xxx thu bằng của bác nếu bác k bị giữ xe cho đến khi bác về tới nhà sau đó bác muốn lái tiếp thì chỉ còn cách mở điện tử ra chơi cho đỡ nghiền thui ạ :P
Kụ ko biết mà nói như đúng rồi, kụ xem lại luật nhé. Nếu giữ = bình thường thì cầm biên bản đi thoải mái, tước GPLX thì mới ko đc lái. Cụ tự hiểu luật là đc lái cho đến lúc về nhà à, em chưa nghe thấy luật đấy bao giờ, còn nếu em ko co nhà thì em cứ đi nữa đi mãi à =))

kissky

Xe đạp
thế sau khi XYZ thu bằng lái, bác thuê xích lô để về à? :-|

Website
www.facebook.com
Các kụ chớ chủ quan với chữ "vi phạm nghiêm trọng" nhé, kẻo lại bị thiệt hại nghiêm trọng cho ví tiền thì chít.

Trong NĐ34, Khoản 9 Điều 9, hình phạt thu giữ bằng lái được coi là một hình thức xử phạt bổ sung. Hình phạt này có tên gọi chính xác là "Tước quyền sử dụng GPLX có thời hạn (30, 60 ngày) hoặc không thời hạn".

Trích NĐ34:
Điều 9. Xử phạt người điều khiển ...
...
9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

...
b) Vi phạm điểm b điểm g khoản 4; điểm a, điểm b khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;
c) Vi phạm điểm a, điểm c điểm d khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn, tịch thu xe.
...

em có đọc cái nghị định 34 thì nó nói là "tước bằng lái xe" như sau:

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.

Như vậy là nếu vi phạm nghiêm trọng thì bị tước GPLX, và khi đó không được lái. Trường hợp của bác bị tạm giữ thì như bác THIEUNGAN nói, vẫn lái xe tốt vì là bác chưa bị "tước" GPLX. Còn nếu CSGT có hỏi thì bác chìa cái biên bản ra, giống bác gì bị chộp ở cầu Vĩnh Tuy rồi "đứt" tiếp ở Lục Nam ý.

Website
www.facebook.com
Cụ thể hơn tí nữa nhé:

Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Vi phạm điểm g khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;

b) Vi phạm điểm b điểm g khoản 4; điểm a, điểm b khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

c) Vi phạm điểm a, điểm c điểm d khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn, tịch thu xe.
Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày: điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i, điểm k khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ điểm e, điểm g, điểm h, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm i khoản 4; điểm b, điểm d khoản 5;

d) Vi phạm điểm b khoản 6, khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn.
Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn: điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i, điểm k khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm i khoản 4; điểm b, điểm d khoản 5; điểm a, điểm c khoản 6.

vietran

Xe ba gác
Đường nào quy định 40 mà kụ vít lên được 160 thế? :-<
Đường tránh tp Vĩnh Yên tỉnh Vĩnh phúc cụ ạ, có 3 chỗ hạn chế 40 gần nhau, các cụ nhớ đi cẩn thận, các chú ý bắn suốt đấy
3 cái hạn chế thì 1 cái hợp lý còn 2 cái kia tuy giao với đừong khác nhưng giữa cánh đồng quan sát tốt có ai đâu, tiếp đến chỗ nối vào ql2 rất nguy hiểm thì lại không hẠn chế tốc độ, chán thía

Chỉnh sửa cuối:

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Bác có GPLX rồi mà vẫn phải hỏi à? Không có GPLX là vẫn lái là vi phạm pháp luật đấy, mức phạt thì cỡ 1,5 - 2,4 triệu nếu bác nói để quên GPLX ở nhà, nếu nhỡ va chạm hoặc gây tai nạn thì bị phạt năng hơn hoặc truy tố hình sự. Theo em hiểu thì bác được lái xe nốt ngày ghi biên bản
Bị giữ bằng có BB vi phạm (dẫn tới bị giữ) vẫn lái xe bình thường toàn quốc, xxx Phú Thọ bẩu em thế...

czechonline

Xe điện
Luật VN nhà mình vẫn củ chuối lắm . Ở châu Âu ko có bằng lái hoặc đã bị giữ bằng có gan ngồi nhà tù thì hẵng chạy xe . Không mang theo bằng quên chỉ bị phạt nhưng nếu ko có bằng hoặc đã bị thu bằng thì yên tâm là vào ngồi 24 tiếng chờ phán quyết của tòa .
Như cụ chủ thớt hỏi thì đúng là cần xem xét xem cụ bị giữ vì lý do gì ? làm con tin để nộp phạt ( củ chuối là đây chỉ có ở VN ) hay là vi phạm luật giao thông đường bộ hạng nặng , mà suy cho cùng thì có vi phạm luật mới bị giữ bằng ....... khó hiểu quá đúng là luật VN . Em mà là xxx thì ko có bằng hay quên đều chém hết :))

dapvocaydan

Xe điện
BB hẹn ngày nào cụ lấy quyết định xử phạt thì cụ vẫn được lái xe trong khoảng thời gian đó, có TH BB chồng BB

ngvbang

Xe buýt
Nếu bác có biên bản cầm theo thì vô tư vì bác vẫn được lái cho đến ngày nó ra quyết định xử phạt, nếu quyết định xử phạt là thu bằng lái thì bác mới không được chạy, về đua trên PS3 vậy

imaXeo

Xe tải
Đường tránh tp Vĩnh Yên tỉnh Vĩnh phúc cụ ạ, có 3 chỗ hạn chế 40 gần nhau, các cụ nhớ đi cẩn thận, các chú ý bắn suốt đấy
3 cái hạn chế thì 1 cái hợp lý còn 2 cái kia tuy giao với đừong khác nhưng giữa cánh đồng quan sát tốt có ai đâu, tiếp đến chỗ nối vào ql2 rất nguy hiểm thì lại không hẠn chế tốc độ, chán thía
Vãi cụ cả nón ^:)^ phi 160 đường đấy thì ghê quá. Phạt & tước bằng là đúng quá rồi ạ

noperation

Xe hơi
Luật VN nhà mình vẫn củ chuối lắm . Ở châu Âu ko có bằng lái hoặc đã bị giữ bằng có gan ngồi nhà tù thì hẵng chạy xe . Không mang theo bằng quên chỉ bị phạt nhưng nếu ko có bằng hoặc đã bị thu bằng thì yên tâm là vào ngồi 24 tiếng chờ phán quyết của tòa .
Như cụ chủ thớt hỏi thì đúng là cần xem xét xem cụ bị giữ vì lý do gì ? làm con tin để nộp phạt ( củ chuối là đây chỉ có ở VN ) hay là vi phạm luật giao thông đường bộ hạng nặng , mà suy cho cùng thì có vi phạm luật mới bị giữ bằng ....... khó hiểu quá đúng là luật VN . Em mà là xxx thì ko có bằng hay quên đều chém hết :))
Bẩm Czechonline cụ ở Châu âu vi phạm luật ở mức độ phạt tiền thì họ nộp phạt online, còn đã bị giữ bằng thì là phạm lỗi tương đương lỗi tước bằng ở vịt mình rồi. Cũng cái lỗi phạt tiền ở ta thì đội CSGT họ giữ GPLX đổi lấy cái biên bản xử phạt, ta mang cái BB đó đến kho bạc nộp phạt rồi lấy cái biên lai về đổi lấy GPLX ở đội CSGT --> qua đến 2 chặng :(

thèm tiền

Xe buýt
Website
www.dienthoaigo.net
Được lái tiếp thì xxx thu bằng lái của bác làm gì.
chỉ là tạm giữ bằng lái thôi mà cụ. nếu không đựoc lái nữa thì cụ làm sao mà oánh xe về được, chạ lẽ gọi điện nhờ người ra oánh xe về, nhỡ đang ở giữa cao tốc nào đó thì tịt à.vẫn đựoc lái cụ ạ, nếu bị bắt phát nữa xòe biên bản phạt trước ra là xong

pleaselx

Đi bộ
Bác cứ cầm biên bản mà chạy...đến ngày nộp phạt thì đi lấy bằng về...Còn nếu bị bắt tiếp thì xxx giữ biên bản của bác...người ta gọi là chồng biên bản...